What's new

[Chia sẻ] Gia Lai - Kon Tum, một chuyến đi ngắn

Hôm rồi nhân dịp đi Ban Mê cùng 1 đoàn, mình đã tách đoàn để một mình đi tiếp lên Gia Lai - Kon Tum 2 ngày.

Ra bến xe Buôn Ma Thuột từ hơn 10 giờ sáng, chọn xe "chất lượng cao", thế mà gần 11 giờ xe mới chạy, sau hơn nửa giờ lượn lờ bắt khách ngoài bến xe. Lúc xe rời Buôn Ma Thuột đã đầy khách, thế mà vẫn bắt khách dọc đường. Có thời điểm, mình bị chen đến mức không thể đưa tay ra lấy chai nước để uống. Sau hơn 3 giờ trên chiếc xe nhồi nhét và chạy ẩu kinh hoàng, mình đến Pleiku, phố núi khá nắng nhưng lộng gió.

Mình vào khách sạn Hùng Vương, số 205 Hùng Vương, giá 120.000 đồng/phòng máy lạnh, nhìn cũng sạch sẽ, giá vậy là ok với phượt. Nhận phòng khách sạn xong, việc đầu tiên là đi ăn trưa với món phở khô Ngọc Sơn, số 131 Hùng Vương, ngay gần khách sạn. Giá: 20k/tô nhỏ (như trong ảnh), 25k/tô lớn. Ngon, lạ.

(tấm này chụp bằng điện thoại).

Gần 4 giờ chiều, trời đỡ nắng, mình đi xe ôm lên Biển hồ. Biển hồ hay còn gọi là hồ T'nưng, cách Pleiku 9km. Hồ là miệng núi lửa cũ, ngày nay là nguồn cung cấp nước ngọt cho thành phố Pleiku, rộng mênh mông.

Góc phải là lầu vọng cảnh, xa xa là ngọn Chư H'Droong hình chóp cụt.

Trên triền hồ, người Gia Rai trồng lúa trên những ruộng bậc thang nhỏ

Mới chụp mấy tấm panorama xong thì trời động mưa. Mây đen kéo tới, u ám, sợ mắc mưa không về được, mình đành đi bộ ra đường lớn để đón xe về Pleiku, vậy mà cũng mất nửa giờ mới có xe ôm về Pleiku. Dọc đường, gió thổi giật, mây đen kịt.
Tối tạnh mưa, cô bạn ở Pleiku qua đón đi ăn cơm gà Hải Nam ở đường Hai Bà Trưng, ăn xong qua hàng sinh tố gần đó tráng miệng, nói như cô bạn là "vậy mới đúng điệu". Quán cơm gà rất đông, giá 32k/đĩa, ngon và khá no, còn sinh tố rẻ, chỉ 5-7k/cốc, ngồi ngắm phố phường cũng vui. Rồi cà phê ở quán gì quên mất tên đường Wưu, ly cà phê Pleiku thơm và đậm. Ngồi trong quán, nhìn thấy những cô gái trẻ ở Pleiku, ơ sao mà con gái Pleiku mắt đẹp thế.

Sáng hôm sau dậy sớm, đi bộ tà tà ngắm phố núi ngày đầu tuần, lên tới Nguyễn Đình Chiểu ăn mì Quảng, địa chỉ là 16 Nguyễn Đình Chiểu. Mì Quảng ở Pleiku ngon theo một kiểu khác với mì Quảng ở Hội An, giá 12k/tô.
Vừa ăn xong tô mì là mưa. Ban đầu là mưa bay bay, kệ, đi bộ về khách sạn. Ai dè được một chút thì mưa to. Đành vào quán cà phê Tân Tây Nguyên, số 24 Quang Trung trú mưa. Mưa trắng trời, từ quán cà phê nhìn ra một đoạn dốc, nhìn hàng thông trong mưa, chẹp, phố núi mưa cũng đẹp, mà sao nhìn tự dưng nhớ Đà Lạt.
Uống hết ly cà phê (10k/ly, ngon), trời vẫn còn mưa, đành kêu taxi về khách sạn vì còn chuyến đi Kon Tum phía trước. Trả phòng, ra bến xe, chuẩn bị tinh thần cho một chuyến xe nhồi nhét đi Kon Tum, nhưng xe buýt đi Kon Tum lại rất thoải mái, hơn hẳn xe buýt từ Sài Gòn đi các tỉnh phụ cận. Giá xe đi từ Pleiku đến Kon Tum là 15k/chuyến.

