What's new

[Chia sẻ] Hàn Quốc vào thu_Mùa lá rụng trong vườn

Lại một mùa thu nữa sắp đến, giờ này chắc có rất nhiều bạn đang chuẩn bị kế hoạch cho chuyến vi vu HQ mùa thu nhỉ. Với mình mùa thu Hàn Quốc đẹp, lãng mạn và đáng để trải nghiệm, nhất là kinh phí để đi Hàn Quốc hiện tại không quá cao

Mình từng nghe rất nhiều người chê HQ chỉ giỏi PR chứ thật sự không có cảnh quan gì đẹp. Là một người châu Á và cũng bị ảnh hưởng bởi làn sóng văn hóa HQ nên mình luôn cho rằng nhất định phải viếng thăm một lần, dù người ta cho chê xấu thì cũng phải qua để biết nó xấu như thế nào. Và chuyến đi HQ lần đầu tiên vào mùa thu năm 2016 đã không đạt kết quả như mong đợi, vẫn là mùa thu nhưng mình thấy nó "cũng được" chứ không có gì ấn tượng. Lúc đó mình đã nghĩ sẽ không bao giờ quay lại HQ nữa

Cơ duyên đưa đẩy làm sao mà mình lại "phải" đi HQ lần nữa vào mùa thu năm 2017. Lên đường trong trạng thái bất đắc dĩ thôi nhưng không ngờ lại được chiêm ngưỡng một HQ vào thu lộng lẫy hơn hẳn so với lần đầu. Kết quả là sau khi chuyến đi kết thúc mình đã gom hồ sơ để xin ngay visa multi 5 năm, bởi mình biết rằng tương lai sẽ còn phải quay lại nhiều lần nữa, hihi

Điều khác biệt duy nhất giữa hai chuyến đi của mình chính là thời điểm. Mình vẫn tưởng sớm một chút thì có sao, lá vẫn vàng đấy thôi. Nhưng khi được dịp so sánh, phải công nhận là thời điểm vô cùng quan trọng, cùng một thành phố, một con đường, một điểm đến mà vẻ đẹp là khác hẳn luôn trong khi thời gian hơn kém nhau chỉ có một tuần

Năm 2016 mình mua vé từ dạo tháng 4 trong khi biết rõ rằng đến tháng 9 lịch lá đỏ mới được công bố. Mình dựa theo những bài viết trước đó, đặc biệt là bài viết từ rất lâu của bạn hanhlienta có tựa đề "Thu ngũ sắc" - một bài viết đã thôi thúc mình nhất định phải đi HQ - theo đó mình chốt ngày đi là 30/10 - 04/11. Tháng 9/2016 lịch công bố lá đỏ ở Naejangsan là ngày 9/11. Như vậy có lẽ mình đi hơi sớm nhưng vẫn nghĩ không sao, hix hix

Năm 2017 do không có dự định từ trước nên mãi đến tận tháng 10 mình mới làm visa và book vé. Vì lịch tháng 9/2017 công bố mùa lá đỏ ở Naejangsan sẽ rơi vào 6/11 nên mình lựa ngày khởi hành từ 7/11 đến 12/11 và vô tình có một mùa thu đẹp ngoài mong đợi

Up trước tấm ảnh giới thiệu, chi tiết chuyến đi mình sẽ giới thiệu ở post tiếp theo

Last edited:
Ảnh không hiện ra người đẹp ơi. Qua kinh nghiệm vụ canh hoa vừa rồi thì thấy thời điểm thực sự quan trọng, kể cả hoa hay lá. Không đúng thời điểm ta sẽ thất vọng vì nó k lung linh như "ảnh" người khác post. Mà cái ác là vé thì ta phải chốt sớm để lấy giá rẻ, trong khi nàng thời tiết thì đỏng đà đỏng đảnh, mỗi năm mỗi khác, thậm chí đầu mùa dự báo khác, giữa mùa nó cũng khác rồi. Khó ghê vậy á

đúng thật ai chê HQ mùa thu là chưa đi đúng mùa & đúng chỗ rồi, mình đc dịp trải nghệm mùa thu HQ ở cả Seoul & Jeju, ko chê vào đâu được. Mùa hè đi HQ chán bao nhiu thì mùa thu tuyệt vời bấy nhiêu :LOL:

@4u4ever: công nhận nghề chơi cũng lắm công phu nàng ha. Giờ nhắc tới vụ canh hoa canh lá vẫn còn lạnh sống lưng. Tuy nhiên nếu đi nữa thì cũng lại phải bỏ công ra mà canh thôi bởi sự khác biệt là quá lớn mà, không đành lòng qua loa được

@phuongdt: đúng là đáng đồng tiền bát gạo nếu đi đúng mùa bạn ha

----
Trong suy nghĩ của mình, vé đi HQ so với mặt bằng chung là rẻ, thời điểm mình mua đã cận ngày đi thì cũng chỉ khoảng 6 triệu khứ hồi bao gồm hành lý. Một điểm bất tiện duy nhất là nếu đi hoàn toàn bằng VJA thì bạn phải bay về chuyến sớm lúc 06:45, muốn đi chuyến trễ hơn thì phải bỏ thêm tận 3 triệu nữa. Tuy nhiên hiện tại mình thấy có thể thay thế chuyến về lúc 20h của T'way, cũng khá tiện chứ không thì nguy cơ ngủ sân bay cũng hơi cao (như bọn mình dạo đó)

