What's new

[Chia sẻ] Hà Giang tháng 03 - Mùa Mộc Miên

GPTempDownload (1).jpg

dự định lang thang Hà Giang mấy ngày cho hết phép tháng 03 còn tồn đọng, kế hoạch thì đã có sẵn , nhưng ngày nghỉ ko có ai tham gia , lần mò với bạn bè , đăng tin tim người ở Gr cũng có , cuối cùng cũng chốt với nhau 5 người tham gia , chuyến đi lần này chủ yếu quay lại ngắm hoa đào với hoa lê còn sót lại , cũng nghe đâu 1 phần mấy bạn đi đầu tháng 03 thì còn nhiều lắm , chứ mình đi cuối tháng thì cũng ko chắc còn hoa đào hay hoa lê , nhưng chắc một điều là vẫn còn hoa gạo , mình vẫn thích hoa gạo thực tế chỉ nghe , chứ chưa thấy bao giờ cả . chuyến đi 5 người thì có mình với 1 bạn nữa đã từng đi rồi , nhưng bạn ấy đi tour , mình thì đi xe máy , 3 bạn còn lại thì chưa đi lần nào , thôi thì mình đi r mấy bạn đi theo cũng coi như trải nghiệm .
ngồi sân bay chờ đợi chuyến 16h55 bay

cơ bản mình đc off nửa ngày nên cũng thong thả đi VJ để tiết kiệm chi phí để tiền ăn cho đã, 3 ngồi chơi tám chuyện các kiểu , đến gần giờ bay thì 2 bạn kia chưa in vé nên ko thể lên máy bay khi quầy đã đóng . tiếc cái 2 bạn mới đi lần đầu , khung cảnh sân bay TSN một chiều

rồi cũng đến lúc lên máy bay 3 người được lên còn 2 người phải đi chuyến sau

những hình ảnh trên máy bay

tính ra là đi săn mây thành công luôn
hoàng hôn trên máy bay

và chờ đợi nằm lăn lê bò trườn trên tầng 2 . đến 09h hơn thì 2 bạn còn lại cũng ra đến . và đây là bộ team 5 của chúng mình . à trên tầng 2 có mấy cái ghế , mình mà ra sớm có thể nằm ngủ tạm cũng đc . vì cái vụ ngủ ở trên L2 sân bay lúc về mới đắm đuối

và tất nhiên ko quên phòng dịch CV19 . nhà nhà khẩu trang cả .ngồi chờ xe trung chuyển đón ra nhà xe Bằng Phấn để hành trình lên Hà Giang , dự kiến là 4h sáng đến Homestay Giang Sơn thuê xe ( vì chỗ này đứa em đã đi trc ) , review lại khá okey nên giờ đi theo nó luôn .

Last edited:
chờ đợi đến gần 22h có anh xe trung chuyển ghé đón mọi người ra xe . nhìn cái xe hài dễ sợ , giống như mấy chiếc chở trong khu du lịch vậy , thời tiết ở Sg đang 30 . ra ngoài này thì 20 kèm mưa phùn , nhưng ko đến nỗi là lạnh lắm . nguyên team trong xe , à thực ra có 4 đứa thôi mình chụp mà :)))

cũng tính chụp nhiều mà lười qá nên thôi , xe trung chuyển ra nhà xe Bằng Phấn ( BP ), đánh giá sơ bộ nhà xe BP thì xe khá đẹp . giường đôi giá 500k , đơn thì 300k , nhà xe khá đẹp và sạch , mọi người lên ngủ 1 giấc no nê , có mình là khó ngủ do chưa quen giấc . đây là xe khi zô trạm dừng chân ở tuyên Quang , trời mưa nên mình lười chụp hình

