What's new

Hà Giang - Nơi tình yêu bắt đầu

Mình là người hay đi, đi dài cũng như đi ngắn và thường có những tâm trạng cảm xúc khác nhau. Mình muốn lập 1 pic để sau mỗi chuyến đi có chỗ chia sẻ với bạn bè gần xa. Tên topic sẽ được thay đổi theo từng chuyến đi.
Chỉ là 1 góc rất nhỏ của mình thôi. Hy vọng sẽ nhận được sự chia sẻ của bạn bè từ những nhật ký này! (c)

.....................

Hạnh phúc mỏng manh hay chỉ là hư ảo?

Vô tình nó đăng ký tên trong chuyến phượt Hà Giang sau chuyến đi Điện Biên bị lỡ.

Hà Giang – vẫn là niềm ao ước của nó. Trong mắt bạn bè Hà Giang đẹp lắm. Nó chỉ mơ hồ về một vùng đất cao nguyên phía Bắc, một không khí lạnh, thanh mát.
Tết nhất bận rộn, nó chẳng kịp trang bị cho mình kiến thức về mảnh đất nó đến. Nó đi 1 cách vô thức, không suy nghĩ, không đắn đo. Sẵn sàng tham gia cùng những người bạn lạ hoắc!

Cảm tính của nó về 1 Hà Giang – 1 chuyến đi: hoàn toàn lơ lửng!

Ấn tượng nhất có lẽ vẫn là con đường muôn thủa đẹp: Đường hạnh phúc – đèo Mã Pí Lèng (Mèo Vạc). Ngồi sau xe bạn xế mới – 1 tay đua trẻ - 1 người mới phượt lần đầu, nó hơi sợ. Nhưng thấy cách hắn phóng xe, xử lý tình huống cũng làm nó an tâm ngồi yên trên xe.
Xế có giọng nói là lạ. Nó thấy hay hay nhưng chả diễn tả được. Trước chuyến đi, có chat với xế 2 lần, thấy ngồ ngộ và có phần ngây thơ. Bị nó và bạn trêu mà….chắc chắn xế ấy không biết hihi.

Xế bảo, xế nhát lắm. Nó tảng lờ điều đó và không cho hắn nói thêm nữa. Vì nó không muốn hắn mất tập trung khi đi trên con đường gai góc nguy hiểm (hy vọng cái nhát đó là hắn nói xạo). Suốt chuyến đi, 2 đứa chí chóe về con đường, sự vật, quanh cảnh….cũng thú vị. Ngồi sau mỗi xế là một cảm giác riêng, không xế nào giống xế nào!
Hà Giang vốn dĩ nổi tiếng với những đồi núi trập trùng, dốc lên dốc xuống quanh co uốn lượn…. Nếu chuyến đi có xế vui tính thì mỗi cung đường cũng như ngắn lại và càng tăng độ nhiệt, độ vui cho cả xế và ôm ^^

Người ta đã từng không ngớt lời khen về con đường hạnh phúc. Nó gặp “em” hoàn toàn không có sự chuyển bị. “Em” mềm mại, uyển chuyển như tấm lụa đào. Gió cao nguyên vi vu như tiếng sáo thiên thai….Cầm cốc café phiêu diêu trên mỏm đá, tóc xõa vai mềm….Nó chợt thấy mình như đang bay bổng, thoải mái, phiêu du về miền cực lạc. Đầu óc trống rỗng, vô định. Nó vẫn thích thả tóc như thế, gió mơn man làn tóc thơm mùi cỏ! Nó vẫn luôn ước ao mãi mãi được thả tóc trong gió, để tóc bay, bay vào không trung…. Sông Nho Quế xanh len lét, khô cạn. Cỏ cây vẫn bình yên trong gió, trong mây, trong núi đá…… Dang rộng tay cũng không thể nào ôm chặt đc cái khoảnh khắc này, cái phút giây hiếm hoi của cuộc đời. Bất giác rùng mình nghĩ đến nhân vật Ly trong truyện của nó. Mỉm cười, nó chúc cho cô sẽ thực hiện được ước mơ tan vào không gian……

Chuyến đi lại bắt đầu sau ít phút nghỉ ngơi cafe cao nguyên. Nó rủ rì bảo xế: thả đèo chậm thôi. Xế trêu nó, đi thật chậm như,….đi bộ làm nó lại giục giã :d.

