What's new

[Chia sẻ] Hàn Quốc cuối thu

Dù đã đi nước ngoài (công tác, du lịch) nhiều lần nhưng Hàn quốc là lần đầu đi "phượt" của tôi. Thực ra là lần đầu free-tour thì đúng hơn vì tôi thấy mình giống "du lịch - ngắm cảnh - nghỉ dưỡng" hơn là "xê dịch - khám phá".

Trước khi đi, tôi đã tham khảo rất nhiều bài viết của những người đi trước trên Phuot và nhiều trang web, blog, wordpress... trong và ngoài nước khác. Thật lòng, các trang chia sẻ trên Phuot có ảnh rất đẹp, kể chuyện sinh động nhưng không cho tôi được nhiều kinh nghiệm về các vấn đề "mắm muối dưa cà" rất cần thiết cho mỗi chuyến đi, nhất là đối với những người lần đầu tự đi đâu đó như tôi.

Tôi viết bài này, tất nhiên cũng muốn chia sẻ các hình ảnh đẹp về nơi mình đã đến, nhưng hơn hết, vẫn là mong muốn được chia sẻ các kinh nghiệm thực tế trong khâu chuẩn bị hậu cần - vấn đề không thể thiếu của mỗi chuyến đi và những chuyện lặt vặt phát sinh trên đường phượt.

Lần đầu viết bài... hi vọng bà con có ném đá thì cũng nhẹ tay :)

Last edited:
Có anh chị nào đi về thừa tiền hàn cần đổi không ạ. Em muốn đổi cũng nhiều nhiều ^^

5/11 này em đi mà thấy bảo bên Hàn đã lạnh sâu rồi :( Sợ sang đến nơi, ngày 11 và ngày 12 qua về Seoul thì là rụng hết còn mỗi cành cây khô quá :(

Mình sợ là không còn, tại năm nay thấy lạnh sớm quá. Tớ cũng mùng 5 bay nhưng lượn lờ mấy nơi, 12 mới vòng về seoul. Không biết đi naejangsan còn gì để ngắm không.

@daugaunhoibo @britneycoke31 Thanks 2 chị nhiều nhiều ạ. Nhà em đã pass bước visa, giờ chỉ đợi xách mông lên rồi đi thôi ạ :D Mà chỉ đang sợ sang đấy còn cành khô thì buồn quá. Biết thế em book vé sớm lên 1 tuần :(

linh_luna: bạn ơi bạn đi ngày nào tháng 11 thế, 7-11/11 mình cũng có mặt ở Seoul.
Mình đọc thấy là hình như bạn chưa finish bước visa hả? Vậy bạn nên tranh thủ đi nhé. Các yêu cầu về hồ sơ cứ theo sát requirement list của LSQ HQ thôi

11/11 mình mới quay từ busan về seoul ý. nhà mình đi ngược đời, đi jeju trước, vòng về busan rồi mới về seoul

@linh_luna: Đi xem lá phải vừa qua peak (theo lịch dự kiến) mới là lúc đẹp nhất em à chứ đúng peak vẫn chưa phải rực rỡ nhất đâu. Cho nên ss nghĩ dù có trở lạnh sớm thì tầm 7-11/11 vẫn rất đẹp. Riêng Nami thì… nên pass vì đúng là tầm đấy chỉ còn củi khô thôi, không đáng tiền đáng time đáng công đi nữa. Trong trung tâm Seoul thì dãy ngân hạnh trong Gyeongbokgung có lẽ đã rụng hết nhưng Deoksugung, Huwon trong Changdeokgung và Ehwa thì mới đúng độ đẹp.

Nhóm em có hai người sẽ đi Hàn từ ngày 3/11 đến 10/11. Lịch trình từ ngày 3-6 là ở Seoul, từ 7-9 ở đảo Jeju. Vậy nếu anh chị em bạn dì nào cũng có mặt ở Hàn thời gian đấy có thể join team để cùng nhau ăn uống chơi bời ạ. Đi đông người để ăn được nhiều và rẻ he he !!! Đây là Facebook em ạ : https://www.facebook.com/le.t.hiep
Cảm ơn mọi người!

