What's new

Hàn Quốc 01-10/04/2017, điểm đến khác hơn những gì bạn nghĩ

Chào các bạn
Nhân dịp giỗ tổ 2017 được nghỉ 4 ngày, lại trùng với thời điểm đẹp nhất của mùa hoa anh đào, bọn mình lập topic rủ rê bạn nào muốn trải nghiệm Hàn Quốc theo 1 cách đặc biệt. Lịch trình dự kiến như sau:
1/4: HN - Seoul, Seoul - Jeju
2/4 - 3/4: Jeju
4/4: Jeju - Busan
4 - 8/4: Đi từ miền nam lên miền bắc, ghé qua 1 số tỉnh, trải nghiệm các lễ hội hoa: anh đào, sơn thù du, hoa mơ... và các thắng cảnh khác
8-10/4: Seoul và xung quanh
10/4: Seoul - HN

Chuyến này xác định là đi theo kiểu khám phá và trải nghiệm chứ không chỉ lướt qua vài điểm như trong tour nên thời gian phải dài ngày mới bõ. Tuy nhiên kết hợp vào dịp giỗ tổ nên ai đi làm cũng chỉ phải xin nghỉ phép khoảng 4 ngày thôi.
Ngày đầu và cuối đã fix, còn lại có thể thay đổi. Chi phí cả chuyến khoảng 15-20 triệu. Bạn nào quan tâm pm nhé.;)

Một số thông tin về các địa điểm mà bọn mình muốn đi
http://thongtinhanquoc.com/le-hoi-hoa-anh-dao/
http://thongtinhanquoc.com/50-thang-canh/
http://thongtinhanquoc.com/vuon-quoc-gia/

Nói thiệt là lịch này của bạn hơi tham vì nếu 9 ngày mà đi cả seoul, jeju và busan thì chỉ là cưỡi ngựa xem hoa. Bạn phải trừ ngày đến và ngày đi để tính lại còn đúng 8 ngày thôi nhé, vì ngày về tuy là chuyến bay tầm hơn 11g nhưng bạn phải đi ra sân bay càng sớm càng tốt nếu vẫn muốn lượn lờ và có thể sẽ làm tax refund này nọ nữa. Thêm nữa ngày 1 khi bay đến nơi nếu mua vé đi jeju luôn thì nên mua vé chuyến trưa sang đầu giờ chiều tí vì tgian làm thủ tục nhập cảnh và di chuyển từ Incheon sang Gimpo nữa. Thêm nữa là từ Jeju đi Busan có thể đi phà hoặc bay còn từ Busan nếu đi thẳng về Seoul thì chỉ mất tầm 2-3h cho tàu ITX bạn nhé.
Cám ơn bạn nhé, có nhiều thông tin hữu ích quá. Đi phà từ Jeju đến Busan thì mất bao nhiêu thời gian hả bạn? Chi phí có chênh lệch nhiều so với bay không?
Lịch trình và các địa điểm ở Busan và Seoul bọn mình vẫn chưa chốt, sẽ phải lựa chọn và cân nhắc cho hợp lý.

Theo mình thì k nên đi Jeju, Jeju chỉ phù hợp với các couple honeymoon thôi. Với lại mất time và chi phí đi tàu hoặc máy bay ít nhất cũng hơn 2tr/ng, phải thuê phòng trước khi đến để kiểm soát chi phí, mình nghĩ để dành khoản tiền này mà mua sắm ở Seoul cho sướng. Đi Busan cũng được, nhưng riêng ở Seoul cũng có đủ các điểm tham quan mà 9-10 ngày đi còn k hết đc. Mình thấy đi đảo Sâm gần Seoul cũng thích lắm, mình thích xem cách họ trồng sâm tn mà cả TG phải thán phục, mua sâm cũng đảm bảo chất lượng luôn. Chúc các bạn có chuyến đi vui vẻ & ý nghĩa!

