What's new

[Chia sẻ] Hành trình Đài Loan tháng 4/2018

Trước tiên mình xin nói 1 chút về xin visa, đây là những điều mình copy trên mạng và từ thực tế bản thân mình, mình muốn chia sẻ cùng các bạn để các bạn có 1 chuyến đi thật an toàn, tiết kiệm và vui hết cỡ nhé.

Khâu chuẩn bị: (update tháng 3/2018)
1. Hộ chiếu có thời hạn 6 tháng trở lên bản gốc (có ký tên), phô tô các trang visa và dấu xuất nhập cảnh trên hộ chiếu và photo Hộ chiếu.
2. Tờ khai xin cấp thị thực (ký tên, dán ảnh): điền tại trang web https://visawebapp.boca.gov.tw (General Visa), sau đó in ra nộp cùng các giấy tờ liên quan khác.
3. 2 ảnh 4x6 nền trắng chụp trong vòng 3-6 tháng (dán 2 ảnh này vào góc trên bên trái của đơn xin visa luôn nhe, dán cạnh nhau).
4. Hộ chiếu (còn thời hạn từ 6 tháng trở lên) và photo Hộ chiếu
5. Chứng minh nghề nghiệp của du khách (Hợp đồng lao động, BHYT, BHXH …). Nộp bản phô tô, bản gốc kèm theo để đối chiếu xong trả lại.
6. Đơn xin nghỉ phép có dấu và ký tên của chủ quản công ty. Nếu là giám đốc thì chỉ cần giấy phép đăng ký kinh doanh của công ty.
7. Chứng minh tài chính (sổ tiết kiệm). Nộp bản phô tô, bản gốc để kèm theo đối chiếu xong trả lại.
8. Booking vé hai chiều.
9. Booking khách sạn.
10. Hành trình du lịch Đài Loan. (làm bằng tiếng Anh)
11. Phí làm visa (50USD đối với trường hợp lấy sau 5 ngày làm việc, 75USD đối với trường hợp lấy sau 2 ngày làm việc). Lưu ý: chỉ thu USD.
12. Công dân Việt Nam nếu đáp ứng điều kiện dưới đây sẽ được miễn thị thực nhập cảnh Đài Loan: Công dân Việt Nam có thẻ cư trú vĩnh viễn, thẻ cư trú hoặc visa còn hiệu lực hoặc đã hết hạn trong vòng 10 năm trở lại đây của các nước Mỹ, Canada, Nhật Bản, Australia, New Zealand, Anh, các nước Schengen và Hàn Quốc sẽ được được cấp chứng nhận cho phép nhập cảnh Đài Loan nhiều lần, lưu trú trong thời gian 30 ngày. Tuy nhiên, cần đăng ký online để được xét duyệt, sau khi được chấp thuận in ra bản giấy cầm theo khi nhập cảnh mới có thể làm thủ tục lên máy bay và nhập cảnh.

Cách thức xin miễn thị thực:
- Đăng ký visa miễn phí trực tuyến tại địa chỉ: https://niaspeedy.immigration.gov.tw/nia_southeast
hoặc https://immigration.gov.tw => Online Application =>(5)
- Sau đó phải in tờ khai miễn thị thực để nhập cảnh Đài Loan. Lúc đầu mình hơi lo về khoản này, nhỡ qua đó người ta ko chịu đuổi về làm visa chắc chết mất. Nhưng mọi việc suông sẻ, lúc ra Tân Sơn Nhất thì cô tiếp tân đã kiểm tra visa, passport và tờ khai này rồi nên anh em an tâm nhé.

Nộp hồ sơ:
- Mình đến Văn phòng Kinh tế Đài Bắc số 336 Nguyễn Tri Phương Quận 10 lúc 6g40 sáng. Đứng ở đó khoảng 15 người.

- Gửi xe: các bạn đến Văn phòng Kinh tế Văn hóa Đài Bắc thì nhìn đối diện có hẻm rộng, bảng ghi Khu phố văn hóa màu xanh thì chạy vô khoảng 10m, nhìn bên tay trái có chỗ ghi gửi xe của 2 vợ chồng già người Hoa. Gửi 10k/chiếc.

