What's new

[Chia sẻ] hà nội - huế - đà nẵng - hội an - hà nội

Vì có 1 bạn muốn mình chia sẻ kinh nghiêm chuyến đi vừa rồi nên mình cũng xin viêt chia sẻ chút ít, dạo này bận ôn thi nên mình không chèn hình ảnh vào các bạn thông cảm nhé :

ngày 1 : hà nội - huế

mình đi tàu, chuyến 7h tối nên đến 10h sáng thì có mặt tại huế, mình chek in nhà nghỉ sunfine theo 1 bạn có chia sẻ đi trước, nhìn chung phòng cũng ok, bạn nên tìm số điện thoại nhà nghỉ để alo trước, có thể mặc cả nếu bạn khéo mồm nhé ( bạn trước chia sẻ là phòng 2 giường là 250k, chẳng biết có phải bà chủ vui tính không mà mình cũng có mặc cả... rồi cũng phòng đó mà chỉ có 200k thôi ) xe máy mình cũng thuê luôn ở đó 1ook/1 ngày
còn về lịch trình thì tùy bạn thôi, hôm đó mình cũng đi đại nội, biển mỹ khê, tối đi nghe ca huế, vì là thứ 6 nên nghe xong ca huế mình cũng lang thang chợ đêm. à nhà nghỉ đó cũng gần chỗ nghe ca huế với chợ đêm lắm nhé!
ăn ở huế thì mình cũng đến quán hàng me nổi tiếng mà mọi người nhắc đến, ăn uống sạch sẽ, đủ 6 món đặc sản huế, chẳng biết mọi người thấy thế nào nhưng mình thấy hơi đắt : mỗi thứ 1 ít, 2 lon côca, hết 190k, chiều đi biển về thì qua cồn hến ăn cơm hến, bạn nhớ đừng bỏ qua món hến xào, ngon lắm, còn nữa trên đường đi từ biển về có quán vỉa hè bán bánh ép cũng ngon,hix quán đó không có biển nhé, chị ý ngồi nhờ trước cửa quán cà phê ý

ngày 2 : vẫn huế :

do vẫn chưa đi được nhiều nên tớ ở lại hôm nữa, đi chùa thiên mụ vào các lăng rồi lại đi biển , nhìn chung tớ thấy có lăng gì gần đền huyền trân công chúa ý còn đẹp chút, còn lại thì không đặc sắc... cái này phải tùy ý bạn muốn đi đâu. có món bánh khoái,nem lụi cũng ngon lạc thiện hay sao ý, bún bò .... nhìn chung la đồ ăn bọn tớ cũng đói là ăn thôi, bạn cứ tìm trên mạng ý. với 2 ngày là bạn thừa tg đi hết huế rồi,

ngày 3 : huế - lăng cô - đà nẵng

sáng 8h tớ đi sing tour sang đà nẵng, cái này là do bọn tớ không biết nhé, nên đến đà nẵng lại thuê xe đi ngược về lăng cô, ở đà nẵng thì đi ăn mì quảng quán gì nổi tiếng bên đường hải phòng ý, lăng cô giản dị, biển đẹp, đồ ăn ngon, rẻ. nhưng có chút sự cố nên tối bọn tớ trả tiền khách sạn ở lăng cô và quay lại đà nẵng luôn. hôm đó mệt mỏi lắm, về đà nẵng tìm nhà nghỉ để phù hợp tiêu chí rẻ, và ổn cũng khó, nhưng trời cũng thương nên cuối cùng cũng tìm được, không biết tả thế nào nữa: nhớ là ở đường điện biên phủ, hướng đi về cầu sông hàn ý, bạn đi đến ngã tư thì rẽ phải ( là đường đồi ý) đi vào cái là có rẽ bên tay phải rẽ vào nữa là thấy homestay ngay, phòng cũng đc, nóng lạnh điều hòa đủ cả có 160k thì phải, thế là quá đủ cho 1 chỗ ngủ với t rồi, nghỉ ngơi tắm rửa rồi 2 đứa lại mò đi ra ngồi uống cà phê đợi xem cầu quay sông hàn, mệt ngồi đợi đến 1h30p( vô số người bỏ cuộc) bắt đầu cầu quay, đúng là không phí công

