What's new

[Chia sẻ] Hành trình 1 - Kinh nghiệm lang thang ở Rome

EM là mem mới,có hay vào diễn đàn để xem thông tin nhưng giờ thì quyết định chia sẻ ít thông tin cho bác nào cần,có gì sai các lão bối cứ chỉnh cho e ạ.=).EM đi Rome từ năm trước,bận bịu chuyện công việc nên giờ mới viết được.Bê từ blog qua luôn :D.Hy vọng sẽ có ích cho bác nào chưa có kinh nghiệm như e có thể sắp xếp lịch trình tương tự để có thể tham quan Rome

*Một vài lưu ý khi du lịch đến Rome mà mình nghĩ là cần thiết
A .Vé đi lại
Có nhiều hãng hàng không giá rẻ,mình đi Easyjet chất lượng khá ổn,đặt trước lâu tất nhiên sẽ giảm đc nhiều hơn

1.Nếu hành trình của bạn trong 3 ngày,Hãy mua EuroPass ngay tại sân bay trong quầy INFO 34€ bao gồm vé tất cả các phương tiện di chuyển và vé vào không phải xếp hàng ở đấu truờng La Mã cũng như chọn 1 bảo tàng tham quan miễn phí trong danh sách (trừ Vatican)

2.Nếu hành trình ngắn ngày,có nhiều lọai vé cho bạn chọn,vé đc bán nhiều ở quầy bán thúôc lá hay tại các nhà ga.Tùy theo tài chính và nhu cầu bạn có thể lựa chọn

B .Vị trí ở
Khách sạn thì có thể đặt trên trang booking.com

Tốt nhất là nên ở gần khu vực nhà ga Termini để đi đến các điểm tham quan chính trong thành phố(chi tiết sẽ có trong bài).Vừa tiện để đi tàu vừa tiện đi bộ nếu có sức vì bán kính thắng cảnh của Rome k quá lớn

C.Một vái lưu ý nhỏ khác:
-Tìm hiểu 1 số thông tin cơ bản về những nơi định đến (năm hình thành,ý nghĩa,đặc điểm nổi bật).Nó sẽ rất hữu ích khi bạn đặt chân đến những điểm đã định mà không chỉ nhìn ngắm mà hiểu rõ ý nghĩa của nơi đó
-Việc cần làm đầu tiên khi đến nơi bạn ở(khách sạn,Hostel.v..v) là xin ngay 1 tấm bản đồ du lịch,vạch sẵn từng ngày đi những đâu,hoặc có thể tham khảo lịch trình của mình ở phần sau.
-Nuớc Rome ở các vòi công cộng đều uống được,tìm 1 siêu thị nhỏ mua 1 đến 2 chai 1,5l giá khoảng 0,40€ rồi sau khi hết sẽ trút hết rồi đơm nước đầy lại,k nên mua ở các điểm du lịch vứa đắt vừa không chắc an toàn.
-Rome & Vatican nổi tiếng về tình trạng móc túi.Nói không với các cò du lịch dù hứa hẹn tới đâu.Ví tiền hay điện thoại để túi trước hoặc chỗ có thể kiểm sóat được.Lên tàu hoặc nơi đông người luôn hết sức tập trung
-Hãy sẵn sàng ''tra tấn'' đôi chân của bạn.:D.Hầu hết các điểm tham quan đều khá gần nhau,việc đi lại là luôn sẵn sàng với trường hợp tìm đi tìm lại đường mà không ra vì đường xá ở Rome rất ngẫu hứng và nghệ sĩ,chắc là để hợp với tính cách và con người ở đây

Thôi,hơi dài dòng rồi,,vào nội dung chính thôi.hehe =D

NGÀY 1 - Điểm đến chính : Đài phun nước Fontana di Trevi

Mình đến sân bay Flumini lúc 11h45,bạn có thể mua vé Bus đi từ sân bay về trung tâm và ngc lại ngay trên máy bay(m đi hãng giá rẻ Easyjet,giá 11€ 2 chiều).Lưu ý đây là vé đi riêng,k liên quan đến Europass hay vé đi trong thành phố như đã nói ở trên.