Bạn có thể bỏ qua Busan. Mình đã đi Seoul - Busan 1 tuần và dành 2 ngày ở Busan. Busan là thành phố biển và là tp lớn thứ 2 HQ, nhưng xét về du lịch thì biển HQ quá xấu so với biển VN, trung tâm tp thì bình thường, ko thể so với Seoul. Điểm đến có công viên Tae... gì đó mình quên tên, đi dạng trekking cũng đẹp, vừa thể dục vừa ngắm cảnh ven biển. Có thêm khu lang văn hóa có tranh vẽ trên các bức tường. Ngoài ra, ăn hải sản cũng ngon bổ rẻ (ko rẻ hơn hải sản biển VN đâu nhé). và có khu phố ẩm thực, nhưng đi 1-2h là hết rùi. Đi tàu nhanh mất 3 tiếng thôi, nhưng vé 1 triệu/ chiều đó nhé. Nên xét kinh phí bỏ ra so với điểm đến và điểm ăn uống thì hơi phí. Mất 2tr tàu, cộng thêm tàu điện ngầm ra bến ở Seoul, taxi ở Busan (ko có metro nội thành Busan) và đi lại, ăn ở ở Busan thì mất khoảng 4tr cho 2 ngày rồi nhé. Nên tập trung đi ngoại thành Seoul và 1 đaỏ nữa. Bạn lên facebook Thông tin du lịch Hàn quốc có nhiều tin cập nhật về điểm ăn chơi nhé.

Mình cũng ko phải fan Busan đâu nhưng muốn đòi lại công bằng cho bạn ấy một chút là... (1) trung tâm Busan có subway nhé, ít line hơn Seoul rất nhiều nhưng cover đủ các attraction chính, bến xe, ga tàu...vậy là quá đủ; (2) mặt bằng chung giá ở Hàn đã đắt hơn nhà mình rồi, cơ mà king crab thì rẻ hơn nhé; (3) là mùa xuân Busan có một số điểm ngắm hoa đào rất đẹp và so với Seoul thì gần mấy điểm ngắm hoa đẹp là Jinhae, Gyeongju hơn nhiều. Chọn điểm đi theo mùa thì xuân đi hướng Busan là chuẩn nhé.

Còn Jeju... nếu tư tưởng đi để ngắm biển và "check in tốc hành" 1 ngày thì đừng đi thôi chứ đúng mùa hoa đào nở thì Jeju siêu đẹp với những đường hầm hoa trắng muốt trải dài hoặc anh đào trắng hồng trên thảm cải vàng rực với background biển xanh xanh trời xanh xanh. Bạn bè hay gia đình đều hợp hết. Cơ mà nếu đã đi thì nên có ít nhất 2 ngày đêm full cho đỡ phí tiền bay thôi. À mà vé máy bay đi Jeju thấp nhất mình đã từng mua khứ hồi có ~1,2 -1,3tr thôi, giá 2tr thì nhiều nhé.

Mình hoàn toàn đồng ý với chị @daugaunhoibo về khoảng đi lại ở Busan nhé. Lúc mình đi cũng đã lên lịch trình khá kỹ cho Busan nhưng vì vé MB không tiện lắm nên thôi bỏ qua và hơn nữa ngắm biển ở Jeju đã rồi nên thôi Busan để dịp khác nếu có cơ hội, mà may thật là ko đi Busan thì thời điểm mình đi nó vừa bị bão xong. Còn về subway thì chị @daugau đã nói ở trên, Busan có hệ thông tàu điện rất nghiêm chỉnh nhé.

Còn về Jeju thì cá nhân mình ko nghĩ là nó dành cho couple, honeymoon này nọ đâu vì ở đó có rất nhiều thứ để khám phá, đặc biệt leo Hallasan nhé. Còn mùa xuân thì Jeju đúng là quá đẹp rồi. Bạn mình đi về cho xem ảnh hoa đào của xuân ở Jeju mà thấy mê luôn, hoa to hơn ở những nơi khác. Và thời điểm đó thì trúng mùa hoa cải dầu nữa nhé. Đẹp lắm. Mà đi Jeju thì ít nhất phải 3 ngày mới đủ, một phần do đảo quá lớn, thời gian di chuyển bằng bus lâu nữa. Vé bay Jeju thì có thể đặt Jeju air, Eastar Jet hoặc T'way nhưng mình thấy giá không chênh lệch nhìu lắm và lúc đi mình đặt Jeju Air, khứ hồi 1,6tr

Cám ơn các bạn đã góp ý.
Mình cũng dự kiến sẽ không ở Busan lâu mà từ đó đi mấy thành phố đẹp mùa xuân như Jinhae hay Gyeyongju. Nếu có thời gian sẽ đi lễ hội hoa mơ ở Jeonnam hoặc leo núi Moaksan và Kim sơn tự ở Jeonbuk rồi sau đó mới lên Seoul. Hiện giờ vẫn chưa lên được cung đường cụ thể vì có quá nhiều điểm đẹp. Các bạn đi rồi có thể cho mình xin 1 lịch trình gợi ý được không.
Thanks