Chia sẻ các bạn chút về lịch trình mình do kết hợp cả công tác nên sẽ chỉ có các phần đi chơi để các bạn tham khảo nhá: (đi đợt 19/10 vừa rồi, trời se lạnh nhưng cũng đã có lá vàng rồi) các điểm mình đi cảm thấy rất đáng đi.

Ngày 1: Công viên Everland - đi tàu điện và đi bus mất 3h - trò chơi xếp hàng rất lâu, có trò cả gần 2 tiếng, được cái chụp ảnh bét nhè, chiều ra ăn ngay quán Pizza gần cổng (chỉ nên ăn pizza, ngon rẻ mỗi tội bé, chứ best seller khác mình thấy ko vào)
Tối mịt về ăn thịt nướng gần khách sạn, chọn quán nào cũng được, ăn ok và phục vụ rất tốt, mình ăn lúc 12h đêm.

Ngày 2: Sáng có việc cũng chạy ra phía Gangnam nhưng khu văn phòng nên cũng ko ngắm nghía được nhiều, nhưng metro ở đó khác hẳn chỗ khác, sang hơn. Đầu giờ chiều bọn mình đi ăn quán Gimbab gần khách sạn thay bữa trưa, rất là ngon mà rẻ, gọi họ mới cuốn, nói thật chưa ăn Gimbab bên VN nào ngon như vậy, rồi taxi đến Gyeongbokgung, từ đó đi bộ ra suối Cheonggyecheon thả dáng. Tối ăn gà tần sâm tại quán Tosokchon Samyetang nổi tiếng cũng gần cung điện (cơ mà mình đi taxi). Quán này ban ngày phải xếp hàng khá dài, nhưng ăn tối thì vắng hơn, vào phát ngồi luôn, 2 gái thì ăn 1 suất thôi là no lắm rồi. Mình ăn món này cũng ko thấy hợp miệng lắm nên miễn ko có lần 2. Ăn xong chạy ra khu Myeongdong chơi, shopping mỹ phẩm chứ ko ăn uống gì vì đồ ăn chơi khá đắt. Mình nghĩ cứ vào quán mà ăn chứ ko nên ăn mấy xe đồ trên đường, còn nếu tiền ko là vấn đề thì cứ thử cho biết :)) Nên mua mỹ phẩm luôn ở đây vì nhiều thương hiệu bình dân, mình cứ tâm lý ngắm nghía nên ko mua gì, đến hôm sau vẫn phải quay lại đây vì ko biết đi đâu mua nữa.
Các bạn lưu ý, tàu điện ngầm chuyến cuối lúc 11pm nên căn giờ mà về, chứ gọi taxi từ đó thì chém đứt cổ vì đó là khu du lịch nên không taxi nào chạy đồng hồ cả.