đứa em đi cùng tranh thủ xuống ăn . tô bún gà 30k nhìn ngon lành

so với tô mì bò ở sân bay 50k với vài cộng hành mấy lát thịt mà buồn , do đi xe ăn sợ xóc bụng ko ăn ,xong xuôi thì mọi người lên xe và tiếp tục hành trình . xe chạy 1 mạch ghé ngang chỗ Thuê xe .thực ra chỗ thuê xe ko biết , hsau mới biết là gần bến xe đến vậy . chỗ thuê xe Giang Sơn (GS ) lúc 03h30 xe tới , nhận thông tin thì anh chị dẫn lên Phòng drom để nghỉ ngơi sáng hsau làm thủ tục thuê xe . ở đây có chỗ ngủ tạm vì xe đến sớm , với tắm khá okey .
chỗ mới dù mệt mọi người vẫn say sưa ngủ , mình khó ngủ quá nên dậy sớm . khung cảnh buổi sáng ở HG như đà lạt

làm ly chè San Tuyết mấy a dẫn tour pha cho uống khá ngon , thật tuyệt vời .

nói thế thôi chứ trời mưa thì hơi chán , đi chơi mà gặp cảnh mưa hơi lo lắng . lên quánh thức mọi người dậy và làm thủ tục để bắt đầu hành trình .

xe GS 150k/1 ngày . 3 chiếc thì 1tr6 . tính ra giá khá okey . được tặng kèm 1 bọc giày , 1 bộ áo mưa , trùm balo , thêm dây buộc , nón 3/4 khá mới . còn đc ngủ , tắm free . dịch vụ thì qá okey , bà chủ khá dễ tính và vui vẻ . bắt đầu hành trình ngày đầu tiên .
Ngày 01 : TP.HG ( Homestay GS - Đồng Văn )
dù gì thì cũng phải kiếm gì lót dạ để tiếp tục hành trình chứ ghé quán bánh cuốn gần bến xe HG . thực ra thấy mọi người ghé nên mình ghé theo chứ ko biết ngon hay ko , mà bánh cuốn ở đây nhiều thật , nhìn cũng lạ nữa ,

kêu thêm trứng chiên

suất ăn nhẹ nhàng cho buổi sáng . mà tính ra 200k/5 quá rẻ cho buổi sáng . nói chung cũng khá là ổn . bánh cuốn khác hương vị miền nam

Attachments

67.7 KB · Views: 128
đầu tiên là check in cột mốc 0Km , tới đây thì quá trời người lận . do rơi zô thứ 6 cuối tuần , tranh thủ làm tấm hình nguyên team

cũng tranh thủ lôi bạn nhỏ ra chekc in phát

nhờ mấy bạn đi phuot chụp chung cho 1 tấm ở cột mốc mà hem đc tấm nào cả thôi lấy tạm tầm dìm thằng em vậy , đứa em có đọc được đừng trách a. :))))))

đoạn đường từ HG đi lên Quản bạ toàn sương mù , điểm dừng chân mọi người là cổng trời quản bạ để nghỉ trưa và cf .

và tất nhiên đầu tiên là Hoa gạo , công nhận lần đầu thấy đẹp qá thể

hoa đỏ chét . nhìn ,mê ly . nguyên cây , thời tiết ko mưa ,ko nắng , âm u dễ chịu , cơ bản là ko lạnh , dễ sợ lạnh

mấy tấm hình GP thì nhiều chứ điện thoại ít quá

chụp lại khoảng khắc so zip với bông gạo
thời tiết thì mù và mù . nãy giờ đứng chụp hình thì ko biết bao nhiêu đoàn đã vượt qua mình rồi , mình thì vẫn túc tắc đi thôi , vì thời gian cũng thoải mãi , sau cái này mới ở quản bạ cf hơn 1h rồi mới trễ ko đi kịp Dình thự vua mèo , cười bò với team đi chỉ vì ăn uống , chứ cảnh cỏ thì ko ham gì cả

tiếp tục hành trình

cây gạo đỏ trong lớp sương mù . quá đẹp cho khung cảnh trên đèo

Attachments

14.6 KB · Views: 133
mây tràn qua đường vì cái vụ sương mù ntn mà nhóm ở lại cổng trời quản bạ hơi lâu nên trễ mất đi Dinh vua mèo , chán ghê

hoa gạo thoát ẩn trong mây
màn mây ngập tràn bay lượn . lúc ghé lên Quản Bạ thì mây kín, cảnh sương giăng người dân trong sươngđẹp quá

