What's new

[Chia sẻ] Hà Lan- Thụy Sĩ, 14 ngày chả thấm vào đâu

Ngoài lề một chút. Theo suy diễn của bản thân thì do gần đây nhiều bác Phi đánh tàu vượt biên sang châu lục già quá nên an ninh châu Âu thắt chặt hơn. Lần đầu nhập cảnh Hà Lan của nhà tớ kết thúc trong vòng 3 phút, nhưng lần này cả tiếng đồng hồ. Vừa xuống máy bay là đã thấy khác rồi, 2 bác an ninh chặn ngay cửa nối máy bay và sân bay, kiểm thông tin hộ chiếu, thị thực, hỏi đi đâu rồi cho qua. Đến cửa hải quan nhập cảnh thì khổ thôi rồi, nối đuôi rồng rắn, tóc vàng da trắng thì cho qua nhanh, còn cứ tóc đen một mí hộ chiếu á châu (không biết quốc tịch nhật, sing thì có khác không vì mình không chứng kiến) là đươc "vinh hạnh" mời vào phòng phỏng vấn riêng, từ TQ, mã lai, hàn và dĩ nhiên VN sao thoát được. Chung quy là hỏi na ná như lúc mình được lãnh sự phỏng vấn lúc xin visa, khuyến mãi thêm việc check lại bọoking k.sạn xem có bị hủy chưa, và kê khai có nhiêu tiền để có bác tin tưởng là mình đủ chi phí ăn chơi ở trời Âu. Chờ và chờ và chờ, vì chả biết lí làm sao mà TQ đông quá, chiếm hầu như 3/5 số người chờ phỏng vấn cùng lượt với nhà mình. Haizz, chắc các bác có chung niềm đam mê lễ hội hoa như mình... Ơn trời, cuối cùng cũng nhập cảnh kịp trước khi nhóc con gào thét vì đói bụng.

1. Lễ hội Hoa Keukenhof
Uhm, thì nhà mình vốn nông thôn, sống quanh cỏ cây quen rồi nên qua trời Âu cũng không khác được, thấy cây thấy cỏ lại có cảm giác thân thuơng, tưởng chừng như đang ở nhà
attachment.php

attachment.php

Những ngôi nhà trên cánh đồng này lưu lại từ thời chiến tranh ở HLan, kiểu như chòi canh của lính

Để vào được cái chốn hoa hòe này, nhà tớ mất gần 1 tiếng rưỡi để xếp hàng và mua vé, xong kẹt xe 20p ở cổng vào nữa, chỗ nào cũng phải chờ :(
attachment.php

attachment.php

Last edited:
Dạ, không có gì chị, em cũng từng nhờ các anh chị trên dđ chia sẻ lại thôi mà. Chuyến đi của chị thế nào hả chị, có bắt được thu vàng không chị :)

ồ, vui lắm lắm luôn em ơi. Mỗi tội hơi lạnh thôi nhưng vẫn dễ chịu hơn mùa đông HN em ạ? HN rét cắt da thịt ấy, châu âu mùa thu lạnh nhưng không khắc nghiệt :) Muốn "trả hàng" em vài tấm hình nhưng chưa đủ số bài nên chưa làm được, hẹn em bữa sau nhé!

Dạ, không có gì chị, em cũng từng nhờ các anh chị trên dđ chia sẻ lại thôi mà. Chuyến đi của chị thế nào hả chị, có bắt được thu vàng không chị :)

Em gái ơi, tặng em một trời mái ngói đỏ hồng luông này, chứ không có đen hôi như TSI nhé, hi vọng phần nào xua tan cái lạnh của Nhật Bản. Đây là một góc "nóc" của thủ đô Lisboa, Bồ Đào Nha em nhé. Chỗ này náo nhiệt tưng bừng em ạ. Ít người nói về Bồ Đào Nha, nhưng vợ chồng chị thì đều ưng chỗ này (beer)
attachment.php

attachment.php

(thấy đông nên bu lại coi vậy mà :) )

attachment.php

attachment.php

Last edited:
Chị invader: chỗ đông đông là vụ gì vậy chị, hiếu kì thì ở đâu cũng có heng =)). Dạ, NB cũng chỉ mới se se thôi chị, nhưng em chịu lạnh dở nên thấy cứ như đang là Bắc Cực rồi, hehe. Tặng lại chị ít lá vàng nhé, dù trong cái topic châu âu mà chơi cái hình đền chùa vào không ăn nhập. Chỗ này là gần trường của em, giờ lá đã đủ màu rồi chị <3
attachment.php

Còn đây là kết quả săn lá vàng mẽo của em, ngày sắp về mới thấy là mùa thu Mẽo chả khác mấy mùa thu nhật bản lol..
attachment.php

thichcovua: bắt tay đồng đội nhá, ox chị cũng thích CR7, nhưng đợt rồi không "hân hạnh" được gặp
Longhe: wow, lá vàng đẹp quá hả em? chị đi săn lá châu âu nhưng hình như không đúng lúc vàng như này, hơi gato với em 1 tẹo !!!

chủ thớt có nhớ đi khứ hồi từ AMS đến Giethoorn là khoảng bao nhiêu tiền ko hix?
Mình đang check vụ này mà ko thấy có thông tin

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back