What's new

[Hỏi đáp] Giày chạy bộ, mua loại nào tốt cho chân và cơ thể?

Hê hê, có dấu hiệu
- nói cùn
- Biết ít nhưng lại tưởng biết nhiều
tớ không thuộc nhóm nào tớ té. Vui vẻ đê, chia sẻ thông tin thôi mà.

Hic, chạy bộ thì tinh thần quyết tâm sao cho duy trì đều đặn mới khó chứ còn đôi giầy to tát gì đâu, hôm nọ mải trả lời đt xỏ nhầm đôi giầy, ra đến nơi đi chân đất chạy luôn thì hơi đau chân thật nhưng vẫn OK. Giày chạy của mình toàn dùng giày tenis đã thủng đế gin, thải ra thì đem dán lại làm giày chạy, 2 năm mới phải thay 1 đôi. Hơi nặng hơn origin nhưng mình chạy luyện tập chứ không đi thi nên càng nặng có khi càng tốt, đế cũng cứng hơn nhưng vẫn quá êm nếu so với giày vải. Mấy đôi tenis dán lại này chắc có thể kiếm ở mấy hàng dán đế trước hay ngồi ở Thợ Nhuộm (HN), giá cả thì chịu nhưng không thể tính bằng củ được - xa xỉ quá.

Mình cũng hay chạy bộ nè, giày chạy bộ thì mình mua mizuno, asicsnew balance.

Cách chọn giày thì tùy theo cách bạn chạy mà mua giày, cách dễ nhất là lấy những đôi giày cũ và nhìn ở đế, tùy vị trí mòn của đế giày mà bạn nên mua giầy có hỗ trợ phần đó (thường thì có ba kiểu mòn chính biểu thị cho ba cách chạy bộ: mòn ở gần mũi giày, mòn hai bên ngoài và mòn hai phía trong). Còn bạn không có giày cũ có thể dùng nước hoặc đi trên cát, chỗ nào khô hoặc lồi thì cần có nệm để đỡ, chỗ nào ướt hoặc lún thì phải có support cho chỗ đó. Cách dễ nhất là mua mấy loại mà tui dùng đó, chân nào cũng chơi được tuốt.
Mua một đôi giày tốt thật ra rẻ hơn mua một đôi giày dỏm rất nhiều vì ba năm vẫn dùng tốt và chạy không bị đau chân.

Kinh nghiệm của bác hay quá. Vừa lấy đôi giày cũ ra ngó nghiêng thì mòn ở mũi, phần thân đế thì hơi lệch về bên ngoài 1 tí.

Em tham khảo trên site của Adidas thì có 3 kiểu chạy chính: lòng bàn chân lệch vào trong trục xương cẳng chân, lòng bàn chân thẳng với trục xương cẳng chân và lòng bàn chân lệch về phía ngoài so với trục xương cẳng chân. Nếu chi li thì phải lựa giày cho phù hợp với kiểu chạy của mình, ông Adidas thì có phân dòng rõ ràng nhưng với dòng giày CC RIDE mới ra của hắn thì em chưa tham khảo thêm.

Căn cứ vào đâu thế đồng chí? Tớ chạy bộ, đá bóng bằng giày Thượng Đình thường xuyên mà có sao đâu.
Đừng có tâm lý cứ hàng nội giá rẻ là lên mặt chê bai thế nhé.

Không hẳn là chê nhưng sự thực đúng là như thế, quan điểm tiền nào của đó thôi. Mình ra mồ hôi chân rất nhiều nên việc thoáng khí là quan trọng, thật ra thì đã có một thời gian bị... nấm chân do giày không thoáng khí rồi. Với cả tham khảo nhiều ý kiến và bản thân cảm nhận thì chạy bộ đế giày phải mềm, dẻo và giảm chấn tốt. Mình không rõ bạn chân cẳng thế nào chứ mấy ông hay chạy bộ đều bảo không thể mang được giày thượng đình để chạy, đế quá mỏng, lại bị trượt.

Đó là theo bro, đúng là Adidas là 1 hãng thể thao thời trang, mình thì quan tâm đến công năng và độ bền hơn, tất nhiên nhìn nó phải đẹp tý. Nếu so về giá cả thì ai dám bảo TNF rẻ hơn adidas. Chất lượng và nhất là độ bền thì theo mình adidas "ko có cửa mà so sánh vs tnf" đâu bạn ạ. Mỗi tội để mua được hàng tnf chính hãng ở Vn rất khó, toàn phải nhờ ship hoặc xách tay

Hix, mua khó khăn là thấy nản rồi. Thật sự thì không rành về giày để phượt, vẫn đang học hỏi tham khảo thêm ở topic giày kia. Nhưng mình nghĩ, giày thể thao thì Nike hay Adidas không thua anh nào về độ bền đâu.