Xe đi từ Pleiku đến Kon Tum hết gần một giờ. Đi từ Pleiku, trời mưa rả rích, mưa đến tận Yali, thế mà qua đến Kon Tum thì nắng. Xuống xe ở cầu Đăkbla, trời nắng, mây từng lớp. Sông Đăkbla, dòng sông có tên gọi "dòng sông ăn thịt người" sao đoạn này chảy êm đềm và thơ mộng.

Sông Đăkbla

Cầu Đăkbla

Nhà thờ Tân Hương

ảnh con P&S còi của em đây

Thủy điện Yaly từ bên ngoài. Nó không cho em vào vì em không đăng ký trước, không chịu thuê ô tô. Thủy điện chỉ cho ô tô chạy vào các bác nhà. May có chú em nhà gần đấy dẫn em vượt một đoạn đường rẫy và ruộng khoai mì nhìn từ bên ngoài

Đoạn cuối của đập

Từ Yaly đi ra, gặp một anh (chắc là) Eđê hay Bana, thong dong hút thuốc đạp xe, nhìn rất ăn ảnh, bèn đuổi theo xin chụp

Còn đây đố các bác là hồ gì.

Last edited:
Đi Thủy điện Yali có cần thủ tục gì hay không vậy 2lúa ? Ngày nào trong tuần thì vào nhà máy được?

Không cần thủ tục anh àh, chỉ cần đến trước nhà máy Thủy Điện thuộc Thị Trấn Ialy, huyện Chưpah, tỉnh Gia Lai, rồi mua vé vào tham quan là ok...ngày nào cũng vào được...
Với điều kiện là, từ cổng đi vào đến trạm tuabin là 7km, và phải đi bằng xe ôtô, không cho đi xe máy vào, nên nếu mình đi khách đoàn thì xe của đoàn mình chạy đến sát cổng luôn rồi đi bộ vào đường hầm khoảng 500m là đến chỗ cái tua bin. Nếu anh đi phượt thì sẽ có xe của điểm du lịch đưa mình vào tham quan, thường là xe 7 chỗ hay 12 chỗ...giá vé 25k/người bao gồm tiền xe đưa mình vào, nếu đi đoàn thì 15k.
Trên đường vào xe chạy vòng vèo, qua mấy cái đập nước rất đẹp mà tiếc là không dừng lại cho chụp hình...giữa đường có 1 tượng đài ghi công 32 người công nhân đã hy sinh trong quá trình xây dựng nhà máy thủy điện.

Hơ, thế mà mình đến lúc 4g chiều nó bảo mình phải thuê 1 chiếc 4 chỗ giá 300K của dân ở ngoài

Hình như lúc đó chiều quá rồi nên phải thuê xe ở ngoài, chứ sớm thì sẽ có xe của nhà máy. Nghĩa là bạn cũng phải thuê xe đó, nhưng nếu bạn đi ít người thì tiền thuê xe sẽ đắt. Ví dụ bạn đi 1,2 người mà thuê xe 4 chỗ thì hơi phí, đợi ở cổng rồi rủ thêm 2 người nữa cùng đi để share tiền cho rẻ...
Nếu đông người thì thuê xe 12 chỗ rồi share tiền, càng đông càng rẻ...;)

