What's new

[Chia sẻ] Hàn Quốc mùa hoa nở rộ - Không thể lỡ hẹn lần nữa

Lời đầu tiên của topic này xin được dành để cảm ơn chị daugaunhoibo rất nhiều vì bài viết cực kì hữu ích của chị, em đã đọc đi đọc lại rất nhiều lần và cả những lần inbox hỏi riêng đc chị hướng dẫn rất tận tình. Chuyến đi của em phần nào đó ko theo được lịch trình như chị đã giúp em lên ý tưởng, nhưng bù lại với em vẫn là chuyến đi mỹ mãn, bản thân cảm thấy vui là đc chị nhỉ hehe

Hàn Quốc vốn đã là đất nước yêu thích của mình từ rât lâu r, ko chỉ của riêng mình mà là tất cả những cô nàng 9x chịu ảnh hưởng sâu sắc bởi văn hóa Kpop trong nhiều năm qua. Vốn dự định đi từ năm 2014, nhưng năm đó có nhiều kế hoạch khác tự nhiên thực hiện được nên bạn Hàn Quốc đã bị đưa vào lãng quên, đến 2015 khi tình yêu lại trỗi dậy, công việc đã ổn định hơn để nghĩ đến chuyện đi du lịch nước ngoài và bạn VJ mở đường bay giá rẻ thì tại sao lại ko nghĩ đến cơ chứ. Mình sau 1 bữa ăn với mấy đứa bạn, lúc đó chỉ nghĩ rằng cứ nói chuyện cho vui trước đã, thực hiện được hay ko tính sau, và thật kỳ lạ là lại thực hiện được... trong năm 2016 :D

Sau nhiều ngày trở về với hiện thực, nếu có ai hỏi mình có suy nghĩ gì sau chuyến đi, thì mình sẽ chẳng cần nghĩ ngợi mà nói rằng, đó chính là việc khó đi và rất rất khó về... Vì sao lại khó ư, nó sẽ được viết rõ ràng trong câu chuyện dài mà mình sắp kể đây, một câu chuyện vẫn còn đọng nguyên cảm xúc của của mình trong đó, câu chuyện về một chuyến đi khó...

1. Cái khó đầu tiên là đi với ai?
Tất nhiên là bạn phải tìm được những người có chung chí hướng với bạn, những người thực sự muốn đi và sẵn sàng đi! may mắn thay mình tìm được 5 người bạn có chung suy nghĩ với mình, thích ăn giống mình, thích mua sắm giống mình và quan trọng hơn cả là sau khi cãi nhau chí chóe thì ko giận hờn vu vơ :)))))))

2. Cái khó thứ hai là làm sao để đi?
Chắc chắn rằng khi hỏi 10 người thì phải có đến cả 11 người đều nói rằng làm visa rất khó, nhất là với người Việt Nam, vì làm visa khó nên không có ý định đi nữa. Visa Hàn thực ra ko khó như vậy, cứ làm đúng những gì ĐSQ yêu cầu là được, bọn mình làm đúng như hướng dẫn, sau 7 ngày hồi hộp thì có visa sẵn sàng mà ko hề bị phỏng vấn hay hỏi han gì (giấy tờ của mình toàn bộ có sẵn bằng tiếng Anh, lại có visa Mỹ nữa nên ko cần chứng minh tài chính, ko cần dịch thuật, visa anh mình đi nộp cho, đóng cho tiền phí 20$ => với mình visa Hàn 0đ :)))))))), đó là trường hợp của mình thôi chứ 5 đứa bạn vẫn phải dịch vẫn phải chứng minh tài chính nhé). Chẳng có ai từ chối bạn khi bạn thực sự đi du lịch.

3. Cái khó thứ ba là phương tiện đi lại như thế nào?
Vé máy bay của rất nhiều hãng cho các bạn lựa chọn, dư dả tiền nong thì cứ Vietnam Airlines hay Korean Airlines, Asiana Air mà đi vì có đồ ăn và hành lý ký gửi (ko phải là ủng hộ nước bạn gì đâu nhưng cá nhân mình đã từng đi sang Hàn trước đây của KE thì dịch vụ, đồ ăn chất lượng hơn của VNA rất rất rất rất nhiều). Nếu hạn hẹp hơn về chi tiêu thì đã có Vietjet Air, Jin Air hay Jeju Air giá rất hợp lý (tùy vào thời điểm đặt vé và giai đoạn đi).

