What's new

[Đã đi] Hà Giang - xuyên từ tây sang đông (26/4 - 30/4)

Nhân dịp nghỉ lễ 30/4 1/5 chưa biết đi đâu và một cái hẹn sẽ quay lại Hà Giang nên mình lập topic này rủ rê ace và các bạn đi cùng cho vui. Và mình có mong muốn đc đi xuyên từ tây sang đông HG vì xín mần và hoàng su phì mình chưa đc đi. Tạm lên cái lịch trình như này:
Ngày 0 (26/4) thứ 5 20h30 tập trung tại ga Trần Quý Cáp đưa người và xe lên tàu, sẽ đi tàu LC1 hoặc SP3 để 4h hoặc 5h sáng hôm sau có mặt tại ga Bảo Hà
Ngày 1 (27/4) thứ 6 : Bảo Hà – huyện Xín mần (101km) – Hoàng su phì (49km) – tpHG(91km) Tổng ~250km
Từ Bảo Hà sẽ đi theo QL 279 sang Phố Ràng đến Thôn Luống rẽ trái đi TL 178 lên huyện xín mần, Hoàng su phì ( vinh quang)
Tối nghỉ tại tpHG
Ngày 2 (28/4) thứ 7: HG – Quản Bạ - Yên Minh – Phó Bảng – Lũng cú - Đồng Văn (~200km)
Chiều leo cột cờ Lũng cú và thăm dinh vua mèo
Tối ngủ nghỉ tại ĐV để sáng hôm sau đi phiên chợ Đồng Văn vào Chủ nhật hàng tuần
Ngày 3 (29/4) chủ nhật: Đồng Văn –Đèo Mã pí lèng- Mèo Vạc– chợ tình khâu vai – tt.Bảo Lâm – HG (~250km)
Ngày 4(30/4) thứ 2: HG – HN(288km)
Sẽ dự trù thêm ngày 5(1/5) nếu có bị bể cung
Lý do mình muốn đi tàu vì tối trên tàu mọi ng sẽ giao lưu vs nhau đc nhiều hơn hiểu nhau hơn, an toàn hơn đi oto và gửi đc 6xemay, đỡ say xe…
Đoàn thống nhất đi từ tối t5(26/4) Và thêm nữa là sẽ tổ chức ăn trưa ở giữa núi rừng ( sẽ tự mang đồ đi để nấu nướng)
Số người mong muốn : 12 người – 6xe
Chi phí :
Vé tàu 150k/ng + vé gửi xe 100k/ng ( vì vé gửi xe ~200k/xe)
Tiền ăn 160k/ngày x4 = 640k/nguoi
Tiền nhà nghỉ ~70k/nguoi x3ngay = 210k
Đồ mua chung cả đoàn 100k/nguoi
Xăng 200k/nguoi
Tổng thiệt hại ~1tr4/ng ( xăng đổ chung cả đoàn)
Người lập topic: Đỗ Hưng(25t)
Sdt: không chín 8557 tám 553
Email: [email protected]
Chốt đoàn ngày thu7(14/4) để mình còn mua vé tàu và vé xe, vé nào ko đi có thể trả lại đc và mất phí từ 20 - 50%
Lịch off lần 2 t7(7/4) 20h00 12 quan thánh, theo ý kiến mọi ng thì lần off này sẽ đóng 150k mua vé tàu, đoàn hiện tại đã có 3 xế và 2 ôm chắc chắn đi, còn dập dòm thì có khoảng 5 xế và 6 ôm. Những ai đã đăng ký vs mình thì đến t7 đi off nhé. Welcome!!!

DS xế ôm sure:
1. AlexHưng - Thu Blue
2. Nguyen Duc Thanh và cộng sự
3. Le Thanh Giang
YM: waitforthekometes
DT: 098 809 8602
Notes: các bạn ôm nên tự tìm xế cho mình hoặc chủ động liên lạc vs xế chưa có ôm, mình ko nhận thêm xế ôm nào quăng gạch trên topic nữa. Thanks all !!!