bóng mờ mờ ảo ảo , chỉ chụp bằng đt chứ có máy ảnh chắc đẹp hơn
lên đến Quản bạ

sương vs mây mù , à lúc này có vẻ mình hên lên sớm ko có ai . 1 chút nữa nó đông dã man , gặp được mấy bạn hwa đi trên chuyến xe Bằng Phấn lên luôn

và tất nhiên sẽ làm 1 ly cf hương vị cho ấm áp . cho dù thời tiết lạnh nhưng vẫn ko quen uống đá cho hợp với phong vị miền nam

quang cảnh đường xuống Núi đôi - Quản Bạ

checkin cổng chào , có rủ mấy bạn qua chụp hình mà ai cũng lười hết nên thôi đành lủi thủi đi 1 mình qua vậy

show hình cây cỏ sáng ban mai

và đây là khung cảnh cả nhóm ngồi sau 1h , đông dã man , các đoàn bắt đầu duy chuyển đến . rồi lặng lẽ đi , chỉ có đoàn mình là ngồi dai , ngồi lỳ vì chờ tan sương ( lỡ đâu ko thấy dc núi đôi ) . và đó cũng là sai lầm vì trên này cao sương mù ở trên này chứ ko có dưới núi đôi , làm ngồi chờ mất hơn 1h

sau khi thời gian chờ đợi mà sương mù vẫn ko tan , nên nhóm quyết định rời qán sau khi đã ngồi gần 2h . còn cái zụ núi đôi lỡ xui mà ko thấy thì hsau mọi người zìa xem lại cũng đc . nhưng mà trời ko phụ lòng rời quán đi xuống 1 đoạn thì ko còn sương mù nữa . hóa ra chỉ trên cổng trời mới có thôi . dừng chân chụp hình quản bạ

còn đây là núi đôi . sau 1 năm mấy mà mọi người xài hao qá , bên to bên nhỏ :)))
à nghe vềđộnglùngkhúy cũnglâu mà chưa ghéđc , ko biết nó ntn , vìhồi 2019 cứ chạy và chạy ko
đường vào động Lùng KHúy

chạy từ ngoài đường chính zô cũng tầm 5km . có bảng chỉ dẫn cả . nhưng đến chỗ gửi xe thấy ngta nói đi bộ có 1.2km thôi . nghĩ chắc đi cũng dc mà sau khi hỏi người dân chở bao nhiêu , họ nói 30k/1 người cả đi về , vậy thôi đi xe máy cho lẹ , chứ nhắm bộ leo ai leo nổi , mà tính ra cũng đi xa quá xa luôn

trái đào , tiếc cái hoa đào ko còn , toàn trái ko . vẫn còn hy vọng đào ở Nhà của Pao còn , vớt vát đc chút nào , nhưng mấy hôm đến thì cũng trái ko

xe máy chở thì đến gần động 200m phải leo bậc thang , cũng nhanh cho những ai hay leo núi , còn ai ko thì cũng hơi mệt , do mùa này dịch ít khách nên cũng ko có người đi lắm , nhìn chung bậc thang thấy rêu ko ,

cổng chính động , nhìn chung động cũng ko có gì đặc sắc , đi vì tò mò cũng tầm 700m đi 1 vòng rồi ra ,

cái ông coi động kiểu như ko có người luộc mấy trái trứng , nhóm đói qá hỏi bán ko ổng cũng bán luôn , tếu dễ sợ , giá vé là 10k/1 người , cũng tạm ổn , chia tay chạy tiếp thôi

hành trình tiếp theo thì chạy lên dốc thẩm mã , đường cũng hơi xa , check in cây cô đơn , lại nhớ đến cái hồi 2019 cũng dừng lại chụp mà ko biết là nó cô đơn , thấy nó to lạ qá