Mình mua vé của VJ trước ngày khởi hành khoảng 4 tháng, khởi hành vào đầu tháng 4 (mùa cao điểm bên Hàn), lúc mua giá tạm chấp nhận được là 4500k thêm hành lý ký gửi cho cả 2 chiều (15kg đi và về) là 5330k/khứ hồi (đến lúc về do mua sắm quá đà nên phải mua thêm 45kg giá 1260k, tổng cộng 6 người có 135kg ký gửi), vé của VJ nếu chịu khó canh vào đợt khuyến mãi 0đ giá chỉ khoảng 2900k/khứ hồi (chưa hành lý ký gửi) quá quá hợp lý cho việc đi du lịch nước ngoài.

Tuy nhiên bạn VJ có quá quá nhiều điểm để chê, mình làm ngành dịch vụ nên luôn rất mẫn cảm với những gì liên quan đến dịch vụ và bạn VJ đáng bị điểm 0 ngay từ giây phút đầu tiên làm thủ tục c/i ở sân bay.

* Có 3 điểm mình đặc biệt lưu ý các bạn phải rất cẩn thận khi sử dụng dịch vụ của VJ
- Thứ nhất: chuyến bay vào lúc 1h45 sáng và có khá nhiều người khi mua vé ko đọc kĩ đã nhầm sang 1h45 chiều (mất oan vé luôn), vc anh chị bạn thân của anh trai mình là ví dụ điển hình, nghĩ rằng chuyến bay 1h45 chiều, ung dung ra sân bay lúc 10h sáng và sau đó 2 vc lại ung dung dắt tay nhau ra về làm anh mình hốt hoảng gọi cho mình bảo check lại vé đi a,b,c và mình thì ung dung trả lời em biết rồi.
- Thứ hai: trong trường hợp bạn bị quá kg tuyệt đối ko mua kg tại sân bay, giá vô cùng đắt, trước ngày bay về nước 1 ngày mình liên lạc vs bên phòng vé mua thêm 45kg giá là 1260k, ra sân bay thấy có 2 anh quầy bên cạnh ko rõ quá bao nhiêu kg nhưng cay đắng rút ra 600$ (mình áng chừng chắc khoảng 50kg).
- Thứ ba: chuyến của VJ bay về Hà Nội rất sớm, 11h sáng, ra sân bay trước ít nhất 3h, di chuyển ra sân bay trung bình mất 1-1,5h, cộng thêm thời gian đi làm thủ tục hoàn thuế và đi lấy đồ ở cửa hàng miễn thuế thì việc bạn phải dậy vào lúc 5h sáng là hoàn toàn có thể.

=>> Điểm được duy nhất của bạn VJ là đã bay đúng giờ và luôn đến nơi sớm hơn 30p so với dự kiến

** Tip nhỏ cho bạn nào cũng phải bay chuyến sớm như bọn mình, sợ bị quá kg mà vẫn muốn mua sắm ở cửa hàng miễn thuế là có thể vào những khu miễn thuế tại Seoul để chọn đồ và thanh toán trước sau đó ra sân bay chỉ việc lấy đồ, thủ tục rất đơn giản và nhanh (bọn mình mua đồ ở Lotte Duty free trong COEX mall ra sân bay vào đúng quầy của Lotte lấy đồ mất 5p)

4. Cái khó thứ tư là nên đi những đâu ở nơi rộng lớn như thế?
Về chuyện chương trình đi tham quan này thì bọn mình 6 đứa cãi nhau, chửi nhau ko biết bao nhiêu lần, xoay đi xoay lại, xoay tới xoay lui làm ra được cái lịch trình hoành tráng bao nhiêu đến lúc đi lại tan tác bấy nhiêu :))))))

