What's new

[Chia sẻ] Gold Coast - Sydney - Melbourne, nơi đón Tết 2018 đáng nhớ

Nghĩ đến cảnh Tết tất bật chuẩn bị bánh chưng, gà, giò, bánh mứt kẹo mà tâm hồn không có thú ăn uống thì thật là nản. Sau đó lại còn phải đến từng nhà thăm nhau, dừng chân ở đâu thì lôi rượu, thịt mỡ, dưa hành, bánh chưng ra mời nhau. Không đi đâu thì ở nhà sáng trưa chiều tối quanh quẩn mấy món truyền thống thịt gà, canh măng, nem, giò thủ ... lôi ra ăn rồi lóc cóc rửa bát chờ điện thoại người quen hẹn qua thăm mà thấy oải. Vì vậy bọn em quyết định sẽ tổ chức đón Tết Nguyên đán ở một nơi nào đó rất xa, tất nhiên là xa luôn cả nhưng thứ mà nghĩ đến đã thấy mệt như gà qué, mứt, kẹo, măng miến mộc nhĩ, chưng cất lung tung ... :).
Bọn em chọn nước Úc vì thời điểm Tết là mùa hè bên đó nên coi như đi nghỉ hè. Mới khơi ra ý định đã có vài nhà hưởng ứng và tham gia luôn nên khi chốt đoàn em có tất cả 5 gia đình gồm 20 người cả lớn bé cùng nhau lên đường. Do lên chương trình từ tháng 9 nên bọn em kiếm được vé máy bay khá rẻ và hợp lý. Một gia đình gồm 2 người lớn và 2 bé hết 2000$ tiền vé bao gồm: Vé của Flyscoot từ HN-Gold Coast transit ở Sing; vé Airasia từ Melbourne-HN transit ở KL, vé nội địa Sydney - Melbourne. Visa du lịch thì cứ lên VFS Global ở Lê Đại Hành làm theo đúng hướng dẫn mà xin tuy nhiên phí visa khá là đắt, một nhà 4 người hết khoảng 13-14tr và được visa 1 năm. Visa Úc bây giờ không dán vào hộ chiếu mà họ gửi email cho mình để in ra và mang đi thôi.

Kế hoạch của đoàn em như sau: đi tất cả 11 ngày từ trước tết âm lịch như vậy phải xin nghỉ phép 2 ngày:
- Bay từ HN đi Gold Coast, thuê 3 xe tự lái lang thang thăm thú, ăn uống rồi về khách sạn và nghỉ lại Gold Coast 1 đêm
- Sáng hôm sau đi dọc bờ biển từ Gold Coast, thích chỗ nào tạt vào chỗ đấy chơi và tối nghỉ lại Port Macquarie.
- Sáng hôm say chạy về Sydney và nghỉ tại đây 3 đêm.
- Đi trả xe ở sân bay và bay từ Sydney xuống Melourne, thuê xe ở sân bay và chạy về khách sạn.
- Nghỉ 3 đêm ở Melbourne và tất nhiên phải lái xe đi Great Ocean Road. Sau đó trả xe ở sân bay và bay về HN đón nốt một ngày Tết còn lại để hôm sau đi làm.

Last edited:
Em post thêm ít ảnh chụp trong Royal National Park. Cái này chụp sau nhà cụ Cuctot, người chèo thuyền thì cứ chèo thuyền, bạn chim bói cá ở trên vẫn cứ điềm nhiên rỉa lông rỉa cánh :)

Chỗ này thì ngay trước bếp nhà em, các vách đá bị ăn mòn thành cái vòm thế này. Có hôm chiều về sớm còn gặp các bạn thổ dân đi câu cá:

Còn đây là Wattamolla với các vách đá cao và thẳng đứng. Cảnh đẹp tuyệt vời, chẳng ảnh nào diễn tả được :)

Bãi tắm Wattamolla cũng rất tuyệt, một phía hướng ra biển, phía còn lại quay vào suối như trên ảnh:

Nói chung đi về rồi bọn em mới thấy tiếc. Nếu bỏ một ngày không vào Sydney nữa mà ở chơi trong Royal National Park thì có lẽ sẽ thích hơn nhiều. Nhưng nói cho cùng, chẳng có lịch trình nào là hoàn hảo cả. Còn tiếc rẻ thòm thèm thì còn động lực để lên kế hoạch cho chuyến đi tiếp theo :).