Hoàng hôn đã đổ xuống cao nguyên sớm hơn dưới đồng bằng. Gió chiều man mác, se lạnh. Khói bếp nhà ai đã bay lượn khoảng không. Bình yên đến dịu dàng. Xe từ từ lăn bánh tiến về Mèo Vạc. Miệng nó vẫn ngậm kẹo mút – cái món ngọt ngào yêu thương đó nó không bao giờ bỏ được! (Kẹo mút – nó đã từng có một Noel ngọt ngào với hình ảnh cây kẹo mút trong một chương trình Noel từ thiện dành cho trẻ em. Bởi thế, năm nào cũng vậy, Noel nào nó cũng mua kẹo mút và tự thưởng cho mình 1 Noel ấm với riêng một mình!).
Ấm áp, yêu thương như tự sinh, khẽ ôm xế thật chặt (để khỏi văng xuống vực), miệng vẫn ngậm kẹo mút, tựa vai xế mắt mơ màng xa xăm……

Nó nhớ đến Themhanhphuc. Anh thật dịu dàng. Anh có một gia đình nhỏ với một con gái ngoan, vậy mà sao anh vẫn đi tìm hạnh phúc? Hạnh phúc đang ở bên cạnh anh mà! Phải chăng, hạnh phúc chỉ là hư ảo? Nó mỉm cười và cầu chúc cho anh tìm thấy hạnh phúc đích thực đang ở bên cạnh mình.

Nó nghĩ đến Buontinhman. Anh lãng mạn, dịu dàng, thật “cool man”. Một gia đình dang dở…. Con đường hạnh phúc đưa nó đến lời nguyện cầu cho anh được hạnh phúc với một gia đình thực sự của mình.

Và Anh – nó chẳng biết giờ anh ở đâu? TQ hay HN? Anh cũng dang dở. Anh đã từng chua cay với nó khi nói về gia đình, về những thiện nguyện để rồi, hạnh phúc cũng mỏng manh quá đỗi! Anh không quá tệ, nhưng với nó, anh là người tốt. Trân trọng nó và lo lắng cho nó. Đôi mắt nó vẫn sáng, xa xăm, tự đáy lòng mình nó cầu chúc cho anh sớm tìm được một bến đỗ, để được hạnh phúc với cái gọi là tình yêu!

Xế bảo: “Cẩn thận kẻo chết ngạt”, nó như chợt trở về thực tại. Nới lỏng tay, êm đềm bình yên trên vai xế! Không biết, lúc ấy xế có nghĩ về nơi xa nào không? Có cảm nhận được hạnh phúc từ con đường này không?
Êm ái trên vai xế, nó lại nghĩ lung tung: Ước gì được đi với người mình yêu, đc ôm người đó thật chặt thì không biết cảm giác hạnh phúc đến như nào hihi……..

Nó vẫn luôn thích hình ảnh như thế, lãng mạn bay bổng như thế, tựa như một giấc mơ….Hai đứa đi với nhau, chậm rãi, mỗi người một suy nghĩ, chẳng ai nói với ai câu nào. Với nó, hình ảnh đó thật không dễ gì có được, cũng như những cảm giác hạnh phúc trong treo, thư thái, dịu dàng đến ấm áp yêu thương…….

Hạnh phúc cứ âm ỉ cháy mãi cho đến cuối đường…… Phiêu phiêu 2 đứa một xe với những bản rock nhẹ nhàng của trời mây, cây cỏ…………..

Nó sẽ còn kể mãi, kể mãi cho bạn bè người thân và cho cả những nhân vật của nó nữa, về một con đường mang tên: Hạnh phúc:

Hà Giang ngày 5-9/2/2011​
Cảm ơn Tuấn, Tú, Sơn..cùng các bạn trong nhóm. [/COLOR]

Last edited by a moderator:
thảo nào, lên search cái lịch đi Hà Giang vô tình đọc bài của các bạn ;) thấy mấy cái pic quen quen :)
Đợt tới đây bọn tớ lại đi Hà Giang tiếp :)
P/s: bài viết rất hay ;)

thảo nào, lên search cái lịch đi Hà Giang vô tình đọc bài của các bạn ;) thấy mấy cái pic quen quen :)
Đợt tới đây bọn tớ lại đi Hà Giang tiếp :)
P/s: bài viết rất hay ;)

Hihi cảm ơn nhé! Trở lại HG, chắc mình sẽ trở lại vào 1 mùa khác để có thêm những cảm nhận khác!