Mình nghiên cứu rất nhiều thông tin từ các trang trong nước đến nước ngoài, từ tiếng tây đến tiếng ta thậm chí cả tiếng tàu, từ youtube đến wordpress, từ người ko quen đến người có quen thì rút ra được kinh nghiệm quý báu sau đây, làm chương trình càng chi tiết càng tốt vì dù sao bạn cũng ko cần đến nó (nếu bạn đi 6 người như bọn mình và bữa tối nào cũng kết thúc lúc 12h đêm thì chắc chắn bạn ko thể dậy được trước 10h sáng :)))))) Nói vui vậy thôi với 1 đất nước rất rộng lớn như Hàn Quốc thì chuyện bạn đi tàu tuyến nào, line màu gì, ra ở cửa số bao nhiêu chắc chắn là vấn đề lớn nếu bạn ko chuẩn bị kĩ. Lịch trình bọn mình làm rất cẩn thận, cá nhân mình còn từng đi tàu điện ngầm nhiều và khá quen với nó thì sang Hàn Quốc vẫn bị nhầm, vẫn cảm thấy bị loạn, nhiều khi lên tàu rồi còn ko biết mình có đi đúng ko (nhóm mình có 6 đứa cho đến ngày về chỉ có 2 đứa biết cách đi, 4 đứa còn lại giờ hỏi nó ở ga tàu nào, tên gì chắc chúng nó cũng chả biết :(). Cộng với việc người Hàn ko giỏi tiếng Anh, phát âm tiếng Hàn khá khó, tìm hiểu càng kĩ sẽ càng có lợi cho bạn và cũng ko gặp phải những tình huống dở khóc dở cười như bọn mình.

5. Cái khó thứ năm là chi tiêu sao cho hợp lý vì Hàn Quốc là đất nước rất đắt đỏ?
Đúng là đắt thật, nhưng đã xác định đi du lịch thì tốt nhất bạn ko nên quy đổi ra tiền Việt Nam vì bạn sẽ tiếc tiền và ko dám ăn gì hay mua gì đâu. Ví dụ bọn mình đi ăn ở chợ Gwangjang, ăn linh tinh mấy món đường phố vui vui đứng lên hết 45,000w đổi về tiền Việt gần 900k tí ngất. Đồ ăn ở Hàn Quốc giá trung bình tầm 7.000 - 8.000w/món, đi 6 người bắt buộc phải gọi ít nhất 5 món (đến giờ vẫn ko hiểu sao lại vậy), bọn mình ban đầu chỉ định gọi ăn thử 3 món xem hợp vị ko rồi gọi thêm mà họ ko cho thấy ở đâu cũng vậy. Bên này hải sản và thịt bò là đắt nhất, 1kg cua hoàng đế tính cả công chế biến giá là 75.000w, 200g thịt bò giá 16,000w :(
Hàn Quốc có lẽ là đất nước moi tiền từ khách du lịch một cách nhẹ nhàng giỏi nhất mà mình từng biết. Đồ ăn ngon thì đầy đường, hàng quán trang trí đơn giản mà đẹp, ko quán nào giống quán nào, mỹ phẩm thì đâu cũng có, ga tàu nào cũng bán.

* Tips:
- Các cửa hàng bán mỹ phẩm lớn như Watsons hay Olive Young khi thanh toán nhớ đưa họ xem hộ chiếu sẽ được giảm giá trực tiếp 10% tổng hóa đơn và nhắc họ làm hóa đơn Tax free nếu tổng hóa đơn trên 30,000w (tất cả các cửa hàng), khi ra sân bay sẽ được hoàn thuế thêm 8%

6. Cái khó thứ sáu là ở đâu cho tiện?
Bọn mình đi 6 người, 5 gái 1 trai nên nếu thuê phòng khách sạn thì khá bất tiện mà lại tốn kém nên quyết định chọn AirBnb để tìm phòng (trang web cực hay để tìm phòng cho những ai đi theo nhóm đông muốn tiết kiệm và ở vị trí trung tâm), công đoạn tìm phòng miệt mài cả tháng, chỗ ưng ý thì mải bàn qua lại đến một ngày tự nhiên hết phòng, chỗ ko ưng ý chủ yếu là do giá cao ngoài dự định. Cuối cùng sát nút từ đâu xuất hiện 2 chỗ có thể nói là ưng ý nhât chuyến đi, cực sạch sẽ ấm cúng, đầy đủ tiện nghi, thuận tiện đi lại, yên tĩnh, an toàn, chủ nhà tốt nhiệt tình. Cả 6 đứa đều cảm thấy đây là may mắn lớn nhât trong cả chuyến đi.