- Lát vô trong lấy số thì đến số 30 ??? Ko hiểu sao luôn, 1 là gia đình cử người xếp hàng đại diện. 2 là cò xếp hàng dùm. 3 là loại người giả bộ vô đứng nói chuyện rồi trà trộn vô luôn (loại này đáng lên án nhất).

- Đến 9g đúng thì mọi việc hoàn tất. Quầy xin visa du lịch số 16 cũng khá nhanh. Có khi gọi liền 4-5 số. Chắc là đi dạng đoàn.

- Sau đó đến quầy số 7 đóng tiền. Mỗi người là 50 USD (nhớ chuẩn bị tiền đô vì họ không nhận tiền Việt). Lấy biên nhận và chờ ngày lấy. Mình nộp 22/3/2018, ngày hẹn lấy là 29/3/2018. Đúng 5 ngày làm việc. Lưu ý trên visa có chữ “Hồi báo” nghĩa là khi đi Đài Loan về phải đến đây trình diện nhé.

Lấy hồ sơ:
- Mình đến lúc 12g45. Xếp hàng rất đông, có một số người chắc do sáng đông quá, chiều tiếp tục nộp. Chờ đến 13g thì cửa mở, xếp hàng lấy số, 13g30 thì mở cửa cho vào. Lấy visa lúc 13g45.
- Mình đi lấy dùm người khác (do mình đã có visa Úc còn hạn). Chỉ cần mang CMND hoặc passport theo kèm giấy chứng nhận quan hệ với người làm visa là được.

Một chuyện rất quan trọng là trong biên nhận mình có chữ Hồi báo, nghĩa là khi đi về bạn phải vô báo, khi vô thì lúc nào cũng được và không cần xếp hàng lấy số, chỉ khoảng 10 phút là xong.

Hành trình của mình là đến Cao Hùng trước, sau đó mới đến Đài Bắc rồi về TPHCM từ Đài Bắc luôn. Làm như vậy thấy cũng hay vì:
1. ĐB nhộn nhịp và nhiều nơi để đi hơn CH
2. Rẻ hơn chiều ngược lại

Mình đi của Vietjet air. Tại mua cũng cận ngày (trước 1 tháng) nên giá cũng ko thấp lắm. Nhưng có điều đi của VJ thấy nó bèo nhèo quá.
1. Lên máy bay mua bán đồ ăn tùm lum, thấy xô bồn quá
2. Món cơm đặc biệt mặn, ko ăn được
3. Món ăn chính của VJ là ... MÌ GÓI
4. Ghế máy bay của VJ không ngả ra sau được nên bạn nào đi xa (tầm hơn 3 tiếng) mình khuyên ko nên mua VJ vì ko ngủ được mà ngồi rất khó chịu vì các hàng ghế được xếp rất khít, do đó việc di chuyển của bạn vô cùng khó khăn. Mỗi di chuyển của bạn sẽ ít nhiều làm ảnh hưởng đến khách khác.
5. Bàn ăn thì ngay ngực. Ăn phải cúi mặt sát xuống. Ôi thôi khó chịu vô cùng.

Last edited:
Mấy cái tàu đó đều cũ như nhau bạn ơi, quan trọng là cái đi từ Chiayi lên nó có ghế ngồi chia ra cho từng người đàng hoàng. Mình không biết là ko đặt trước có được không, chứ lúc mình về thấy có người mua vé tại Fenqihu, có người lên tàu lúc giữa đường và có người đứng.
Còn bus lên Alishan sẽ dừng trạm cuối ở Seven Eleven, bgay trước cổng vào khu bảo tồn, hotel nhà nghỉ đều phải qua cổng đó mới vào được. Cái tàu đỏ đi đến Fenqihu không có miếng Lá đỏ nào đâu, toàn xanh thôi :))

Cám ơn bạn tư vấn nhiệt tình cho mình, mình đã book phòng ở Alishan để sáng ngắm bình minh như bạn chỉ, mình ở 1 đêm ở Alshan, sáng chơi ở đó xong bắt bus về Fenchihu, nếu mình mua vé đc cái tàu đỏ thì mình đi tàu đỏ, còn ko mình đi dạo ăn trưa ở Fenchihu xong mình bắt bus về Chiayi rùi mua vé tài về Đài Bắc.