Last edited:
Tình hình buổi OFF hnay đã bàn bạc gần xong kế hoạch chuyến đi.
1.Nhiều bạn chọn phương án ăn trưa ở quán chứ ko ăn trưa giữa rừng núi nữa, thế chỉ mang 1 cái xoong đi để đun cafe hoặc nấu mì ăn.
2.Đồ y tế thì xe nào tự chuẩn bị cho xe đó.
3.Về cung đường thì ngày 3 đi từ Đồng Văn đến thị xã Ba Bể( bắc kạn),tối ăn ngủ nghỉ ở đây
Ngày 4 chơi hồ Ba Bể rồi về HN (đây là theo ý kiến a Tú và a Tiến + vịt + Long)
4.Về chốt và dẫn đoàn thì lên tàu sẽ bàn tiếp.
5.Giờ tàu chạy là 22h01, nhưng chúng ta sẽ phải đến từ 20h45 để làm thủ tục xe cộ và phân chia đồ,tập trung trước cổng ga Trần QUý Cáp, đề nghị mọi người ko ai đến muộn, ai đến muộn không được lên tàu thì bắt xe ôm đến ga Yên Viên đón tàu nhé. Tàu LC1 đi tối ngày t5(26/4)
6.Ngày t3(24/4) tập trung lúc 18h15 ở Metro Thăng Long để mua đồ ăn chung cả đoàn, mọi ng ai đến đc thì đi cùng cho vui + xách đồ, cao su +-5ph thôi, ai đến muộn thì vào sau
Bánh mì gối sẽ do a Tiến phụ trách
Cafe được sự tài trợ từ a Tú
7. Về xe cộ các xế bảo dưỡng xe cho tốt + mang thêm 1 chìa sơ cua + săm xe + bugi
Còn đồ sửa xe có a Tú mang 1 bộ, mình sẽ mang 1 số đồ tháo xe và bơm xe
8.Vì ngày 1 chạy rất căng (~320km) tàu đến phố Lu tầm 6h15, mình muốn mọi ng ăn sáng trước tầm 5 rưỡi đi, khi tàu đến PLu thì chỉ việc lấy xe xuống, đổ xăng, buộc đồ và bắt đầu chạy luôn,ngày 1 có lẽ sẽ phải chạy tối,tầm 18h mà đến đc Vị Xuyên thì sẽ ăn tối ở Vị Xuyên, đến HG tắm rửa nghỉ ngơi thôi.
9.Do xe cộ không đồng đều nên mình nghĩ là xe nào sẽ đổ xăng riêng xe đấy, xế + ôm share. Chi phí cho chuyến đi sẽ là ~1200k.
10.Ai nhanh nhẹn làm thư kí ghi chép lại thu chi của cả đoàn nhé, ko ai nhận mình sẽ chỉ định.
TÌNH HÌNH TẠM THỜI thế đã, thiếu gì sẽ bổ sung sau.Còn 4 ngày nữa thôi...

Last edited:
Mọi việc chuẩn bị có vẻ ổn dần.dần !! sr cả đoàn vì hnay mình không đi được !! Hi vọng hôm đi mọi người se đến đúng giờ! xe cộ thì sẵn sàng!! Còn 4 ngày nữa! Mong đến thật nhanh đi cùng nắng gió cho hết bụi trần đô thị :)

Mọi việc chuẩn bị có vẻ ổn dần.dần !! sr cả đoàn vì hnay mình không đi được !! Hi vọng hôm đi mọi người se đến đúng giờ! xe cộ thì sẵn sàng!! Còn 4 ngày nữa! Mong đến thật nhanh đi cùng nắng gió cho hết bụi trần đô thị :)

Đánh giá cao tinh thần tập thể của ông đấy, giờ giấc rất đúng, không tác phong nông nghiệp. Có ng ko đi off đc còn k báo lại cho tôi làm mình k biết đường nào mà lần

Đánh giá cao tinh thần tập thể của ông đấy, giờ giấc rất đúng, không tác phong nông nghiệp. Có ng ko đi off đc còn k báo lại cho tôi làm mình k biết đường nào mà lần
Thế à!! Anh chị em nào đấy!! Tôi làm vs bọn Nhật nên quen đúng giờ roài :). k đến được thì sẽ báo

Các bạn rất vui, cuộc sống cần như vậy! Mình cũng là người đi nhiều nhưng chưa lần nào đi như các bạn. Chúc các bạn có chuyến đi thật vui. Mình cứ nói và ước mong sẽ đi khắp mọi nơi mọi miền đất nước, điều kiện thì chẳng thiếu thứ gì chỉ thiếu có thời gian. Do vậy , xem ra cả cuộc đời khó đạt được ! :)

Chuẩn bị đến những tháng ngày sung sướng khi được sống giữa miền sơn cước bao la, ko còn nhiù tiếng còi xe, la ó tắc đường :) Tuyệt !! Thế mới là sống !!

Giờ này ngày mai trên tàu rồi. Mình có 1 số ý như này:
1.Đang có đợt không khí lạnh tràn về, gây mưa và rét, các bạn nhớ mang áo mưa và 1 cái áo khoác đi đề phòng lạnh
2.Đồ chuẩn bị chung cả đoàn mua gần hết r, còn thiếu gì mai mình mua nốt, rất nhiều đồ nếu có quên hoặc thiếu xót gì các bạn dùng tạm nhé
3.Các xế nhớ lắp gương đầy đủ và nửa lít xăng găm vào ba lô nhé, các ôm có nhiệm vụ nhắc các xế. Còn đồ sửa xe thì a Tú đã mang 1 bộ, mình chỉ có dụng cụ tháo xe chứ ko có dụng cụ vá lốp, thay săm, xế nào mượn đc thêm bộ nữa thì tốt vì sẽ có 1 khoảng thời gian a Tú Huyền ko đi cùng lịch trình với đoàn.
4.Cái này là về tâm linh thôi, các bạn nên đi chùa hoặc đền để xin cho chuyến đi thuận buồm xuôi gió, không ít nhất cũng xin tổ tiên ông bà mình phù hộ cho chuyến đi thành công.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,942
190,282
Latest member
zbetvnapp
Back