What's new

[Chia sẻ] Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm thiệt mạng, 1 xế chấn thương sọ não

Re: Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ n

Diễn đàn có phải là cơ quan điều tra đâu mà dám nói nguyên nhân tai nạn là gì?

Chả nhẽ các bạn không tự rút ra được kinh nghiệm gì cho bản thân mình qua việc này sao?

Re: Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm thiệt mạng, 1 xế chấn thương sọ

tôi đâu có đòi hỏi bạn hay yêu cầu diễn đàn phải đưa ra nguyên nhân hay đi điều tra đâu?

Đây là topic chia sẻ và hoàn toàn tự nguyện, một số bạn ở page trước bảo sẽ tìm hiểu. Tôi k tìm hiểu được thì chờ tin, để biết thực hư ra sao.
Rút kinh nghiệm là việc của bản thân tôi, còn tôi quan tâm là vì người khác.

p.s:
Những tưởng cộng đồng phượt ntn! Hóa ra cũng chỉ chửi chán rồi thôi .....

Re: Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm thiệt mạng, 1 xế chấn thương sọ

p.s:

Xin lỗi chưa biết tuổi bác để xưng hô thế nào, nhưng chia sẻ với bác 1 chút, có 2 loại người mà tôi rất ghét:

Loại 1. Chém gió rất to: nhiều bác đã vào bật mí bí mật là có quan hệ, kiến thức, kỹ năng nọ kia. Rồi tuyên bố sẽ điều tra, nghiên cứu. Nhưng gió tắt các bác ấy lặn đi không kèn không trống.

Loại 2. Loại người vơ đũa cả nắm: cứ thấy không thích 1 vài cá nhân nào đó là bê nguyên cái đánh giá cá nhân đó áp cho cả 1 cộng đồng. Xin lỗi nhưng tôi thấy bác thuộc loại này.

Tôi cũng như bác và nhiều bác khác đang hóng theo vụ này, nhưng tôi thấy mình chẳng đóng góp được gì về mặt thông tin nên tôi chỉ hóng chứ tôi comment để dạy (loại 1) hay chửi người khác (loại 2). Dù vậy đọc cái PS của bác thì ngứa quá nên cũng phải để lại vài lời.

Mời bác ly rượu!

Qua chuyện buồn vừa rồi tôi nghĩ mọi người đều đã có bài học riêng cho mình.

Tiên trách kỷ, hậu trách nhân. Dân ham xê dịch thì không đổ thừa hoàn cảnh.

Đã là leader thì phải chịu tất cả trách nhiệm về vấn đề liên quan đến thành viên. Cho dù có là lỗi của thành viên thì ít nhiều leader cũng phải gánh một phần tránh nhiệm. Không thể vì mem Chỉ vì đơn giản, LEADER là thế.

Về phần mem. Mem đã là dân phượt thì tự bản thân cũng đã là leader cho mình rồi. Hiểu rõ cung đường, có sự chuẩn bị đầy đủ cho bản thân và nếu có điều kiện thì hỗ trợ hết mình cho đồng đội... Mượn một câu nói khá nổi tiếng trong giới travel nói chung để chia sẻ với mọi người:"Happiness is the way to travel, it's not destination". Vậy nên nếu xảy ra bất kỳ chuyện gì cho bản thân, thì ta phải là người có lỗi đầu tiên chứ đừng đổ thừa cho ai vì lẽ đơn giản là hậu quả lớn nhất ko phải leader chịu mà chính là những người yêu thương mình, đang chờ mình trở về.

Bằng cách nào để Leader và mem có sự chuẩn bị cơ bản tốt nhất cho chuyến đi thì tôi nghĩ diễn đàn đã cung cấp thông tin rất đầy đủ. Các bạn mới chỉ cần chịu khó đọc nhiều, bắt đầu từng bước một với những cung nhỏ thì sẽ có ngày ra được biển lớn thôi. Và như thế với tôi "cộng đồng phượt" đã là đủ.

p.s:

Vầng, cũng như bác, nói chán rồi thôi.