ngày 4 : đà nẵng

sáng dậy xuất phát ăn sáng bên gần chợ gì ý ngay gần nhà nghỉ thôi ăn bún chả ngon lắm co 15k/1 suất, rồi đi bà nà, cứ đến mua vé và ăn chơi thôi, à bạn nhớ mang đồ ăn, nước uống và ô nhé, trên đó lạnh và có mưa đấy khoảng 2h chiều,
đến 3h thì về đến đà nẵng, lại đi biển thôi, xong thì về tắm rửa nghỉ ngơi, đi ăn hải sản, tớ ăn ở thanh tâm, có 1 dãy quán bán đồ biển ý. nhớ để ý nhân viên nó cân nhé, toàn bị bớt đấ,y vì có nước lúc nó vớt nó không vẩy nên cung bị hao hut, t toàn phải bảo là đổ nước ở cân đi rồi cân lại, chẳng có gì phải ngại đâu mình đi phượt mà, phải tiết kiêm bữa đó 2 đứa tớ cũng chén hết gần 1 củ, nhìn chung là no căng

ngày 5 : hội an

sáng thì ăn sáng trả xe và mua vé của sing tiếp tục đi hội an, người ta bảo đi xe sang hội an chơi rồi về luôn cũng được, nhưng tớ ở xa ( hà giang ) nên đã đi cũng muốn đi thoải mái nên quyết ngủ ở hội an còn lang thang. khoảng 11h đến hội an, chek in home stay nhà chị hương bên la hối 200k/1 ngày ( bạn nhớ gọi điện bảo chị ý để phòng cho nhé ). xong sang khách sạn an hội thuê xe máy đi chơi, 2 đứa tớ đi thánh địa mỹ sơn thuê đến chiều tối là 60k đã có xăng, đi khá xa đấy 42km thì phải, trên đường đi thấy chỗ bán bánh mì ghé vào ăn thử, rẻ bất ngời 4k 1 cái, hix thêm 1 cái giò là 2k ( bánh đã có sẵn 1 cái nhé) đến thánh địa mỹ sơn, mình thật thà ghé vào chỗ mua vé, đi rồi mới biết chẳng mua vé mà cứ đi cũng chẳng sao cả, trên đường về thì mưa, quá đen là hôm đó mưa cả tối, 2 đứa cứ đợi và giật mình nhìn đồng hồ thì là 10h hix, à bạn nhớ mua hoa quả ở đà nẵng mang vào hội an ăn nhé, rồi đi ăn cao lầu bên thái phiên, nổi tiếng nhưng mình thấy ăn cũng bình thường, vẫn kết món mì quảng ở đà nẵng hơn