Apachai lặng lẽ

Xế bình yên​

Tớ đã định không viết gì cả, cũng không có động thái gì về chuyến đi vừa rồi. Nhưng.......hình như đã hơn 1 lần tớ nhớ đến chuyến đi cùng cậu, làm ôm của cậu. Có lẽ, muôn thủa, sau mỗi chuyến đi đều làm con người ta lâng lâng và khó bắt nhịp với cuộc sống hiện tại sau gần 1 tuần xa cách!
Chiều nay, Xiphe gạ mua áo của Sake tặng cậu. Tớ đùa chống chế: không khéo cậu ấy mắng em ý chứ!
Cũng rất tự nhiên, ôm lại nhớ xế và thấy mình đáng trách quá khi không giúp đc gì cho xế khi xế ốm!

…..Lên kế hoạch đi Apachai hơn 1 tháng, cho chuyến đi và cho chương trình tình nguyện tại Tá Miếu. Có nhiều bạn đăng ký đi, và gần ngày áp chót, thì chỉ còn lại 6 người. 3 xế không có kinh nghiệm, còn non tay, thực sự tớ rất lo lắng! Cũng không biết vô tình hay đọc được đâu đó trong chương trình của tớ mà cậu tham gia. Sau những trao đổi đầy bất ngờ về tính phưu lưu của chuyến đi, cậu vẫn quyết tâm đồng hành cùng bọn tớ. Chấp nhận độc hành để chở đồ!
Dù không biết nhiều về cậu, nhưng qua gặp gỡ cũng phần nào cảm thấy an tâm hơn khi đoàn có cậu!

Ngày xuất phát, cũng chỉ có 7 người, tớ coi đó là những chiến binh dũng cảm.
Thú thật, chuyến đi này tớ không muốn thực hiện chút nào. Tinh thần tớ không tốt, sức khỏe cũng thế. Nếu không vì chương trình tình nguyện thì có lẽ, tớ đã ở nhà an dưỡng rồi. Thật may, có cậu cùng chia sẻ, cùng gánh vác chương trình.

Đi được nửa ngày rong ruổi trên đường thì tớ làm ôm của cậu. Hai đứa ít nói, nhiều khi như 2 cục gỗ trên đường. Tớ ít nói. Nhất là khi thể trạng cùng sức khỏe như này thì tớ hầu như tự kỷ thôi!

Đi giữa những cánh đồng, những làng quê, những dãy núi – đồi trải dài, sự lãng mạn đến gàn dở của tớ lại nổi lên. Và gió, như đẩy con người ta lại gần nhau hơn. Ngại ngùng vòng tay ôm cậu…

Cậu biết không, cảm giác đó thật bình yên! Ngồi sau cậu, cảm giác an toàn tuyệt đối mà không phải lo sợ gì, mặc dù đang ở chốn đồi núi vắng tanh! Tớ vẫn thích thế, ôm ai đó thật chặt và đi thật chậm. Gió mơn man, những hàng núi nối đuôi nhau, đường là thẳng như lụa, xe cứ bon bon…… Nếu là tớ của ngày trước, của khi khỏe mạnh, có lẽ tớ sẽ có những cảm nhận sâu sắc hơn, sẽ không làm cậu im lặng suốt cuộc hành trình. Để rồi tớ đc ví như khúc gỗ chứ không pải cái ti vi!

Tớ vẫn thường nói, mỗi xế đem đến cho ôm những cảm giác khác lạ, chẳng ai giống ai. Thế mà không hiểu sao, trong cái lúc chơi vơi, hụt hẫng, chán nản này, tớ vẫn có thể cảm nhận sự bình yên, ấm áp từ xế. Nhưng, tất cả điều đó cũng chả giúp được gì cho cái hiện trạng của tớ lúc đó, cậu ạ!

Những con đường uốn lượn, em Exciter phi vun vút, ôm chặt xế trong tay khiến gió cũng thèm thuồng……….. (Giờ nghĩ lại, lúc ấy thật tuyệt cậu à(c))

Những giây phút ấy với tớ thật quý giá cậu ạ! Hơn lúc nào hết, tớ luôn cần những vòng tay thật chặt, những cái ôm xiết chặt, để biết mình đang tồn tại………

Ngồi sau cậu, cậu ốm mà tớ không hay biết, chỉ đến khi cậu nói mới nhận ra. Hic, tớ xin lỗi nhé! Tớ đòi xế cậu mà không được. Cũng chẳng biết làm gì để cậu quên đi cái mệt, đau nhức khi mà trong chính tớ đang đấu tranh tinh thần, thể xác.
Thế đấy, xin lỗi cậu nhé!