Mặc dù không thích chốn ồn ào nơi đô hội lắm, nhưng đã đến Sydney thì phải check-in nhà hát con sò Sydney Opera House, Sydney Bridge, Darling Harbour, Sydney Fish Market và một số địa điểm cho phải phép. Hỏi cô bạn thổ dân về việc parking ở trung tâm Sydney thế nào thì khá là phức tạp. Theo tư vấn của dân bản địa thì có thể đi sớm kiếm chỗ earlybird parking trước 9h sáng giá khoảng 20 Aud cả ngày , còn nếu không kiếm được thì giá rất đắt lên tới cả trăm Aud cho cả ngày vì mỗi giờ nó charge mười mấy hai mươi Aud. Còn một cách khác là cứ parking free tại khu phố dân cư nhà cô đó rồi đi taxi hay phương tiện công cộng đến những nơi cần thăm quan rồi tối về lấy xe sau. Đoàn nhà em nhiều gia đình, nhiều trẻ con lại hay lề mề nên khó có thể chạy vào Sydney trước 9h để kiếm chỗ earlybird parking được, đỗ ngoài đường thì hơi mạo hiểm nhưng free nên cả hội chọn phương án này và rất may là đi chơi cả ngày về xe vẫn còn nguyên, không mất mát hoặc bị cẩu đi gì cả.

Ăn sáng, chuẩn bị và giục giã nhau đến gần 11h sáng bọn em mới vào được Trung tâm Sydney. Chỗ parking ngay gần Fish Market nên điểm đầu tiên thăm quan ở Sydney chính là chợ cá này.

Em đang định đi Úc, mà sao ngắm trước nhiều ảnh thấy họ chụp được cả rắn, cá sấu nữa mã hãi quá, ngay đảo Kanguroo và trên hoang mạc.
Bác có nghiên cứu mấy vụ này ko, em hoang mang quá

Bạn ơi cho mình hỏi, ở Úc có chấp nhận bằng lái xe quốc tế của VN cấp kg? Cảm ơn bạn nhiều

Thoải mái nhé bạn, đang ko biết luật mới Úc giới hạn mỗi người đem bao thuốc lá vào đây, nghe nói luật thay đổi

Thoải mái nhé bạn, đang ko biết luật mới Úc giới hạn mỗi người đem bao thuốc lá vào đây, nghe nói luật thay đổi

Chuẩn luôn bác, em toàn dùng bằng của Việt Nam để thuê xe và cũng bị cảnh sát bên nước ngoài hỏi thăm vài lần rồi nhưng không sao cả. Còn vụ thuốc lá thì em không biết vì đoàn em chẳng ai hút thuốc cả nên không để ý. Tuy nhiên lần trước em đi công tác có người bên đó nhờ mang 2 tút Winfield, bên đó có vẻ khoái loại thuốc này.

Chuẩn luôn bác, em toàn dùng bằng của Việt Nam để thuê xe và cũng bị cảnh sát bên nước ngoài hỏi thăm vài lần rồi nhưng không sao cả. Còn vụ thuốc lá thì em không biết vì đoàn em chẳng ai hút thuốc cả nên không để ý. Tuy nhiên lần trước em đi công tác có người bên đó nhờ mang 2 tút Winfield, bên đó có vẻ khoái loại thuốc này.

Theo em được biết ngày xưa là dưới 1 tút, sau đó thì đổi luật là dưới 50 điếu
Hôm qua em vừa hỏi dân VNA bên đó thì luật mới là 25 điếu max

Khi vào điền form nhập cảnh các loại hàng hóa mang theo nó có Note mục thuốc lá không bác?

Theo em được biết ngày xưa là dưới 1 tút, sau đó thì đổi luật là dưới 50 điếu
Hôm qua em vừa hỏi dân VNA bên đó thì luật mới là 25 điếu max

Khi vào điền form nhập cảnh các loại hàng hóa mang theo nó có Note mục thuốc lá không bác?