Last edited:
Lịch trình dự kiến cho cả chuyến đi như sau (có thể bạn thấy lịch này quá dầy, khó có thể đi đc, công nhận dày thật nhưng mình cố tình làm để sang bên đấy, đi được cái nào thì đi, có nhiều phương án thay thế, ko ngờ thay gần hết cả chương trình )))))

Day 1: April 1st (Friday)
VJ960: Hanoi – Incheon (01:45 – 07:55)
· 07:55 Arrival at Incheon International Airport
Take Arex Commuter to Seoul Station (~ 1 hour)
· Lunch and buy some snack
· 13:00 Take KTX to Busan (3 hours) (train no 135,303,207/start from 12h30,12h40,12h55), fare: 78,200krw/3 days Korail pass
· 16:00 Take subway line 1 to Samyeon Station -> line 2 to Dongbaek station
- Exit 1 -> go straight to Ocean Tower – 15th floor - +82 10 3999 3378 +82 10 8331 3378
· 17:00 Arrive at Jin House apartment
· Visit old market
· 19:00 Take subway Line No 2 to Seomyeon Station -> Line No 1 to Jagalchi Market, Exit 10 (turn right onto Jagalchi 3(sam)-gil Street, walk for 5mins, turn left to arrive at Jagalchi Market)
· Gwangandaeyo Bridge
· Haeundae market
Day 2: April 2nd (Saturday)
· 08:00 Haedong Yonggungsa Temple (bus 181 outside Haeundae station – 19 stops)
· 11:00 Gamcheon Culture Village (From Busan Station take subway line No 1 to Goejeong Station, Exit 6 – Get on local Bus Sakha 1 or Sakha 1-1)
· 14:00 Seomyeon First Street (Seomyeon Station for lunch)
· 15:00 Back to Seoul (KTX from Busan Station) (train no 150,308,152/start from 14h40,14h45,15h10)
· 18:00 Seoul Station, take subway line Airport to Hongik Uni Station
- Come out from exit 7
- Slightly left hand, walk to the road
- After 50m turn right, walk straightly
- Across the road, find the road next to “Lens story” glasses shop
- Walk along the road straightly and find Bunk’s sign board
· 18:30 Check in at Bunk Guesthouse
· 20:00 Hongdae Area
Day 3: April 3rd (Sunday)
· 09:00 Visit Changdeokgung (Anguk Station - line 3, exit 3, go straight 5mins)
· 11:00 Visit Changgyeonggung (connect door to Changdeok), Bukchon Hanok village
· 13:00 Jongmyo Shrine
· 14:00 Lunch at Gwangjang Market (From Jongmyo gate to main road, turn left, 200m to crossroads)
· 15:00 Insadong ~ Insadong Art street
· 16:30 City Hall - Cheonggyecheon Stream
· 19:00 Dinner at Insadong area
Day 4: April 4th (Monday)
· 09:00 Gangnam – Cheondamdong Str – Coex Mall (Gundam base – Samseong station, line 2, exit 5)
· 11:00 Garosu-gill Str, Sinsa-dong (Line 3 to Sinsa station, exit 8 - 10mins walking)
- Café-hopping (Line 3, exit 8 go straight for 250m and turn left)
· 13:00 Shopping at Express bus terminal underground shopping (Line 3,9)
· 17:00 Myeongdong area (Line 4, exit 6)
· 19:00 Dongdaemun Design Plaza (Line 2,4,5, exit 1)
Day 5: April 5th (Tuesday)
Option 1: Yeongdeungpo Yeouido Park (line 5, exit 3)
· Yeongdeungpo Underground Mall
Option 2:
· Yangsu Strawberry farm
- Take subway line 1 to Yongsan station (2 stops)
- Transfer to line Mangu
- Transfer to line Jungang (drop off at Yangsu station, exit 1, taxi to Eorin Nongbu farm)
Option 3:
· Buam-dong area (line 2 to City Hall station -> bus 7016)
· 13:00 Lotte World (DFS – Mart)
· 16:00 Ehwa University – Sinchon area (Line 2, exit 2)
· 20:00 Itaewon Night life (Line 6, any exit)
Day 6: April 6th (Wednesday)
07:30 Incheon – Hanoi, subway to Airport VJ960: Incheon – Hanoi (11:05 – 14:10)