Về đến khách sạn sau 1 tiếng đi từ sân bay là 14h.Nghỉ ngơi và bắt đầu đi xung quanh đó.Mình ở ngay gần nhà ga chính Termini.Tìm đường tên Via Nazionale - là 1 đường khá lớn và mọi người ai cũng biết để có thể chỉ bạn,hoặc nếu ngại đi bộ
(có thể qua Termini tìm Bus có lộ trình đi ngang qua Nazionale,nhưng m nghĩ đi bộ bạn sẽ tham quan đc tốt hơn)
Trên đường đi qua Trevi bạn có thể tham quan được 3 quảng trường sau
Santa Maria Maggiore
Palazzo Delle Esposizioni
Quirinale
tất cả nằm trong bản đồ và trên đường đi của bạn,để ý 1 chút là có thể thấy.Đó là lý do mình ưu tiên cho việc đi bộ :D

Từ Via Nazionale bạn tìm đường đến quảng truờng Quirinale.Sau đó tiếp tục hỏi người ta,họ sẽ chỉ bạn.vì đến Trevi là 1 dãy những con phố khá chằng chịt mà chỉ có cầm bản đồ trên tay bạn mới có thể tìm ra
Đến lúc nào bạn đến 1 khu vực có cảnh sát trông coi và phải đi xuống nhiều bậc thang thì bạn gần tới Trevi rồi.Hãy liên tục hỏi những người xung quanh(các chú cảnh sát là 1 ý định không tồi).Để chắc bạn không đi lạc đường

DSC_0128 by dauchamhoidn412, on Flickr

Hãy đi Trevi vào buổi tối,ném 2 đồng xu,1 cho điều ước riêng bạn,1 cho dự định quay lại Rome lần nữa để lấy lại đồng này.Trevi là khởi nguồn mạch nước của cả Rome,là 1 trong số những đài phun nước đẹp nhất trên thế giới.

Kết thúc ngày 1,tiếp tục với ngày 2 với địa điểm chính là Colosseum - Đấu trường La Mã

----------------------
NGÀY 2 : Colosseum - Foro Romano - Palation - Quảng Trường Venezia - Đền Patheon

Ăn sáng xong bắt đầu xuất phát tại nhà ga trung tâm Termini bằng cách bắt tàu Metro Line B hướng Laurentina ,dừng ở bến tên Colosseo.Đến nơi là 10h30
*Nếu không có Europass,bạn sẽ phải xếp hàng khá lâu,nếu đi vé bình thường và muốn ít chờ thì nên đi tầm sau 12h trưa.
Colosseum là một trong những địa điểm tham quan không thể bỏ qua ở Rome,là nơi chiến đấu và biểu diễn của những chiến binh và thú dữ vào thời kỳ La Mã.

bw by dauchamhoidn412, on Flickr

DSC_0241 by dauchamhoidn412, on Flickr

Sau khi tham quan xong Colosseum,bạn đi bộ sang khu quảng trường Foro Romano và Đồi Palation-nơi hình thành sơ khai ra thành phố Rome.(Europass cho phép bạn được miễn phí vào cả 2 khu vực này)

Palation by dauchamhoidn412, on Flickr
Nhìn từ đồi Palation về điện Capitol

Đi bộ xuyên qua Foro Romano,bạn sẽ bắt gặp 1 quảng trường rất rộng,tọa lạc là 1 khối khiến trúc hoàn toàn màu trắng bằng đá cẩm thạch.Đó là Venizia.Một trong những quảng trường lớn nhất ở Rome-là mốc số 0-trung tâm thủ đô nước Ý(tương tự hồ gươm ở Hà Nội)

Sau khi tham quan Venezia,bạn tìm đường đến Đền Thờ Pathenon,một trong những điểm đến thu hút nhất tại Rome.Vì đường đi khá lằng nhằng,(mất gần 1 tiếng để tìm).nên bạn có thể để ý hướng dẫn sau để tránh mất thời gian.
Từ hướng chính của tòa nhà màu trắng tại Venezia,bạn đi thẳng theo hướng 12 giờ,đến cuối,gặp một con đường lớn tên là Plebiscito.Rẽ trái đi theo đường đó cho đến gặp Via Argentina(bạn nên xem bản đồ để nắm rõ tên cũng như hướng đi).Sau đó rẽ phải vào hướng Pathenon.
Pathenon là ngôi đền dành cho mọi vị thần,được xây dựng từ hơn 2000 năm trước,nổi bật với mái vòm có độ lớn vượt xa những công trình trước và sau đó 20 thế kỷ.Để hiểu hơn về công trình,bạn nên tìm hiểu kỹ,ghi chép để đến lúc đến sẽ thấy thú vị hơn với công trình này