Đoàn bọn em toàn ông không hút thuốc nên chắc là chẳng ai để ý. Đọc luật thì đúng là giới hạn dưới 25 điếu (chính xác là 25 grams) thật.

https://www.homeaffairs.gov.au/News/Pages/changes-to-australias-duty-free-tobacco-allowance.aspx

https://www.homeaffairs.gov.au/trav/ente/brin/can-i-bring-it-back/can-i-bring-it-back-duty-free/can-i-bring-tobacco-or-cigarettes-back

Em thêm mấy cái ảnh Sydney múa minh họa cho cụ Cuctot :)

Last edited:
Em đang định đi Úc, mà sao ngắm trước nhiều ảnh thấy họ chụp được cả rắn, cá sấu nữa mã hãi quá, ngay đảo Kanguroo và trên hoang mạc.
Bác có nghiên cứu mấy vụ này ko, em hoang mang quá

Bọn em ở trong Royal National Park thì được dặn dò là phải cẩn thận với rắn và nhện, thậm chí bơi thì bảo đôi khi có cả cá mập. Tuy nhiên đi lại nhiều chỗ nhưng em chỉ gặp con nhện to to đúng một lần, còn lại chẳng thấy quả rắn nào. Tuy nhiên cẩn tắc vô áy náy, đi vảo rừng vẫn phải nhắc bọn trẻ con tránh mấy chỗ cây cối rậm rạp. Nói chung em thấy còn an toàn hơn dạo ở Phoenix, AZ. Mấy nhà ở mạn Tempe gặp bọ cạp thường xuyên, trước khi đi ngủ toàn phải kiểm tra cẩn thận :). Ở Úc em thấy mấy con như kỳ nhông, thằn lằn to thì khá phổ biến. Còn nhà cửa thì phải để ý không cho mấy con possum như thế này chui vào:

Lái xe trên đường hay có biển chú ý động vật, lái mãi không thấy bọn em còn nghĩ là cắm biển cho có, cũng là một kiểu hấp dẫn khách du lịch. Nhưng gần cuối chuyến đi, lúc lái ở Great Ocean Road bọn em bị 3, 4 con kangaroo nhảy qua đường, xe đang chạy 80-100 phải phanh dúi phanh dụi.

Bọn em ở trong Royal National Park thì được dặn dò là phải cẩn thận với rắn và nhện, thậm chí bơi thì bảo đôi khi có cả cá mập. Tuy nhiên đi lại nhiều chỗ nhưng em chỉ gặp con nhện to to đúng một lần, còn lại chẳng thấy quả rắn nào. Tuy nhiên cẩn tắc vô áy náy, đi vảo rừng vẫn phải nhắc bọn trẻ con tránh mấy chỗ cây cối rậm rạp. Nói chung em thấy còn an toàn hơn dạo ở Phoenix, AZ. Mấy nhà ở mạn Tempe gặp bọ cạp thường xuyên, trước khi đi ngủ toàn phải kiểm tra cẩn thận :). Ở Úc em thấy mấy con như kỳ nhông, thằn lằn to thì khá phổ biến. Còn nhà cửa thì phải để ý không cho mấy con possum như thế này chui vào:

Lái xe trên đường hay có biển chú ý động vật, lái mãi không thấy bọn em còn nghĩ là cắm biển cho có, cũng là một kiểu hấp dẫn khách du lịch. Nhưng gần cuối chuyến đi, lúc lái ở Great Ocean Road bọn em bị 3, 4 con kangaroo nhảy qua đường, xe đang chạy 80-100 phải phanh dúi phanh dụi.

Trc em đi bang Arizona cũng chui vào mấy nơi hoang mạc, lơn tơn thế nào đi ra đến xe mới nhìn thấy biển khu vực có rắn, kể cũng hãi.
Giờ Úc còn hoang vu hơn mà thấy người ta chụp được rắn nên cũng kinh, con nào con đó dài hơn 1m

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back