What's new

[Hỏi đáp] Giày nào cho hang Sơn Đoòng?

hanhlienta

Phượt thủ
Chào các bạn,
Mình đã đăng ký năm sau đi vào hang Sơn Đoòng và giờ đang lăn tăn về chuyện mua giày trekking phù hợp cho chuyến đi đặc biệt này. Công ty tour Oxalis khuyến nghị khách mua giày Canyoneering 3 của Five Ten nhưng cái giày này phải mua từ Mỹ mà mình thì không chắc chắn về size của mình. Thêm nữa, có người nói rằng giày này rất nặng chân nên mình chưa biết có nên mua giày này không.
Yêu cầu của giày là phải có độ bám dính cực tốt vì đi trekking trên địa hình núi trơn, đồng thời phải lội qua suối rất nhiều lần nên giày cần phải thoát nước tốt, không được giữ nước trong giày.
Với hai yêu cầu này, các bạn có thể tư vấn giúp mình nên mua loại giày nào có tại thị trường Việt Nam hay không (hàng authentic hoặc xuất khẩu đều được) để mình có thể thử size cho chắc trước khi mua. Thêm nữa, mình chưa hiểu rõ cái công nghệ Gore Tech, nó giúp chống nước có nghĩa là nó sẽ giữ nước trong giày đúng ko ah? Nếu vậy thì chắc mình không nên mua giày Gore Tech đúng ko ah?
Nếu có bạn nào đã từng đi Sơn Đoòng vào tư vấn thì càng tốt ạ.
Cảm ơn các bạn nhiều nhiều

Haha mình hỏi nghiêm túc mà bạn mihtua lại đùa mình nhỉ. Đi giày vào hang Sơn Đoòng ko phải để chống lạnh bạn ah. Còn nếu bạn bảo "vẽ chuyện, porter có mang giày đâu, giống như các bạn Mông đi dép leo Fan như đi chợ" thì mình chịu thua thật. Nếu mình mà giỏi như các bạn í thì mình chả cần nộp 4k usd cho Oxalis làm giề, mình đăng ký làm porter luôn, vào hang chơi lại có cả lương nữa nhể hahaha.

Em thấy bác mihtua không có ý đùa cợt đâu. Bác ấy tư vấn cho bác thật lòng đấy.
Em thì có ý kiến như thế này, bác đi giày mới đi Sơn Đòong thì chỉ cần giày có lớp cao su dưới đế và có khắc rãnh sâu sẽ không lo bị trượt ngã. Vì cao su bám mặt bằng trơn khá tốt, kết hợp với có các rãng khắc sâu sẽ hạn chế việc bị trượt ngã do sự ẩm ướt ở hang. Vì vậy bác cứ ra các cửa hàng phuot, họ trưng bay các loại giày phuot ấy, mua đôi vừa chân và đi là yên tâm. Bác nên mang gaiyf đừng quá rộng nhé, đi dễ bị tuột giày mà lại ma sát làm phồng chân, tốt nhất là mang vừa và thoải mái.

Haha mình hỏi nghiêm túc mà bạn mihtua lại đùa mình nhỉ. Đi giày vào hang Sơn Đoòng ko phải để chống lạnh bạn ah. Còn nếu bạn bảo "vẽ chuyện, porter có mang giày đâu, giống như các bạn Mông đi dép leo Fan như đi chợ" thì mình chịu thua thật. Nếu mình mà giỏi như các bạn í thì mình chả cần nộp 4k usd cho Oxalis làm giề, mình đăng ký làm porter luôn, vào hang chơi lại có cả lương nữa nhể hahaha.

Chưa hiểu là mình đùa gì nhỉ? Tư vấn nghiêm túc theo đúng kinh no mình đi hang động ở QB mà bị bạn suy diễn, chụp mũ, nhét chữ vào mồm thế này thì xin chào thân ái bạn.

Ông này vẽ chuyện
Người ta khuyến cáo thì luôn đưa ra lựa chọn tốt nhất là đương nhiên , mấy thằng tây nó sang đây đi north face, merrel,Jw cổ thấp hàng bình thường có sao đâu ? liên quan mẹ gì việc giỏi hay không giỏi , có sức khỏe hay không có sức khỏe ? , đi giày bộ đội cũng được chứ có gì mà lo. Giày bộ đội cũng thuộc hàng nhanh khô,đế bám đi bình thường có sao ?
Đi khám phá cái hang mà làm như đi chinh phục everest không bằng :V

P/S: Kiếm đôi SALOMON SPEEDCROSS 3 CS leo núi,nhanh khô là được rồi suy nghĩ làm gì cho mệt,

Last edited:
Không hiểu có chuyện gì xảy ra với các bác nhỉ? Vui là chính thôi mà các bác.
@bác chủ: Với nhu cầu của bác thì em khuyến nghị bác search google từ khoá: GIÀY LỘI SUỐI, sau đó bác tha hồ lựa chọn cho mình một nơi mua sắm thích hợp.
Bình thường đi hang động thì em vẫn dùng đôi giày chống thấm của mình, nhưng đó là với các hang khô, có nước cũng chỉ là ẩm thấp hoặc các dòng nước nhỏ, có thể nhảy qua hoặc lội ngang mắt cá. Còn với kiểu hang như Sơn Đòng, lúc nước lên phải chèo xuồng luôn thì một đôi giày thoát nước lội suối là thích hợp.
P/s: Bữa trước em qua fanfan mua giày thấy một đoàn chuẩn bị đi Sơn Đòong cũng tìm được giày ở bên đấy. Bác tham khảo thử xem.

Cảm ơn Dzianh và Locker, mình đã đặt 1 đôi La Sportiva ultra raptor rùi. Chắc sẽ lượn qua fanfan kiếm thêm 1 đôi grip tốt mang thêm để dự phòng nữa.
Nếu ad có lượn qua thì đóng cái thread này lại giùm mình nhé hehehe.

k biết bạn chủ thớt có cần tư vấn nữa hay k? với kinh nghiệm của m thì các loại giày thể thao leo núi, lội suối mặc dù có tính năng chống nước (waterproof) tuy nhiên với việc lội qua những con suối mà nước ngập đến đùi thì chẳng loại nào mà k ướt. bạn có thể thử shimano evair fishing shoes (hoặc daiwa - đây là những hãng chuyên làm đồ câu). m cũng là dân câu nên chuyên dùng những loại này để leo gành đá, lội nước mà k lo gì cả,loại giày này thì rất nhẹ.

Gore-tex là công nghệ chống nước kiểu lá sen, ngoài chống nước còn trong thì vẫn thoáng. Cơ mà nó không phải chống nước hoàn toàn nhé, chỉ phù hợp vs kiểu bác đi nhanh qua vùng có nước chứ ngâm thì để lâu vẫn ngấm. Nếu bác đi dài ngày như Sơn Đoòng thì kiếm đôi cổ lửng hoặc cổ cao tránh đi giày cổ thấp đi nhiều sẽ đau và không bảo vệ đc gót chân. Còn ướt thì cứ xác định thôi :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back