Vì đi trễ nên lúc đến rất đông,mọi người nên đi từ 14h-16h là vừa

Sau khi xong,bạn có thể bắt bus X40 tại V.T Argentina đối diện đường để về Termini nếu không muốn đi bộ tham quan gì thêm.
------------------------------------

NGÀY 3 Thánh đường Vatican

Vatican là 1 quốc gia độc lập,nằm trong lòng Rome.Để đến Vatican,bạn bắt Metro Line A đến Ottaviano,xuống tại đó và đi bộ theo chỉ dẫn hoặc hỏi người dân để đi bộ vào khu vực Vatican.

*Lưu ý không nhận bất kỳ quảng cáo hay mời chào từ những người nhận là HDV du lịch.Chỉ trừ
lên đỉnh Rome,còn lại tham quan thánh đường hoàn toàn miễn phí.
Chi phí tham quan đỉnh -đi thang máy + ~300 bậc thang : 7€ hoặc ~500 bậc :2€

vatican by dauchamhoidn412, on Flickr

Nên đi buổi sáng sớm,đầu tuần hay đầu buổi để không phải xếp hàng.Thông thường bạn phải xếp hàng từ 1 đến 2 tiếng để vào thánh đường,cá biệt có thể đến 3 tiếng nếu hôm đó được miễn phí vé lên đỉnh.Vào chủ nhật cuối cùng của tháng ,Giáo Hoàng sẽ có buổi nói chuyện,thành ra nếu đúng dịp bạn nên đi,tuy nhiên thời gian và du khách sẽ đông hơn bình thường.Rất may hôm đi đến nơi là 9h30 ,không sớm nhưng chỉ xếp hàng khoảng 5 p là vào được trong,nhưng lúc ra thì hàng đã dài đến hàng trăm mét.

DSC_0271 by dauchamhoidn412, on Flickr

Một góc trong thánh đường

Có tập tành quay lại chút nhưng k đc như ý,hy vọng lần sau sẽ khá hơn.Các bác gạnh đá e nhẹ nhẹ ạ :gun
[video=youtube;nIwCrUjEIgY]https://www.youtube.com/watch?v=nIwCrUjEIgY[/video]

Đọc bài của bạn mà nhớ t/p này quá, thời gian chớp mắt trôi qua, đã hơn 1 năm kể từ khi mình đặt chân tới đây. Giờ vẫn nhớ như in cảm giác được ở Rome - t/p Tình yêu vào đúng ngày 14/2.

Sân bay chính ở Rome là Fiumicino hay Leonardo Da Vinci
Nơi tụ họp của người La Mã cổ gọi làm Forum Romano
Bạn lưu ý viết đúng chính tả để người chưa đến dễ tìm :)
Pantheon hay Trevi ko khó tím đâu, trên bất cứ bản đồ du lịch nào cũng có thể thấy rõ. Khoảng cách giữa hai địa điểm này ko đến 1000m.
Có thể đi Trevi, Pantheon Venezia Piazza và buổi sáng cho đến độ 2h chiều thì qua Colosseum rồi Forum Romano cho đỡ nắng nóng

Với thời gian 3 ngày, nên có Roman Bath, Spanish Steps, Piazza Navona và Piazza Del Popolo.
Quyển Thiên thần và Ác quỷ của Dan Brown là sách hớng dẫn du lịch rất tốt :)

Cuối tháng 6 mình định đi Ý nhưng mình vào trang easyjet thấy vé 2 chiều khá đắt ( chiều đi 34e, về 55e). Bạn có thể cho mình đường link mua vé của bạn được không? Đây là lần đầu mình đi châu Âu. Cám ơn bạn nhiều

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,950
Latest member
tentacoin11
Back