đường phía dưới là QL4C cũ đường đó lên đôi thông Yên Minh , hỏi cả nhóm ko ai thích cả , vì thông đà lạt quá nhiều rồi

và đây là nhóm em . nói cái cây cô đơn chả thấy nó cô đơn tẹo nào người ko à , có khí nào cái cây nó nói mình cô đơn thì có :))))

tạo dáng nào bà con

chill chill

chụp cho thằng em xong nó đòi block mình luôn , buồn quá

chụp chán chê thì chạy đến dốc thẩm mã , chứ 1 đoạn cũng dính sương mù với thấy hoa gạo quá trời , tính ghé chụp mà ai cũng dí đít chạy thôi chạy
bị mê mẫn những con đèo , đẹp mê ly

dốc thẩm mã giờ dịch vụ nhiều quá , qán bán đồ ăn nữa , thêm chụp hình bông , nói chung ko yên bình như năm mình đi 2019 le qe
bên dưới là dốc nha mọi người , còn lý do người ta gọi dốc thẩm mã ( người H'Mông test ngựa )

cô bé chụp bông . cô bé này nhiều chụp quá , cấc Gr HG , nổi tiếng

Attachments

83.5 KB · Views: 118
những cô gái địu bông . chờ đợi người đến chụp hình , sau khi chụp thì đứa mấy đứa bé chút tiền , nghĩ cũng hại tụi nhỏ , nhưng nghĩ biết sao giờ tụi nhỏ cũng lao động mà

mọi người cứ chê em chụp ko đẹp , cơ bản em chụp tự nhiên vs chụp cảnh ko à , tiện thể thêm tấm hình mình cho ngta biết là mình có đi , hêhe

ngta xung quanh là cô gái. chứ mình xung quang là bông hem à , có ai mua ko mình bán bông nè , a áo zàng bán bông

tấm hình 2 đứa trong team , thực ra là diễn đó bà con ơi , ngoài là chị chị em em ko à :))))))

thời tiết khá dễ chịu dù dự báo là mưa , cơ bản gần hết 1 ngày mà ntn là quá
okey rồi . xúc xích đây. team tụi emđi chơi dễ chịu lăms ,ăn mì gói ,ăntrứng , xúc xích sống qua trưa ,để dành tối ăn gà thoai
tranh thủ , tranh thủ , có 5k/ 1 xiên lót dạ tạm xíu còn chạy
à chụp tấm với best của mình , haahah rồi bye dốc

còn sót 1 chút hoa lê

đi chơi mà thời tiết ủng hộ vui biết mấy , sung sướng luôn , trời ko mưa , ko nắng , âm u dễ chịu ,. à còn cái ko lạnh nữa

duy chuyển đến nhà của Pao , hy vọng hoa đào của tui kiểu như " nụ cười đã tắt " . đào vẫn còn, hoa thì ko có , nhưng trái hả , bao la bát ngát , để hy vọng qua hoa lê , mà nghĩ lại thôi hoa quần đùi gì cũng đc , kiếm gì ăn đã nào

bánh hoa tam giác mạch . vì rẻ mà cũng ăn nó cũng hay hay mua cái ăn thử . cô bé mừng qá vì có khách mua hay sao ấy , nhưng 2s sau thì

có vẻ đang mải mê zô bộ film nào đó , công nghệ lan nhanh quá . tính dạo 1 vòng zô nhà của Pao cho mọi người chụp hình , thực ra mình ko hào hứng chỗ này , vì mọi người chưa đi dẫn zô cho mọi người biết , nhưng đi ngang chỗ bán đồ ăn thì ,,,,,, thôi từ từ đi mọi người ơi , ăn cái nào

ko nên để cái bụng trống đi chơi đc , ăn rồi mới có sức đi chứ . ở đây có dàn hoa hồng leo đẹp mê hồn , ước có cây kéo cắt zìa cắm . nghĩ cũng ác mà thôi lỡ r chứ biết sao đc

mấy đứa bé , kiểu như " ăn ko con , ko ăn là chú ăn đó , " .lêu lêu

hạt óc chó 60k/1kg nè ai mua hông , chứ mình ko mua đâu , mua r xách tay mệt lắm

mấy đứa nhóc lúc zô ko thấy ai , lúc chụp hình ở nhà pao thì ở đâu chui ra qá trời

lại đây chú chụp bông cho nè

nhớ cái hồi mình đi hình như tiền vé zô pao 10k/ thêm giữ xe 10k nữa , giờ thì ko thấy ai bán vé nữa r

lại là câu chuyện mấy đứa bé

nét hồn nhiên ko âu tư qá , còn đây là chụp cho thằng em cho nó có tấm hình của Pao , chứ ko phải cuộc tình éo la nữa nha em .