DinDeng ơi cho chị hỏi, chị thấy trong lịch trình của em đi Busan có 2 ngày thì tại sao em phải mua korail pass loại 3 ngày? chị hỏi vậy vì cũng định mua Korail pass để đi busan nhưng chị định mua loại 1 ngày vì đi busan có 1 ngày thôi. Thấy em phải mua loại 3 ngày cho chuyến đi 2 ngày nên chị thấy hoang mang. Cảm ơn em trước nhé

DinDeng ơi cho chị hỏi, chị thấy trong lịch trình của em đi Busan có 2 ngày thì tại sao em phải mua korail pass loại 3 ngày? chị hỏi vậy vì cũng định mua Korail pass để đi busan nhưng chị định mua loại 1 ngày vì đi busan có 1 ngày thôi. Thấy em phải mua loại 3 ngày cho chuyến đi 2 ngày nên chị thấy hoang mang. Cảm ơn em trước nhé

hehe em buộc phải mua 3 ngày vì Korail pass chỉ có các loại 1-3-5-7 ngày chị ạ, thực ra có thể mua happy rail pass có loại 2 ngày rẻ đc hơn 1 chút nhưng sẽ phải đặt mua online trước ở nhà, mà bọn em ko dám đảm bảo về thời gian nên sang đó mới mua loại 3 ngày. Cá nhân em đi busan r nên thấy chị đi 1 ngày thì ít quá, em mà đi lại chắc phải ở busan 4 ngày :(

Lịch trình thực tế của bọn mình đi cưỡi ngựa xem hoa như sau

Ngày 1: Seoul - Busan
Nếu đi tự túc trên máy bay sẽ được phát 1 phiếu điền thông tin số hiệu chuyến bay, địa chỉ chỗ ở, số hộ chiếu, số đt vv... bằng tiếng Việt, nhớ khai ngay trên máy bay vì lúc nhập cảnh dù xếp hàng cực đông nhưng lại khá nhanh chỉ khoảng 15p, thêm nữa vì đi tự túc nên sẽ ko đc phát tờ phiếu thứ 2 bằng tiếng Anh/Hàn, khi ra gần đến cửa nhập cảnh phía bên tay phải có bàn lấy phiếu để khai, nên cầm trên tay vừa xếp hàng vừa khai sẽ nhanh hơn (đi tour thì HDV sẽ phát, tự túc sẽ phải tự tìm), bọn mình ko biết nên cứ thế vào xếp hàng may có mấy chị người Việt đi tour cầm 2 phiếu bọn mình mới tá hỏa chay đi tìm để viết, phiếu thứ 2 này sẽ nộp trực tiếp cho nhân viên nhập cảnh, phiếu thứ 1 sẽ nộp cho nhân viên ngay cổng trước khi ra khỏi sân bay => cả 2 phiếu đều quan trọng, nếu mất hoặc quên ko khai phải đi tìm mất khá nhiều thời gian vì sân bay Incheon to khủng khiếp.

Ra khỏi sân bay thì việc đầu tiên là đến quầy Information để xin bản đồ và hỏi đường ra quầy Korail mua vé đi Busan
Quầy Korail nằm ở sảnh B1 (tầng hầm thứ 1), có bảng chỉ dẫn rõ ràng, ấn tường đẹp đầu tiên về Hàn Quốc, bạn nhân viên ở quầy vé quá xinh, quá đáng yêu, quá nhiệt tình và nói tiếng Anh cực chuẩn.