Xin lỗi chưa biết tuổi bác để xưng hô thế nào, nhưng chia sẻ với bác 1 chút, có 2 loại người mà tôi rất ghét:

Loại 1. Chém gió rất to: nhiều bác đã vào bật mí bí mật là có quan hệ, kiến thức, kỹ năng nọ kia. Rồi tuyên bố sẽ điều tra, nghiên cứu. Nhưng gió tắt các bác ấy lặn đi không kèn không trống.

Loại 2. Loại người vơ đũa cả nắm: cứ thấy không thích 1 vài cá nhân nào đó là bê nguyên cái đánh giá cá nhân đó áp cho cả 1 cộng đồng. Xin lỗi nhưng tôi thấy bác thuộc loại này.

Tôi cũng như bác và nhiều bác khác đang hóng theo vụ này, nhưng tôi thấy mình chẳng đóng góp được gì về mặt thông tin nên tôi chỉ hóng chứ tôi comment để dạy (loại 1) hay chửi người khác (loại 2). Dù vậy đọc cái PS của bác thì ngứa quá nên cũng phải để lại vài lời.

Mời bác ly rượu!
Lý do cmt của tôi với bạn, tổng quát là giống nhau, đều vì phát biểu của người đằng trước.

Cũng xin lỗi bạn vì quá lời động chạm.
Song cá nhân tôi k phải người hay vơ đũa cả nắm.
N tôi thấy, thà rằng không nói mình sẽ tìm hiểu, điều tra; thà rằng không chửi thẳng mặt cái gã lead kia tỏ vẻ ta hơn; thà rằng chửi đông đổng nhân dạnh đòi sự thật giải oan cho chân phượt và thà rằng Phuotvn không phải tên là phuotvn :). Thì tôi sẽ không mất bình tình buông ra câu đó.
Thôi k lạc đề nữa, tôi dùng cái cmt/ps để phản hồi bác kia nhé, k phải bạn hay bất cứ ai trong forum này.

Vầng, cũng như bác, nói chán rồi thôi.

Tôi chưa nói gì, mới 1 cmt thôi :)

Last edited:

Ai cmt cứ cmt. Ai đọc cứ đọc. Nhưng mỗi phút trôi qua, ở một nơi nào đó vẫn có những dân phượt bị tai nạn. Có người mãi mãi ra đi. Cũng có người may mắn còn sống sót.
Tai nạn không chỉ đến với những người mới đi phượt, không biết đến phuot.vn và càng không biết tới các topic về an toàn trên phuot.vn.
Mà ngay cả những người đã đi nhiều năm, có nhiều kinh nghiệm, cả những người thuộc lòng và luôn đề cao sự an toàn khi đi phượt vẫn có thể gặp chuyện chẳng lành.
Mình không chỉ muốn nhắn nhủ tới những bạn mới đi phượt, những bạn đã đi và là thành viên lâu năm của diễn đàn này.
Xin được trích lời của anh WHITER TIGER: cần bao nhiêu mất mát nữa thì "bạn" mới rút ra được bài học cho chính mình!
Nếu ai đó đã từng bị ngã khi đi xe máy. Nếu ai đó đã từng chứng kiến tai nạn trên đường. Nếu ai đó có bạn bè, người thân bị tai nạn khi tham gia giao thông. Nếu ai đó đọc được topic này thì xin hãy đề cao tính an toàn khi tham gia giao thông, cũng như đi phượt.
Chẳng cần phải có một sologan hay cái gì đó to tát.
Chỉ cần các thành viên của diễn đàn này
Luôn đội mũ đảm bảo chất lượng (fullface) khi phượt bằng xe máy.
Luôn mang ốp chân tay, nếu mặc cả giáp thì càng tốt.
Luôn có ý thức khi tham gia giao thông.
Chỉ cần các lead không vì thiếu xế mà dễ dàng tuyển xế. Chỉ cần các lead từ chối các thành viên không có đủ đồ bảo hộ hay thiếu ý thức khi tham gia giao thông. Chỉ cần các lead bao quát được nhóm, có thể kèm được các xế mới.
Mình nghĩ chỉ cần vậy thôi, thì mọi người sẽ nhìn vào dân phượt bằng ánh mắt khác. Chỉ cần các thành viên cũ chỉnh chu thì tự khắc các bạn mới đi sẽ nhìn vào đó mà học tập.
Chỉ cần vậy thôi, có thể hạn chế được các tai nạn trên hành trình hay ít nhất cũng hạn chế mức độ trầm trọng của tai nạn.