Bạn cho mình hỏi thêm xíu nữa là, vé tàu cao tốc hơi chát, nên nếu chiều từ Chiayi về Đài Bắc mình đi tàu thường thì có cần mua vé onl trước ko ạ? hay về tới Chiayi Station có kịp chuyến nào thì mình mua chuyến đó ngay tại ga ạ?

Với cái Fenchihu có đẹp để cần ghé qua ko ạ? hay từ Alishan về thẳng Chiayi ạ? tại mình thấy review trên mạng nói ở đó có phố cổ, mà về Đài bắc mình cũng đi phố cổ Jiufen.

Mình đi cuối tháng 11, mà ko có lá đỏ để ngắm hả bạn :(

Trên thị trấn gần nhà ga Alishan có 3 chuyến tàu còn hoạt động đi loanh quanh ở đó, trong đó có 1 chuyến duy nhất đi ngắm bình minh lúc sáng sớm 4-5h. Còn chuyến tàu Alishan Forest Railway từ Chayi tới Fenqihu chỉ có xuyên núi đồi và rừng cây xuyên qua rẫy của người bản địa.
Nếu bạn dư dả kinh tế thì nên ngủ lại Alishan một đêm theo lịch thế này:
-Đi thẳng bằng bus lên Alishan từ HSR Chayi.
-Đến nơi check in ks, tham quan, để đi lòng vòng hết mọi chỗ trên đó phải hơn 4 tiếng nếu như muốn đi tàu trên đó vì mỗi giờ tàu chỉ chạy 1 lần. Mua vé sáng ngắm bình minh.
-Sáng đi xem bình minh. Sau đó đi bus xuống Fenqihu. Ghé đó đi lòng vòng tham quan rồi ngồi tàu leo núi đi xuống ga TR Chiayi nếu mua được vé, không thì đi bus.
bạn ơi bus đi từ Alisan đi Fenqihu chạy bao lâu và bắt thế nào, có nhiều không bạn? mình cũng đang lăn tăn vấn đề này. cảm ơn bạn

https://www.taiwantrip.com.tw/line/11?x=3&y=2
Bạn vào đây xem giờ khởi hành và các line đi Alishan A, B có ghé qua Fenqihu nha. Line A xuất phát từ HSR Chiayi còn B từ TR Chiayi.
Từ Alishan đến Fenqifu đi bus khoảng 1h thôi và số chuyến ghé Fenqihu cũng có hạn.
Trước cổng vào khu bảo tồn là Seven Eleven, ngày về bạn ra đó mua vé xe bus. Chuyến 10:10 đến Fenqihu lúc 11:10. Ăn uống chơi lòng vòng rồi đi tàu xuống hoặc đi bus xuống. Bảng giờ giấc pdf down được trong link mình gửi. Hồi mình đi đón chuyến 10:10 từ Alishan xuống, khá đông người, bạn nên ra 7-11 sớm mua vé rồi xếp hàng để được ngồi.
Hồi mình đi đầu tháng 11 không thấy Lá đỏ nào cả. Mình ở Nhật thấy lá đỏ rồi nên sang Đài cũng không để ý lắm.
Ở Fenqifu có mấy con đường nhỏ xinh cũng hay lắm, có con đường làm bằng gỗ đi len lỏi trong rừng nữa. Đợt đi mình không có thời gian nhiều nên không đi hết được để coi con đường đó dẫn đến đâu.
Các bạn book hotel trên Alishan thì nên xem coi nó có gần ga Alishan ko nhé, nếu gần gần đó là đúng, còn không thì coi chừng chỗ khác vì Alishan là tên ngọn núi rất rộng lớn chứ không riêng khu vực gần ga. Chúc các bạn đi chơi vui vẻ.