* Tips dành cho những bạn có ý định đi Busan:
- Nên mua vé Korail pass hơn là mua vé theo từng lượt (bắt buộc phải thanh toán bằng thẻ - ko tiền mặt)
- Vé Korail pass có giá trị cho tất cả các tàu Korail tại Hàn Quốc
- Các loại vé Korail: 1 ngày, 3 ngày, 5 ngày, 7 ngày (sử dụng thoải mái trong thời hạn của vé, chỉ cần mang thẻ này ra ga và đổi vé)
- Giá dành cho nhóm từ 2-5 người (Saver): rẻ hơn vé lẻ từ 7,000w đến 17,000w tùy vào số ngày
Giá dành cho nhóm từ 13-25 tuổi (Youth): rẻ hơn vé Saver từ 7,000w đến 17,000w tùy vào số ngày
=> Nên đi du lịch Hàn Quốc khi bạn dưới 25 tuổi :))))))

Ở trường hợp của nhóm mình, 5 bạn sinh năm 1991, 1 bạn sinh năm 1990, tuy nhiên vé tàu này căn cứ vào ngày tháng năm sinh, nên 1 bạn sinh vào t2/1991 bị tính là 26 tuổi suy ra cách giải quyết của bọn mình là 4 vé Youth và 2 vé Saver (tổng cộng rẻ hơn so với mua vé lẻ 98,000w ~ 1900k tiền Việt, qúa lợi nếu bạn tìm hiểu kĩ việc này)

Mua vé xong thì bọn mình đi mua thẻ T-money mất 2,500w vào nạp luôn vào đó 20,000w (đủ cho gần hết cả chuyến đi)

huhu chưa đủ 20 bài viết nên chưa up ảnh được, sau này edit sau vậy huhu

Đây là ảnh thẻ T-money và korail pass
Đây là ảnh trên tàu, rất sạch sẽ

Sau đó bọn mình tìm đến cửa tàu Arex Express đi thẳng về Seoul Station (tàu nhanh, ko dừng, giá 6,000w/chiều, trên tàu có chỗ để đồ riêng, ghế êm cực thoải mái vì cả lũ ngủ ngay lập tức đến nơi mới tỉnh, thời gian khoảng ~ 40p, mua vé ngay cạnh cửa vào), còn 1 loại tàu nữa đổi điện bạn Express là Arex Commuter dừng lại tất cả các điểm, đi khoảng hơn 1h là đến Seoul Station) ghế thì như tàu điện ngầm là ghế cứng, ko nhanh chân có khả năng phải đứng giá ~ 3,500w (tàu này lúc từ Seoul ra Incheon mình đứng cả chuyến ngắm được Seoul lần cuối, cũng ko mỏi chân lắm :))))))

Về đến Seoul Station vì ko còn nhiều thời gian nên bọn mình đi thẳng ra tìm cửa vào chỗ lên tàu, tìm được mới yên tâm ra quầy đối diện mua đồ ăn sáng + trưa ở ... Lotteria (burger ở đây to đùng, nhân bò bulgogi vừa mềm vừa ngon, ngon nhất trong số burger mình từng ăn và giá là 5,500w kèm nước, ngon hơn burger của McDonalds nhiều

Đây là ảnh Seoul station
Đây là ảnh mấy anh quân nhân trong truyền thuyết :))))
Đây là ảnh cái burger

Ăn uống no nê rồi lên tàu chỉ việc ngủ, sau 2h40 có mặt tại Busan station, tàu dừng ở ngoài trời cũng là giây phút đầu tiên thực sự hít thở bầu không khí của HQ, thời tiết cực đẹp, hanh, khô có nắng và gió lạnh, ban ngày thì ấm áp nắng gió chan hoà, đêm đến lạnh thấu xương, tiếp tục chuỗi vật lộn với đống hành lý sang bên tàu điện ngầm để về căn hộ đã thuê trc qua AirBnb, nhận phòng, nghỉ ngơi, tắm rửa đến 8h tối lên đường ra chợ cá Jagalchi ăn hải sản.

Đây là ảnh Jin house

Thường thì mọi người hay vào chợ mua đồ hải sản sau đấy mang lên tầng 2 thuê người chế biến, nhưng hôm đấy là ngày đầu tiên bọn mình đến, đi cả ngày mệt + đói cồn cào nên vào luôn hàng ở ngoài chợ. Bữa hải sản ở đây phải nói là cực chất lượng, vừa nhiều, vừa tươi, ngon, ngọt đầy ắp 1 bàn và giá là khoảng 250,000w cảm thấy hoàn toàn xứng đáng

Đây là ảnh con cua hoàng đế
Đây là ảnh nồi lẩu hải sản
Đây là ảnh đĩa thập cẩm nướng
Đây là ảnh quả dâu tây đỏ mọng, rất to và ngọt