tất nhiên thằng bạn mình nó ko bỏ sót mình khi đang cầm máy đc , tạo dáng đi nào 1. 2.3

tất nhiên thà bắn nhầm còn hơn bỏ diễn , 10 tấm chụp là mình bị chê ngay , nhưng vẫn có tấm đẹp , hâhah

ý ,mình đang nói tấm trên , chứ tấm này bị chê người ơi
còn tấm chị bảy chợ cá . chụp xong là mọi người biết gì rồi đấy , bị táng mũ bảo hiểm thôi , ai nói nghề chụp dạo sướng , khổ lắm ko ai thấu hiểu cả :))))

mấy tấm đứa bé , hẹn gặp lại . các anh / chị tiếp tục hành trình đây , bye bye

cứ hồn nhiên như này n

tạm biệt mấy em ,gần 16h00 kế hoạch về Dinh thự vua mèo coi như bể , thôi đành để ngày mai đi , ngày mai hơi rảnh , hnay ai cũng mệt vì chạy xe đường xa , cơ bản lâu ko chạy 140km cũng đắm đuối

địa điểm team ăn ít của chúng tui ghé qua đêm là Homsestay Aladdin - homestay này kiểu như thần đèn ước gì đc ấy , nhóm tui ít ước lắm , chỉ cần thấy ít quán ăn lại là ổn thôi , haahah , ngta đi chơi để ngắm cảnh , chứ thấy nhóm đi chơi để ăn ko kịp thở luôn . nói chứ chạy lên nhận homestay xong là đi kiếm gì ăn đã nè . ra phố cổ ăn gà , trời lạnh ún rượu thì thôi r .

quán này hơi dễ thương , giá thì phải nói siêu siêu của siêu rẻ luôn á . khách đông quá lên tận L4 ngồi , nhưng có thang máy đi cũng ổn ,đỡ sự lười nhác của mình

team od 1 lẩu gà + 1 dĩa thịt dê . chị chủ quán có hỏi ăn thắng cố vs mèn mén ko , theo ý kiến mọi người thì k ăn thằng cố , chỉ xin 1 ít mèn mén cho mấy bạn chưa ăn thử , chứ mình đã ăn rồi , nhưng có vẻ ko hạp cho lắm

dĩa mèn mén , mấy đứa bạn thử cũng ko ăn quen , ko hạp khẩu vị vs khó ăn . thôi thì ăn cho biết

tất nhiên ko thể thiếu rượu ngô . mình bồ kết món này lắm , ngon lành cành đào , ún qá ún lun
đây là team ít ăn của mình , 1 . 2 .4 zoooooooo

bữa ăn no nê tính tiền mất hồn với cái giá 580k . trời ơi nó rẻ quá xá . thôi vì rẻ nên nhóm đi dạo bộ để đói còn đi ăn tiếp , bổ sung sức cho ngày hnay chạy xe mệt nhọc

hình phố cổ nha mọi người , đừng để ý đôi dép nha mọi người , nhìn dị chứ men lắm đó

cần cảnh đồi dép đó mọi người . lúc đi ún nước đạu nành , râu ngô gì đó , chủ yếu đi cho hết đồ ăn
cái quánún râu ngô gìđóở xaxa

lang thang , lang thang thì cũng tạt ngang làm chén tàu hũ , chứ nó thèm lắm mọi người ơi . 15k , quá rẻ lun

địa chỉ quán nằm gần đây . lang thang dọc ngang như vậy là đủ rồi , giờ về là yên giấc ngủ thoai . để sức mai hành trình đi cực bắc thân yêu

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back