Ngày 3: ngủ lê lết ăn sáng thay cho trưa, rồi đi chợ Namdaemin, nói thật đi cho biết chứ mình thấy chợ toàn đồ TQ, và mình đi luôn ra Dongdaemun Design plaza (chỗ này hay thấy fashionita chụp choẹt), đến thăm thú chụp ảnh là chính chứ cũng ko có gì cả. Rồi mình đi metro đến khu làng cổ Hanok Buckchon, phải nói đây là điểm rất nên đến. Đến phố Buckchon mình vào quán ăn ngày đầu phố cho ấm bụng, chọn món canh bò ăn với cơm, ăn trời lạnh tuyệt vời. Rồi thong thả bứoc dọc phố, tha hồ ngắm nghía chụp ảnh trên đường đến làng cổ Hanok. Trên đường đi tìm phố Samcheongdong thì bị lạc vào 1 nơi tưởng cung điện lâu đài châu Âu, ai ngờ hỏi ra thì biết đó là highschool, sang chảnh vcl' làm mình mất khá nhiều thời gian săn bắt nghệ thuật tại đây.
Các bạn cứ men theo đường chính từ làng Hanok là sẽ đi được đến khu Samcheongdong, nơi ĐSQ VN tọa lạc, lá vàng rợp trời, khu này như kiểu khu Ba Đình ấy :)) Nghe nói có có ĐSQ từ thời VNCH nên chọn được vị trí ngon. Các bạn cứ men theo đường bên tay trái sẽ thấy quán Maple tree house nghe nói cũng khá nổi tiếng về thịt nướng mà mình lại phải ăn hải sản nên ko thử được :D
Từ đó trở đi thì toàn quán cafe trên đường, nên mình cũng ngồi thưởng thức cái bánh cốc trà sữa tránh gió lạnh nhưng cũng ko thấy ngon lắm mà khá đắt.
Đến tối mình đi xem Nanta show, rate rõ cao mà mình xem chả cười tí nào nên bạn nào có ý định thì pass ngay, mất thời gian. Sau đó, mình nhịn đến đêm mới đến chợ Noryangjin Fish market để ăn. Do mình là đứa travel for food nên mình đặc biệt đặc biệt recommend đi đến đây, siêu siêu ngon. Lúc đó là 12h đêm, nên mình cũng ko mặc cả nhiều, cũng biết bị đắt nhưng chấp nhận thôi.
Mua dưới tầng 1 và lên tầng 2 nhờ nấu và ăn tại đó. Các bạn nên đi sớm hơn để chọn, mặc cả cũng như tìm quán nấu vừa giá nhé, như mình là quán nó trực ngay chỗ bán nên nó dẫn đi luôn và mình cũng ok. Bữa đó ăn đủ cua hoàng đế, bào ngư, hải quỳ và 1 con cá khá ngon tổng 5 củ cả rượu. Lần sau quay lại mình vẫn sẽ đến và mặc cả khỏe hơn.

Ngày 4,shopping tại Lotte mart, mua đống bánh kẹo mà VN ko có, rồi lượn ra Myeongdong chủ yếu mua sắm mỹ phẩm và quà mang về thôi. Lưu ý ra sân bay sớm vì thỉnh thoảng đường đi cũng tắc do tai nạn hay gì đó (mình đi taxi do hành lý cồng kềnh).

Đợt này mình cũng định đi Nami nhưng nghe nhiều nguồn thì Nami hay Jeju cũng ko có gì. Nếu lần sau quay lại mình có thể sẽ đến Jeon Ju, được coi như cố đô Hàn Quốc và chắc chắn là chợ cá Noryanjin.

Note: nên mua sim 4g tại sân bay nhé, chứ wifi khó bắt lắm, làm gì mà phủ toàn thành phố đâu. Nhớ xin bản đồ seoul vì vừa có giới thiệu địa điểm đẹp để tiện tìm lúc đi metro. Ngoài ra, địa chỉ khách sạn nhớ xin cả địa chỉ bằng tiếng Hàn lỡ có hỏi thì dân Hàn (ko biết TA còn hiểu). Chứ lên taxi, giơ địa chỉ tiếng Anh là nhiều ng họ ko hiểu đâu, taxi họ cũng phải nhập tên để xác định theo tọa độ mà đi. Lưu cuống vé máy bay và mang kèm hộ chiếu mọi nơi, nhỡ mua vé xuất trình đc giảm giá, hoặc làm thủ tục miễn thuế luôn.
Thêm nữa, nếu đoàn nhiều người (3 ng trở lên) nếu đi đoạn đường ngắn thì cứ taxi mà phang, nhanh mà tính ra cũng như metro thôi.

cảm ơn daugaunhoibo. lịch trình của bạn rất chi tiết và cụ thể. Có giá trị tham khảo rất tốt cho chuyến đi năm sau của tôi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back