Hic, chạy bộ thì tinh thần quyết tâm sao cho duy trì đều đặn mới khó chứ còn đôi giầy to tát gì đâu, hôm nọ mải trả lời đt xỏ nhầm đôi giầy, ra đến nơi đi chân đất chạy luôn thì hơi đau chân thật nhưng vẫn OK. Giày chạy của mình toàn dùng giày tenis đã thủng đế gin, thải ra thì đem dán lại làm giày chạy, 2 năm mới phải thay 1 đôi. Hơi nặng hơn origin nhưng mình chạy luyện tập chứ không đi thi nên càng nặng có khi càng tốt, đế cũng cứng hơn nhưng vẫn quá êm nếu so với giày vải. Mấy đôi tenis dán lại này chắc có thể kiếm ở mấy hàng dán đế trước hay ngồi ở Thợ Nhuộm (HN), giá cả thì chịu nhưng không thể tính bằng củ được - xa xỉ quá.

Em thì vẫn chạy đều, mỗi ngày tầm 30-45 phút thôi. Tính toán chi li ra thì ví dụ 1 đôi giày như Adidas CC RIDE mới ra khoảng 2tr6, chạy 2 năm, mỗi tuần chạy 5 ngày (để dành 2 ngày lười biếng :D), cả năm chạy được 260 ngày, 2 năm 520 ngày. Vị chi mỗi ngày mất mỗi 5 nghìn, chẳng bằng ly cà phê sớm. Đấy là chơi sang 2 năm xong vứt và mua giá gốc, chứ "keo" hơn giữ lại dùng thêm 1 thời gian hay canh đợt sale off thì chi phí cho mỗi ngày còn thấp hơn nữa. Đổi lại là sự thoải mái và một chút "tự sướng" vì mang một đối giày xịn mới toanh mà chẳng mấy ông dám bỏ tiền ra mua, khoái chí là ở cái chỗ đấy ạ.

Rất cám ơn mọi người đã chia sẻ, em cũng rất sẵn sàng tranh luận. Chắc sang tuần mới phi ra mấy store để xem thử thế nào, nhiều anh em trên phượt có kinh nghiệm hay quá, đọc xong vẫn tấm tắc :D

Đó là theo bro :D, đúng là Adidas là 1 hãng thể thao thời trang :)), mình thì quan tâm đến công năng và độ bền hơn, tất nhiên nhìn nó phải đẹp tý :D. Nếu so về giá cả thì ai dám bảo TNF rẻ hơn adidas :D. Chất lượng và nhất là độ bền thì theo mình adidas "ko có cửa mà so sánh vs tnf" đâu bạn ạ :)). Mỗi tội để mua được hàng tnf chính hãng ở Vn rất khó, toàn phải nhờ ship hoặc xách tay :(

nói như vậy thì khác nào nói Adidas ko phải hàng ngon chất. nói thật với bạn mình chưa bao giờ nghe về mấy đôi tnf. cũng có thể là do nó phải ship hay xách tay, nói chung là ko quan tâm về việc đó. những hãng như Nike, một trong những hãng thời trang thể thao, chất lượng và tên tuổi đã đc khẳng định, mà còn gặp khó khăn khi cạnh tranh cùng Adidas thì đã quá đủ để nói về chất lượng giày Adidas rùi bro ah :)

nói như vậy thì khác nào nói Adidas ko phải hàng ngon chất. nói thật với bạn mình chưa bao giờ nghe về mấy đôi tnf. cũng có thể là do nó phải ship hay xách tay, nói chung là ko quan tâm về việc đó. những hãng như Nike, một trong những hãng thời trang thể thao, chất lượng và tên tuổi đã đc khẳng định, mà còn gặp khó khăn khi cạnh tranh cùng Adidas thì đã quá đủ để nói về chất lượng giày Adidas rùi bro ah :)

:)) bạn không biết về TheNorthface thì nói cũng đến thế, thiết nghĩ ít ra trước khi trả lợi bro phải lên google tìm xem thenorthface nó là cái gì đã chứ :D. Mỗi hãng có 1 điểm mạnh,thị phần ngừoi tiêu dùng khác nhau. Bạn để ý sẽ thấy đa phần tài trợ cho các cuộc thi leo núi hay trượt tuyết sẽ là tnf, còn tài trợ cho bóng đá hay tenis sẽ là nike hoặc das. Nói vậy không có nghĩa tnf không có giầy chạy và das không có giầy outdoor. Chất lượng thì ngang ngửa nhau nhưng theo mình 1 hãng chuyễn đồ outdoor thì độ bền chắc phải hơn hẳn. Nike khó khăn khi cạnh tranh với das nó có rất nhiều lý do như cách quảng cáo bán hàng, chiến lược kinh doanh ..... chứ chất lượng theo mình 2 đứa nó cũng xềm xềm nhau cả thôi :D. Nếu đánh tenis thì mình chắc chắn sẽ ko chọn giầy tnf. Nhưng nếu cho chọn giầy chạy thể dục buổi sáng thì mình sẽ chọn 1 đôi tnf, đơn giản vì mình thích nhãn hàng này. Đang bồ kết em này đây :D
resize

Có lẽ do sùng hàng tnf nên mình hơi tâng cao nó lên, âu cũng là lẽ thường tình :))