Tips:
* Cho dù bạn ko nói đc 1 chữ tiếng Hàn thì bạn vẫn nên biết sử dụng máy tính để mặc cả, bọn mình khua tay múa chân chán chê được giảm giá khoảng 15,000w tiền cua hoàng đế haha
* Phòng bọn mình thuê ở Busan là theo dạng căn hộ - Jin house, trong 1 tòa nhà và có đầy đủ tiện nghi trong phòng (phòng tắm, bộ bàn ghế, bếp, tủ lạnh, máy giặt...) phòng rất sạch sẽ, có riêng 1 mặt tường là cửa kính nên lúc nào cũng có cảm giác sáng sủa, khu vực yên tĩnh, an toàn, xung quanh toàn các tòa nhà trọc trời, đi bộ 1 đoạn sẽ ra con phố nhiều hàng quán, cực tiện cho những ai muốn ở khu vực biển Haeundae và giá thì ko thể hợp lý hơn ~ 350k/người/đêm. Điểm cộng nữa cho Jin house là ngay gần đấy có 1 con đường toàn hoa anh đào cực kì đẹp và khá vắng vẻ, đẹp hơn cả hoa anh đào ở công viên Yeouido ở Seoul.

Tuy nhiên Jin house chỉ tiện cho những ai ở khu vực Haeundae thôi :( lịch trình của bọn mình ngày thứ 2 dự định sẽ đi Haedong Yonggungsa Temple ngắm hoa (mình đọc ở đâu đó có nói đây là nơi ngắm hoa đẹp nhất ở Busan) nhưng vì sáng dậy muộn quá, ngay gần chỗ ở lại có 1 con đường hoa đẹp r nên bỏ qua chỗ này luôn. Jin house nằm ở giữa đền này và những nơi ăn chơi còn lại, bỏ đền này => ở quá xa những nơi ăn chơi kia, cứ mỗi lần lên tàu là phải 1 tiếng sau mới đến nơi, lãng phí khá nhiều thời gian cho việc đi lại :(

Ngày 2: Busan - Gamcheon culture village - Seoul
Sau ngày đầu tiên là một chuỗi hành trình lên tàu, xuống tàu, đi bộ, vác đồ ko ngừng nghỉ thì sáng hôm sau bọn mình mở mắt ra đồng hồ điểm đúng 9h sáng trong khi dự định 3h chiều đã phải lên tàu về Seoul :)))))) thế nhưng vẫn thong thả đánh răng, rửa mặt, make up, dọn đồ ăn sáng chụp ảnh tao nhã sau đấy mới cong đít chạy ra bến tàu đi Gamcheon.

Đây là khu làng văn hóa, toàn nhà là nhà, mỗi cái 1 màu xếp trên 1 ngọn đồi :)))) cuối tuần nên ở đây cực đông khách du lịch, toàn người là người nhưng đường phố vẫn rất sạch sẽ + thêm thời tiết cực đẹp và bọn mình có HẲN 1 TIẾNG để thăm quan trong khi những người khác cần ít nhất 3 tiếng do việc quá lề mề huhu Khu làng này rất đẹp nếu có thời gian đi vào tận sâu bên trong, đường đi khá nhỏ và ngoằn nghèo lên xuống, chụp lên ảnh cực đẹp.

Đây là ảnh Gamcheon village

Tips:
* Từ bến tàu đến khu làng này có xe buýt phục vụ riêng, nhưng nên đi taxi, vừa nhanh vừa rẻ (3 người/xe/~ 4,000w vèo cái đến nơi, ko phải vì gần mà vì đi quá nhanh nói ko điêu đâu phải tốc độ của gió ý, mình k say xe bao giờ lúc xuống xe còn lảo đảo mấy phút, bạn mình lúc về còn nôn thốc nôn tháo ngay sau khi xe dừng
* Đi nhóm đông nên mua sim để mỗi khi lạc còn liên lạc đc cho nhau, bọn mình lạc nhau ở đây chia ra 2 nhóm, may mà 1 nhóm có cục phát wifi và nhóm còn lại vào quán cafe dùng ké wifi mới tìm đc nhau (HQ thật là tuyệt vời đi đâu cũng có wifi hết á)
* Nếu sử dùng Taxi, luôn luôn dùng bản đồ tàu điện ngậm bằng 2 tiếng Hàn và Anh vì lái xe taxi ở Busan ko phải ai cũng đọc đc tên ga bằng tiếng Anh, lúc từ Gamcheon ra tàu bọn mình đi taxi, vì bất đồng ngôn ngữ với lái xe bị đi nhầm mất 1 đoạn đường dài, lái xe sau đó lách luật đi tắt liền bị công an bắt phạt 30,000w, mình dùng mỹ nhân kế xin xỏ các kiểu mà anh công an nhất quyết ko tha, đến giờ vẫn áy náy với chú lái xe.