Không cần thủ tục anh àh, chỉ cần đến trước nhà máy Thủy Điện thuộc Thị Trấn Ialy, huyện Chưpah, tỉnh Gia Lai, rồi mua vé vào tham quan là ok...ngày nào cũng vào được...
Với điều kiện là, từ cổng đi vào đến trạm tuabin là 7km, và phải đi bằng xe ôtô, không cho đi xe máy vào, nên nếu mình đi khách đoàn thì xe của đoàn mình chạy đến sát cổng luôn rồi đi bộ vào đường hầm khoảng 500m là đến chỗ cái tua bin. Nếu anh đi phượt thì sẽ có xe của điểm du lịch đưa mình vào tham quan, thường là xe 7 chỗ hay 12 chỗ...giá vé 25k/người bao gồm tiền xe đưa mình vào, nếu đi đoàn thì 15k.
Trên đường vào xe chạy vòng vèo, qua mấy cái đập nước rất đẹp mà tiếc là không dừng lại cho chụp hình...giữa đường có 1 tượng đài ghi công 32 người công nhân đã hy sinh trong quá trình xây dựng nhà máy thủy điện.

vậy đoạn 7km này có đi bộ vào được kô 2lua ơi?
cảnh đẹp mà ngồi xe thì phí cả đời người ấy chứ..

vậy đoạn 7km này có đi bộ vào được kô 2lua ơi?
cảnh đẹp mà ngồi xe thì phí cả đời người ấy chứ..

Cũng không đi bộ được luôn Rùa ơi, chỉ lên xe ô tô đi thôi, mình không biết lý do vì sao...theo mình nghĩ thì có thể do 1 bên là vách núi và 1 bên là vực thác xuống rất sâu, nên người ta sợ nguy hiểm chăng?
Chỉ biết là đoạn đường hầm thì rất thú vị, giống như đi xuống lòng đất vậy...gió thổi rất ư là mát.(c)

Bạn LeNam chụp hình đẹp quá!Mình đang ở Gia Lai ,khi đến những điểm trên thì máy chụp hết pin ,hic ... tiếc quá!

Kontum vừa bị trận bão lũ to ,những cảnh này giờ đây kg còn nữa bác ơi ... e đi đến nơi thấy xơ xác lắm!hic ...

** Bác Nếp và 2Lúa Miền Tây ơi :
Tuyến xe đi từ Gia Lai lên Buôn Mê có mấy chuyến/ngày ,giờ và địa điểm xuất phát ở đâu ,vé xe ,thời gian vận chuyển ,có nhiều hãng chở kg ... các bác có bít chỉ giúp e với ah!đa tạ nhiều!

*** Bạn chụp hình đẹp! :) ah ,mình bít một món ăn ,cũng bình dân thui,món bánh cuốn thịt bò chả ram nước chấm đậu xay nhuyễn ở 26 Nguyễn Trãi ,Gia Lai :D

Last edited by a moderator:
** Bác Nếp và 2Lúa Miền Tây ơi :
Tuyến xe đi từ Gia Lai lên Buôn Mê có mấy chuyến/ngày ,giờ và địa điểm xuất phát ở đâu ,vé xe ,thời gian vận chuyển ,có nhiều hãng chở kg ... các bác có bít chỉ giúp e với ah!đa tạ nhiều!

Xe đi từ Gia lai về Buôn Mê Thuột chạy liên tục cả ngày, bạn ra bến xe Đức Long - Gia lai mua vé hoặc đến vòng xoay Hoa Lư đón.

Đường đi ra bến xe: Từ Khách sạn Hùng Vương, bạn đi xuôi theo đường Hùng Vương xuống hết dốc, đến Khách sạn Hoàng Anh Gia Lai nằm ngay vòng xoay, bạn sẽ nhìn thấy cổng của bến xe Đức Long, đi tiếp vào cổng khoảng 500 m nữa là tới.

Chúc bạn chuyện Nhà Mộc có chuyến đi thú vị.

Cũng không đi bộ được luôn Rùa ơi, chỉ lên xe ô tô đi thôi, mình không biết lý do vì sao...theo mình nghĩ thì có thể do 1 bên là vách núi và 1 bên là vực thác xuống rất sâu, nên người ta sợ nguy hiểm chăng?
Chỉ biết là đoạn đường hầm thì rất thú vị, giống như đi xuống lòng đất vậy...gió thổi rất ư là mát.(c)

người ta sợ "bọn xấu" và phá hoại đó bạn ơi

vì đi chung trên xe, có người của họ, và xe ko dừng lại giữa đường nên họ có thể kiểm soát đc số lượng người ra vào

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back