:)) bạn không biết về TheNorthface thì nói cũng đến thế, thiết nghĩ ít ra trước khi trả lợi bro phải lên google tìm xem thenorthface nó là cái gì đã chứ :D. Mỗi hãng có 1 điểm mạnh,thị phần ngừoi tiêu dùng khác nhau. Bạn để ý sẽ thấy đa phần tài trợ cho các cuộc thi leo núi hay trượt tuyết sẽ là tnf, còn tài trợ cho bóng đá hay tenis sẽ là nike hoặc das. Nói vậy không có nghĩa tnf không có giầy chạy và das không có giầy outdoor. Chất lượng thì ngang ngửa nhau nhưng theo mình 1 hãng chuyễn đồ outdoor thì độ bền chắc phải hơn hẳn. Nike khó khăn khi cạnh tranh với das nó có rất nhiều lý do như cách quảng cáo bán hàng, chiến lược kinh doanh ..... chứ chất lượng theo mình 2 đứa nó cũng xềm xềm nhau cả thôi :D. Nếu đánh tenis thì mình chắc chắn sẽ ko chọn giầy tnf. Nhưng nếu cho chọn giầy chạy thể dục buổi sáng thì mình sẽ chọn 1 đôi tnf, đơn giản vì mình thích nhãn hàng này. Đang bồ kết em này đây :D
resize

Có lẽ do sùng hàng tnf nên mình hơi tâng cao nó lên, âu cũng là lẽ thường tình :))

đôi này đi phượt.leo núi,đi rừng thì oke lắm,nhưng mà mình nghĩ nếu mang nó đi chạy bộ không êm và nhẹ đâu,khi bác vào store mua đôi này để chạy bộ thì người ta cũng sẽ khuyên là chọn mẫu khác thôi.bác nhìn wa đôi Climacool ride với đôi The NorthFace của bác là biết ngay ấy mà

Nói chung là tín đồ của hàng nào thì thích dùng hàng đấy, tuy nhiên nên có cái nhìn khách quan và không nên nói mạnh về những cái gì bạn không biết rõ, dẫn đến có những thông tin sai lệch cho mọi người.

Đôi TNF của bạn toanmomday ở trên chỉ dùng khi walking, hiking thì phù hợp chứ running thì cực kì khó chịu, chạy ngắn thì không sao nhưng chạy lâu, chạy dài thì cái masat quá lớn của nó sẽ khiến bạn mất sức khá nhiều cũng như cảm giác chùn chân, không cẩn thận có khi còn dẫn đến chấn thương là khác.

Để running và có điều kiện thì cứ adidas hoặc Nike mà giã.

Mình thì tùy theo nhu cầu sử dụng chứ không nhất thiết phải là thương hiệu gì, thậm chí mình còn thích sử dụng nhiều loại để so sánh, đi xe máy hay trekking thì dùng đôi cao cổ Columbia, đi ra nước ngoài du lịch thì dùng đôi Salomon thấp cổ thoáng mát vì hay đi bộ nhiều (và vì thích nó chứ đi mấy đôi adidas cũng chả kém gì đâu), còn nếu như đi đá bóng thì chắc chắn là giầy Adidas rồi.

Last edited:
resize

bác nói chuyện có vẻ chủ quan quá. chủ yếu là mọi người muốn tìm ra giày phù hợp với từng mục đích sử dụng, chứ ko phải là thích nhãn hiệu nào thì cứ khư khư support cho nhãn hiệu đó. chủ quan kinh khủng khiếp (BB)

Đôi của bác toanmomday đế trông cứng cáp quá nhưng mình cũng nghĩ như mọi người. Đôi này hiking, walking thì ổn và rất ổn nhưng để chạy (thường xuyên) thì có thể hơi căng. Dù sao thì đôi bác đăng lên trông máu quá :D

Dạo quanh quanh thì thấy ở VN Adidas được chuộng hơn Nike, thiển ý của em là thế.

đôi này đi phượt.leo núi,đi rừng thì oke lắm,nhưng mà mình nghĩ nếu mang nó đi chạy bộ không êm và nhẹ đâu,khi bác vào store mua đôi này để chạy bộ thì người ta cũng sẽ khuyên là chọn mẫu khác thôi.bác nhìn wa đôi Climacool ride với đôi The NorthFace của bác là biết ngay ấy mà
Trời ơi trong store thì đôi này thuộc xếp vào giầy chuyên running mà các bác http://www.thenorthface.com/catalog/sc-gear/mens-footwear-filter-category-running/men-39-s-ultra-106-gtx-xcr.html. Người ta đã mất công nghiên cứu sản xuất ra đôi giầy chuyên cho running mà bác mihtua lại bảo running cực kì khó chịu thì em cũng đến chịu, tnf chứ có phải thượng đình loại 2 đâu :(. Còn vụ masat, mình nghĩ nó thiết kế vậy giúp cho bám đường hơn, chạy trên đường đất hay cỏ , có đá sỏi sẽ tránh được trơn trượt :D

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back