Sau 1 hồi lạc nhau r dọn dẹp đồ, bốc vác đồ cuối cùng bọn mình cũng có mặt đầy đủ ở Busan station lúc 5h chiều để đón chuyến tàu lúc 5h25 về lại Seoul là 8h tối.

Từ Seoul station chỉ mất 15p để về ga Hongik, tìm đến Bunk guesthouse mất thêm 5p đi bộ, vị trí quá lý tưởng tại khu Hongdae - trung tâm của các thể loại ăn uống, mua sắm (hầu hết bọn mình ăn và mua sắm ở khu này)

Bunk guesthouse phải nói là quá tuyệt ngoài sức tưởng tượng và giá cả thì cực hợp lý ~ 400k/người/đêm (bây giờ có thể đã tăng lên 1 ít), tóm tắt lại là góc nào ở Bunk cũng sạch sẽ và đáng yêu, anh chủ Brian nói tiếng Anh chuẩn, cực kỳ nhiệt tình và cẩn thận, tư vấn cho khách nên đi đâu, làm gì, cho khách mượn ô, thậm chí là order đồ ăn đêm cho khách :))))) đêm cuối cùng ở Bunk, anh chủ Brian còn mua bia và 4 con gà ăn chia tay bọn mình (trời ơi quá tuyệt vời, oppa I love you). Thêm 1 điểm cộng cho Bunk là có 2 phòng tắm và 2 nhà vệ sinh riêng cho 4 phòng sử dụng đều rất sạch, hầu như ko phải đợi bao giờ, có chăng là 6 đứa bọn mình đợi nhau thôi. Bunk còn có rooftop ở tầng 3 nhưng bọn mình chưa lên bao giờ vì toàn về sau 12h đêm và lúc đó thì đã quá lạnh để tận hưởng bầu trời Seoul.

Đây là ảnh Bunk guest house

Nhận phòng xong nghỉ ngơi 1 lúc thì 10h bọn mình lên đường đi ăn tối, Brian chỉ cho nhóm mình 1 quán nướng ngon, bổ, rẻ nên cả nhóm quyết định ăn luôn, đc cái nhóm mình có 1 bạn zai nhanh nhảu đoảng ko hiểu tìm đường kiểu gì vào luôn quán đắt gần nhất cả khu, mấy bác phục vụ thậm chí nghĩ bọn mình là người tàu nên thái độ cực khó chịu, giá thì trong khoảng 14,000w ~ 16,000w/150g nhưng mà về độ tươi ngon và mềm thì ko từ nào diễn tả đc huhu nghĩ đến lại thèm đáng đồng tiền bát gạo (tổng cộng bữa này hình như hết 80,000w mà chưa no tẹo nào). Ăn xong thì phải đi bộ cho tiêu thế là bọn mình quyết định đi bộ quanh khu Hongdae kết hợp mua sắm, tối thứ 7 nên 1h đêm đường phố vẫn rất đông vui, phố xá tập nập, nhạc nhẽo xập xình.

Đây là ảnh đĩa thịt nướng
Đây là ảnh khu vực Hongdae

Last edited:
À ra là vậy. Chị cảm ơn em nhiều. Chị cũng biết là đi có 1 ngày busan là quá ít nhưng vì chị đã đặt vé máy bay của VJ đi tổng cộng có 4 ngày HQ thôi. Ban đầu trong kế hoạch chỉ có đi Seoul thôi nhưng vì bố chị thik đi cả Busan nữa nên phải cố giành cho Busan 1 ngày. Đành phải khám phá thêm Busan vào đợt khác vậy

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back