What's new

[Hỏi đáp] Hà Nội - Huế - Đà Nẵng: xin các bác cho ý kiến

chimcuckoo

Phượt thủ
Tớ có ý định vào tháng 4 đi HUẾ & ĐÀ NẮNG, 4 ngày 3 đêm, gửi xe đạp lên tầu hỏa vào HUẾ rồi đạp đi ĐÀ NẴNG.

Đi tàu nhanh vào Huế tối hôm trước, sáng 8h đến nơi.

NGÀY 1: đi thăm thành NỘI và các lăng ở HUẾ. tối đi thuyền ở sông Hương, ngủ đêm ở Huế

NGÀY 2: đạp xe leo đèo Hải Vân, ngủ đêm tại Lăng Cô

NGÀY 3: đạp xe đi Đà Nẵng, chiều đi Hội An, tối ngủ Hội An

NGÀY 4: về Đà Nẵng, thăm thành phố, chiều đi biển, tối cho xe đạp lên tầu về với Gấu.

Do chưa có kinh nghiệm, các anh em cho ý kiến đóng góp giúp tớ với.

lăng cô thuộc huế, sát đèo hải vân, phải đến lăng cô rồi mới leo đèo được.
lăng cô - hải vân - đà nẵng.
từ thành phố huế - chân đèo ~ 70km (có 2 đèo nhỏ gần đèo hải vân, mỗi đèo tầm 3km)
đèo hải vân ~ 20km
hết đèo hải vân - trung tâm thành phố đn ~ 15 - 20 km
đà nẵng - hội an ~ 30km

đạp xe đường dài mình ước chừng 1 tiếng đi khoảng 15km, mình cũng chưa đi bao giờ :))

Thời gian và khoảng cách theo mình là ok. Mình đã đi cung đường này nhưng đoạn HN - Huế và Đà Nẵng - HN mình đi máy bay nên việc gửi xe đạp theo tàu là bạn phải check lại với nhà ga cho chắc.
--
Từ Huế nên đi theo con đường tỉnh lộ 49B ven biển qua phá Tam Giang rất đẹp, đoạn này chỉ có 70km nên có thể thong thả đi đường Chân Mây ngủ đêm ở Lăng Cô ngắm hoàng hôn trên phá Tam Giang và bình minh ở Lăng Cô.
Lưu ý khi qua cầu Tư Hiền (cửa Tư Hiền) thì rẽ phải để qua đèo Gia Bắc nhé, lối rẽ trái trên Google Map là đang làm dở ko, đi được đâu.
Đoạn này có cái đèo nhỏ là đèo Gia Bắc nên đi cẩn thận vì nó dính vào QL 1A.

Đèo Hải Vân rất đẹp, vắng vẻ chỉ có khách du lịch nên cứ thong thả, đèo dài 15km và cao 500m nên không có gì khó khăn để vượt đèo.

Đây là clip tổng hợp chuyến đi của mình, chúc bạn lên đường mạnh khỏe và may mắn.

[video=youtube;4wx7bu-lJ8s]http://www.youtube.com/watch?v=4wx7bu-lJ8s[/video]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back