Do tiết kiệm thời gian nên mình book chuyến 2h sáng của VJA và đến sân bay Incheon lúc 9h sáng giờ địa phương. Sau khi làm thủ tục, nhận hành lý xong thì tụi mình di chuyển đến ga tàu để vào thành phố. Có rất nhiều cách để di chuyển từ sân bay vào trung tâm nhưng cách dễ dàng nhất vẫn là đi tàu. Sau khi nhận hành lý xong thì các bạn chứ đi theo biểu tượng Train là sẽ đến ga tàu thôi. Trên đường đi có một vài cửa hàng tiện lợi, ở đó có bán sẵn thẻ đi tàu T-money, nạp tiền luôn. Bằng không thì cũng có thể mua thẻ này từ VN, qua sân bay nạp trong cửa hàng tiện lợi hay nạp bằng máy trước ga tàu đều được

Tính theo chiều di chuyển thì từ trên arrivals lounge đến ga thì tàu Arex màu xanh vào thành phố nằm phía tay trái, phía bên phải màu đỏ là tàu Express. Tụi mình đi cái màu xanh. Tàu Arex đi một lèo sẽ đến ga trung tâm Seoul luôn

Đa phần mọi người đến Seoul hay ở khu Myeong dong. Lần trước tụi mình cũng vậy. Đây là khu tung tâm mua bán tấp nập với phố đi bộ, cửa hàng, siêu thị cứ ngồn ngộn cả lên. Tuy nhiên lần này tụi mình chọn khách sạn ở gần chợ Namdaemun, cách Myeongdong chừng 4' đi bộ và thấy hài lòng so với lần đầu

Khách sạn tụi mình chọn có cái tên rất phổ thông là Hotel Myeongdong, nó là một trong số một chuỗi khách sạn có tên tương tự, so với cùng tầm tiền cho lần book ở Myeongdong thì khách sạn này rộng rãi, tiện nghi hơn. Nó nằm gần lối ra số 7 của ga Hoehyeon. Từ cửa khách sạn rẽ phải là chợ Namdaemun sầm uất, có vựa trái cây siêu nhiều, siêu ngon và siêu rẻ. Rẽ trái có quán thịt nướng ngon quên sầu. Từ đây đi bộ đến City hall, Deoksugung, Myeongdong, Lotte Department chỉ mất vài phút, rất tiện lợi (chỉ lăn tăn một chuyện là từ dưới đất đi lên tầng 1 phải đi thang bộ, lên tầng 1 rồi mới có thang máy, hơi vất vả chút xíu)

Đến Incheon lúc 9h sáng, tụi mình ăn sáng, bắt tàu về trung tâm là vừa giờ nhận khách sạn luôn (thế nên mình luôn thích đi Hàn chuyến 2h sáng) Nhận phòng, chỉnh trang một tí xong là tụi mình tung tăng ra phố, hướng tới tháp truyền hình Namsan ở ngay gần đấy

Có thể với nhiều người tháp Namsan chẳng có gì đặc biệt, nhưng có lẽ đừng nên xem thường em nó mỗi độ vào thu bởi hễ cứ vào thu thì cái gì cũng có nguy cơ "vịt hóa thiên nga" cả. Một ngọn núi thấp đầy cây dại bỗng chốc hóa thành một khu rừng thu vô cùng lãng mạn ngay giữa lòng thành phố, đó là trường hợp của tháp Namsan

Do lăn tăn chơi bời nên mình đã chỉnh sai WB của máy ảnh, không để ý nên ảnh ra có hơi bị ám tím, dẫu vậy vẫn xin được nhấn mạnh thêm lần nữa là Namsan rất đẹp khi vào thu. Tiếc là tụi mình đến đó khi trời cũng nhạt nắng khá nhiều nên ảnh ọt khó mà chuyển tải hết vẻ lung linh của em nó

Một khu rừng với đủ lá vàng lá đỏ lá rụng và mang đầy hơi thở thiên nhiên thế này chắc cũng đã quá đủ cho một lần sống ảo giữa rừng chiều mùa thu rồi nhỉ, hihi

Last edited:
Ngày thứ hai ở Hàn Quốc, tụi mình dành cả ngày để đi tham quan cung điện. Do đã có kinh nghiệm từ lần trước nên tụi mình chỉ chọn đi tham quan 2 cung. Với tốc độ ngắm nghía, chụp choẹt của cả nhóm thì nhiêu đó cũng là đủ cho một ngày rồi. Mùa thu mà, cứ thong thả mà ngắm lá, vội quá lại mất hay

Từ khách sạn, tụi mình bật Google map và đi bộ đến Deoksugung, nhân tiện ngắm phố phường vào thu luôn, cũng gần chứ không xa

Buổi sáng sớm ở khu phố gần cung, vắng lặng và yên ả, rất thích

Khi bước vào khuôn viên cung điện cũng là một không khí rất yên tĩnh, còn sớm nên khách du lịch không qua nhiều, không uổng công tranh thủ dậy sớm

Một quán cf trong khuôn viên cung điện, lúc đi đến đây đột nhiên có cơn gió thổi, lá rụng xao xác

Sau cả "thế kỷ" thì cô ấy mới viết bài về cái chuyến đi mà cô ấy đã tỷ tê về plan trong topic nhà tôi cả tỷ năm trước ;)))))))

Chờ xem tới chừng nào thì cô ấy end được cái topic này hay lại bỏ dở như cái topic xuân đất bắc hehehe.

Hóng tiếp topic của chị, mùa thu Hàn Quốc tuyệt vời quá chị ơi :D
Làm em quyết tâm năm nay phải nhất định đi ngắm thu Hàn rồi :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back