Em Hiền đã ra đi mãi mãi. Em Khải không rõ tình hình sức khỏe ra sao rồi. Nguyên nhân của tai nạn đến giờ vẫn chưa rõ ràng. Ai cũng có phần trách nhiệm, người đi đã đi rồi, người bị thương đã bị thương rồi, người còn sống thì đùn đẩy trách nhiệm.
Chuyện "làm tour" có hay không chưa rõ, nhưng sự "vô tâm" , "thiếu trách nhiệm" của các lead bên GĐP khi tổ chức một chuyến đi như vậy là quá rõ ràng. GĐP hoạt động ngoài phạm vi của diễn đàn, nên BĐH diễn đàn chẳng thể can thiệp được.
Nhưng nếu mọi người, đặc biệt là các thành viên của GĐP nếu vẫn sợ mang tiếng, sợ bị chỉ trích, sợ liên lụy nên im lặng.
Nhưng nếu các thành viên khác của diễn đàn, không tham gia GĐP, chẳng buồn lên tiếng vì nghĩ mọi chuyện chẳng liên quan đến mình.
Nếu cộng đồng phượt vẫn giữ suy nghĩ, thái độ, hành động như vậy thì chắc chắn sự việc này còn chưa chấm dứt. Rồi một ngày nào đó, sẽ lại có một topic tương tự được lập nên.
Một vài người nào đó lại vào gào thét về việc thiếu ý thức, thiếu kỹ năng của phượt tử.
Một vài người nào đó lại vào góp vài lời chia buồn với nạn nhân và gia đình.
Một vài người nào đó lại vào đọc rồi lại ra.
Và mọi chuyện lại tiếp diễn như thế, và như thế...

Hôm vừa rồi có ngồi với thầy giáo của em Hiền thì được cung cấp 1 số thông tin như sau:
1. Em Hiền được rủ rê đi nhưng ngay từ đầu e k muốn đi. Nhóm nữ của e ý có 4 người - Nói chung là số phận đã định rồi :).
2. Thông tin từ 3 người bạn còn lại: thì xe của e Hiền đã vượt *láo* ô tô rồi đâm vào ô tô đối diện (như suy đoán của bác nào trong 44 trang trước).
3. Chưa thấy bác nào cập nhật thông tin về e Khải.
4. Cái e rủ e Hiền đi đến h tinh thần vẫn bất ổn.

Theo tôi, sau khi kinh nghiệm được rút ra 1 cách nhiệt tình và hết mình, rất mong BQT diễn đàn close topic này lại. Nỗi đau sẽ để lại nhiều bài học nhưng chúng ta cần đứng dậy và vượt qua nó.

Last edited:

Dear all
Em theo dõi vụ này từ đầu và xin dc chia sẻ chút ít ah.
Trước hết xin chia buồn GD Bạn Gái!
Chia buồn cùng cộng đồng Phượt
Và...
Phượt là trò chơi mạo hiểm theo đúng nghĩa của nó. ( Em nghĩ vậy)

1. Xe máy là loại phuơng tiện tự NÓ không tự đứng, cân bằng được nếu ko có sự hỗ trợ của con người.
2. Giao thông ở Việt Nam luôn ẩn chứa những điều bất ngờ. Nguy hiểm ( Nó là vấn đề xã hội)
Nên
Đủ tuổi để chịu trách nhiệm với cá nhân mình rồi thì hãy tự biết bảo vệ chính mình!
Chúc các Bạn an toàn và may mắn!
Trân trọng!

Âu cũng do chữ liều mà ra

Bé đi liều khi tham gia một chuyến phuot nguy hiểm

Lead liều khi tổ chức quá đông

Xế liều khi tham gia chạy đêm

Liều sẽ lĩnh !

Nhưng nhìn Khải - đứng mũi chụi sào mặt mũi vẫn bình chân như vại và còn đòi kiện cáo tùm lum thì đúng là người lòng dạ sắt đá !

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back