Cám ơn các bạn đã góp ý.
Mình cũng dự kiến sẽ không ở Busan lâu mà từ đó đi mấy thành phố đẹp mùa xuân như Jinhae hay Gyeyongju. Nếu có thời gian sẽ đi lễ hội hoa mơ ở Jeonnam hoặc leo núi Moaksan và Kim sơn tự ở Jeonbuk rồi sau đó mới lên Seoul. Hiện giờ vẫn chưa lên được cung đường cụ thể vì có quá nhiều điểm đẹp. Các bạn đi rồi có thể cho mình xin 1 lịch trình gợi ý được không.
Thanks

Cái chỗ bôi đỏ, in đậm đó mình có thể trả lời giúp bạn luôn là... KHÔNG CÓ ĐÂU :)

Với 8 ngày full mà muốn đi cả Seoul - Jinhae - Gyeongju - Jeju thì đã là hơi bị gấp gáp, sít sao rồi, chẳng lấy đâu ra thời gian đi nơi khác nữa đâu nhé.

Hơn nữa, thường thì mọi người khi tính lịch trình sẽ hay theo kiểu từ Busan bus đi Jinhae mất 1g, 7g đi thì 8g đến nơi, chơi khoảng 2g đến 10g là đi Gyeongju, bus mất 2g thì khoảng 12g trưa là tới và chơi Gyeongju rồi... nhưng thực tế sẽ là bạn phải mất thêm ít nhất ~30p từ ks đến bến xe + ~30p từ bến xe đến điểm ngắm hoa + lại ~30p quay lại bến xe + ~30p từ bến xe về ks (cất đồ chứ chả nhẽ tha theo)... chưa kể còn cộng thêm thời gian mua vé, chờ xe, tìm đường, rồi muốn 7g bước chân ra cửa thì muộn nhất là 6g30 phải dậy rồi (tầm đầu tháng 4 sáng sớm vẫn còn rất lạnh, dậy sớm không dễ chịu đâu nha ;) )... vân vân và mây mây...

Lịch trình như thế nào thì tùy bạn thôi vì mỗi người một sở thích, mục đích (ví dụ như mình đi Hàn lần hai vẫn bỏ time bỏ xiền ghé qua Jeju một ngày vì đi cùng phụ huynh và muốn phụ huynh check-in cho biết Jeju; hoặc mình thấy cái hoa Gurye vàng của Hàn xấu òm, đảo Nami cũng nên bỏ qua, đi chỗ nào cũng nên đặt phòng trước và tuyệt đối không có hứng thú với chuyện người ta trồng sâm như thế nào :) )... cho nên tốt nhất là bạn nên tự chọn ra khoảng 3-4 điểm đến trong list muốn đi rồi chiếu theo map và phương tiện đi lại để sắp xếp là ổn thôi (3 điểm là vừa, 4 điểm là nhiều rồi nhé).

Trong diễn đàn cũng có một số bạn viết bài chia sẻ đi Hàn dịp mùa xuân. Bạn có thể tham khảo thêm. Tuy nhiên cần chú ý thời gian vì thời điểm hoa nở rộ ở mỗi thành phố một khác và chỉ đẹp trong khoảng 1 tuần và... ĐI MÙA XUÂN THÌ LỰA CHỌN ĐIỂM ĐẾN KHÁC MÙA THU nhé.

Một điều cần phải xác định luôn nữa là... so với Việt Nam thì phong cảnh thiên nhiên của Hàn Quốc cực kỳ bình thường, khác nhau mỗi cái là họ có 4 mùa rõ rệt... đông tuyết trắng, xuân hoa bay, thu vàng đỏ...thôi. Chứ lại đi so biển ở nước ôn đới với biển ở nước nhiệt đới thì thât là.... hầy... thiệt tình...

Enjoy.

Last edited:
Mình cũng mới vừa đi 20 ngày về. Bạn có thể xem review bên hồi ức những chuyến đi nước ngoài. Chúc bạn có chuyến đi vui nhé :)

Lọ mọ tìm được topic này của 1 bạn mà thích quá. Topic rất đầy đủ thông tin, lịch trình chi tiết, và quan trọng là đi la cà nhiều điểm phong phú như mình muốn: hoa mơ, hoa sơn thù du, nông trường trà, hoa anh đào bên suối, leo núi.... đầy đủ cả.
https://www.phuot.vn/threads/145274-Hàn-Quốc-đi-giữa-mùa-hoa

Jeju air đang có khuyến mại từ 4/1 đến 13/1 này, bạn nào quan tâm có thể xem xét nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back