Mọi người nói, chuyến đi Apachai là chuyến đi khá khó khăn, dễ làm con người gần gũi nhau hơn, nhưng sao tớ thấy nó rất bình thường! Tuy dài ngày nhưng cũng không quá khó để…gần nhau hay có những phát sinh tình cảm hihi….

Chuyến đi này, rồi cũng như những chuyến đi khác, cũng lặng lẽ trôi, chỉ còn thấp thoáng trong ký ức tớ về cậu – xế bình yên!
Cảm ơn cậu nhớ!

Ngày mai off, gặp cậu, rồi mỗi người bận rộn với cuộc sống, rồi lại đi qua nhau vội vã….Hình như, tớ với cậu chưa chụp tấm ảnh nào với nhau thì phải. Hư vô, ảo ảnh giữa đời thời chăng?

Tú Lệ - Mùa vàng

Mong chờ ngày lên đường từ 1 năm trước, háo hức chuyển bị mọi cái từ 1 tháng, để ngày 30/9 này lên đường.
Hí hửng
Chờ mong
Háo hức như lần đầu tiên được phượt

Và bây giờ, xế báo: không đi được.

Sao mình có thể mỉm cười 1 cách lặng lẽ đón nhận tin ấy!
Xế xin lỗi, nhưng....xế chẳng có lỗi thì phải, chẳng qua, ta chưa có duyên đi cùng nhau mà thôi!

Chỉ biết, dù thế nào cũng thực hiện giấc mơ ấy! Cùng lắm 2 đứa con gái dắt nhau đi cũng có sao đâu, đúng không các bạn???

Ôm giàu tình cảm thế này thì ai cũng muốn làm xế của em. Xế của em là đứa nào để anh cho nó :T:T:T
Thế em không đi Tú Lệ, Mù Căng Chải nữa à?

Ôm giàu tình cảm thế này thì ai cũng muốn làm xế của em. Xế của em là đứa nào để anh cho nó :T:T:T
Thế em không đi Tú Lệ, Mù Căng Chải nữa à?
Hôm qua xế báo, em chết lặng! Hic
Nhưng hôm nay quyết định rồi anh ạ: Em sẽ vẫn thực hiện cho bằng được! Tối thứ 6 2 đứa đi ké đoàn 1 bạn. Rồi T7 tách chạy riêng cho thoải mái. Nếu bạn em sắc sảo, am hiểu thì em cũng đỡ vất và dễ đi, Nhưng......
Anh có ở gần Tú Lệ không ạ? Để đến nơi anh em mình gặp nhau hihi

Hôm qua xế báo, em chết lặng! Hic
Nhưng hôm nay quyết định rồi anh ạ: Em sẽ vẫn thực hiện cho bằng được! Tối thứ 6 2 đứa đi ké đoàn 1 bạn. Rồi T7 tách chạy riêng cho thoải mái. Nếu bạn em sắc sảo, am hiểu thì em cũng đỡ vất và dễ đi, Nhưng......
Anh có ở gần Tú Lệ không ạ? Để đến nơi anh em mình gặp nhau hihi

Anh ở TP Yên Bái cách Tú Lệ 150 Km. Nếu em về đi vòng qua TP Yên Bái thì anh em mình gặp giao lưu thì vui quá.

Anh ở TP Yên Bái cách Tú Lệ 150 Km. Nếu em về đi vòng qua TP Yên Bái thì anh em mình gặp giao lưu thì vui quá.
Ôi em tùy thiên cơ thôi anh ạ! hic hic 150km với cả chuyến đi kia....chắc em không kham nổi. E là chỉ có 2 gái đi thôi anh ạ. Hic hic

Ôi em tùy thiên cơ thôi anh ạ! hic hic 150km với cả chuyến đi kia....chắc em không kham nổi. E là chỉ có 2 gái đi thôi anh ạ. Hic hic
Anh thấy trong những ngày tới rất nhiều đoàn tổ chức đi MCC sao em không tham gia cùng?
Đi 2 gái thì cũng khá vất vả. Tiếc quá anh vừa đi cuối tháng 8 chứ nếu không thì đi cùng bọn em thì vui thật.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back