ngày 6 : hội an - cù lao chàm

6h dậy đi lang thang bù cho tối qua, sáng sớm hội an dịu dàng lắm... đi ăn sáng ở cái quán vỉa hè có đông ơi là đông khách, từ học sinh đến người lớn, mình làm 1 hộp xôi và 1 xuất như kiểu bò bít tết ở hà nội ý, nhưng chỉ có trứng và thịt thôi ăn cũng với bánh mì, với 1 hộp cơm rang dương châu, chẳng nhớ rõ bao nhiêu nhưng rẻ lắm. rồi đi bộ ra bến sông, ngồi uống cà phê ( cà phê trong ấy ngon thôi rồi, 1 đứa không thích uống cà phê như tớ mà bắt đầu ở đà nẵng đã nghiện cà phê rồi, ngon và rẻ. hehe bạn có đi thì mua kỉ niệm tớ ít cà phê thì tốt quá!! đang 3h sáng nhắc đến lại thèm )
đợi phà đến là đi thôi, nhưng kinh nghiệm là tốt nhất nếu có đi bạn nên di tour cho lành, 2 đứa tớ đi tự túc mà tính ra còn đắt hơn đi tour, đấy là còn 1 chiều đi vé tàu gỗ. nên tớ khuyên thật nếu có đi thì đi tour cho lành. tớ đi đến 4h là về đến hội an, chớ trêu là đầu tiên định ngủ lại ở cù lao chàm 1 đêm, nhưng trong chuyến đi nói chuyện với vài người nên quyết là đi thuyền ngắm biển, lăn san hồ với mấy hòn cùng nhau mà anh chị ấy lại về hội an luôn buổi chiều vậy là cùng về.
về đến hội an nhà chị hương hết phòng, may mà nhờ chị ý tìm giúp thành ra lại được ở 1 nhà mới xây bạn chị hương nhà cũng ngay gần đó thôi, giá cũng vậy mà đẹp hơn vì là nhà 3 4 tầng gì đó mà mới xây. nghỉ ngơi rồi lại lang thang phố cổ hội an, nhìn chung là đẹp, ăn uống cũng giá cả hợp lý, ăn cơm gà nhà hang bông hồng trắng là đắt nhất mà cũng không đặc biệt cũng không ngon bằng cơm gà ở đà nẵng, giá 60k 1 suất, nhưng được cái nhà hàng nhìn đẹp đva khá sang trọng, ăn nem nướng, thịt nướng cũng ok 5k/1 xiên, lang thang xem đồ mua quat.... chụp ảnh chán chê lại đi uống cà phê và đặt xe về huế của sing

ngày 7 : hội ạn - hà nội

vì chưa khám phá được lăng cô nên bon mình quyết định xuống giữa chừng là lăng cô, đã gọi điện cho chị hương nhà ở làng chài chuẩn bị hải sản cho ăn, bạn yên tâm rẻ lắm nhé 2 người ăn no căng chỉ khoảng 300k thôi, bọn tớ ăn 1 lần thấy ngon mà rẻ chị ý lại nhiệt tình nên quý. chị ấy còn mua hộ hội tớ mực, cá bò trong khi còn chẳng biết chắc hội tớ có về không, nhìn chung là rất quý chị ý tớ về chị ấy vẫn còn gọi điện hỏi thăm nữa, trước chị làm nhà hàng nấu ăn nên nấu ngon lắm, hôm bọn tớ ăn có : 1 con cá vừa vừa 2 người nấu chua ăn với mì tôm, 1 đĩa ghẹ xào me, 1 đĩa sò huyết nướng mỡ hành lạc hay sao ý, 1 đĩa tôm ( tôm vừa vừa thôi ), 1 đĩa con gì như kiểu con sò ý nhưng màu xanh xanh, cô ca, hôm đó lại còn có cả 1 quả bưởi tráng miệng nữa chứ ^.^ nhìn chung là tớ cũng muốn quay lại lăng cô lắm lắm quí chị mà

ăn uống xong lên nhà chị tráng người, nhà chị nghèo, nhưng tình cảm thì quá giàu có luôn. bạn có ghé lăng cô thì mình alô chị cho, qua đấy mà ăn. ăn uống xong xuôi thì bọn tớ ra ga lăng cô về hà nôi, gặp ngay phải bác bán vé nhưng lại bán kiểu vé lậu, vi thấy nói bến đó ít khách mà. mua hết 1 củ, lúc mua bảo giường nằm, sau đó thì nằm đến sáng lại bi gọi dậy chuyển toa, rồi lại nằm, lúc sau lai bi gọi dậy chuyển ghế ngồi nhưng bọn tớ không đi thành ra tất cả ngồi ở toa giường nói chuyện, cũng may là khoảng 1 tiếng sau đến hà nôi.

kết thúc chuyến đi, tớ chơi ở hà nội bên nhà đứa bạn 1 ngày rồi về hà giang....

ảnh thì nhiều lắm bạn muốn xem thì vào facebook tớ nhé, có gì cần hỏi tớ sẽ trả lời, tớ ít vào phượt có gì cứ nhắn tin trên face cho tớ, hy vọng ít kinh nghiệm này giúp đỡ bạn phần nào, chúc chuyến đi vui vẻ nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back