Cám ơn bạn tư vấn nhiệt tình cho mình, mình đã book phòng ở Alishan để sáng ngắm bình minh như bạn chỉ, mình ở 1 đêm ở Alshan, sáng chơi ở đó xong bắt bus về Fenchihu, nếu mình mua vé đc cái tàu đỏ thì mình đi tàu đỏ, còn ko mình đi dạo ăn trưa ở Fenchihu xong mình bắt bus về Chiayi rùi mua vé tài về Đài Bắc.

Bạn cho mình hỏi thêm xíu nữa là, vé tàu cao tốc hơi chát, nên nếu chiều từ Chiayi về Đài Bắc mình đi tàu thường thì có cần mua vé onl trước ko ạ? hay về tới Chiayi Station có kịp chuyến nào thì mình mua chuyến đó ngay tại ga ạ?

Với cái Fenchihu có đẹp để cần ghé qua ko ạ? hay từ Alishan về thẳng Chiayi ạ? tại mình thấy review trên mạng nói ở đó có phố cổ, mà về Đài bắc mình cũng đi phố cổ Jiufen.

Mình đi cuối tháng 11, mà ko có lá đỏ để ngắm hả bạn :(

Tàu thường cũng có nhiều loại lắm bạn, Local đi rất lâu, Express chừng 5h, Limited Express chừng 3h-3h30p. Mình thường hay đặt trước trên mạng ngày giờ chuyến tàu trước khi đi để có được chỗ ngồi cho đỡ mệt.
Các chuyến Limited Express tên Puyuma và Taroko bắt buộc phải đặt trước nếu muốn lên, hoặc có thể mua trong ngày nếu còn vé ngồi, 2 loại này hình như không cho đứng, nếu lên nhầm không mua vé có thể bị phạt thêm 50% vé tàu.
Còn tàu Limited Express Tze Zhang cũng có chế độ ngồi theo ghế chỉ định, nhưng có thể đứng được nếu số ghế ngồi đã được mua hết, nên nếu muốn đi tàu này thì không cần đặt trước, tới ga mua cũng được. Bạn google search Taiwan Railway Timetable sẽ ra trang web tra giờ tàu và giá vé cùng với trang liên kết đặt vé trước. Nếu bạn có lịch trình cụ thể thì nên đặt trước để được ngồi. Mình không biết đến trễ có được sử dụng vé hay không nhưng hồi mình đến sớm hơn dự định, người ta đổi cho mình chuyến sớm hơn một chút. Còn mua vé tàu qua mạng trước, có thể refund nếu bạn không sử dụng nó. Vé tàu cao tốc thì bạn có thể lên kkday đặt để được giảm giá 20%, hoạc vào chính trang web HSR xem thử, tuỳ chuyến tuỳ thời gian, có khi được giảm đến 35%. Thường mình mua giảm giá 20% của kkday là thấy hời rồi :)

Tàu thường cũng có nhiều loại lắm bạn, Local đi rất lâu, Express chừng 5h, Limited Express chừng 3h-3h30p. Mình thường hay đặt trước trên mạng ngày giờ chuyến tàu trước khi đi để có được chỗ ngồi cho đỡ mệt.
Các chuyến Limited Express tên Puyuma và Taroko bắt buộc phải đặt trước nếu muốn lên, hoặc có thể mua trong ngày nếu còn vé ngồi, 2 loại này hình như không cho đứng, nếu lên nhầm không mua vé có thể bị phạt thêm 50% vé tàu.
Còn tàu Limited Express Tze Zhang cũng có chế độ ngồi theo ghế chỉ định, nhưng có thể đứng được nếu số ghế ngồi đã được mua hết, nên nếu muốn đi tàu này thì không cần đặt trước, tới ga mua cũng được. Bạn google search Taiwan Railway Timetable sẽ ra trang web tra giờ tàu và giá vé cùng với trang liên kết đặt vé trước. Nếu bạn có lịch trình cụ thể thì nên đặt trước để được ngồi. Mình không biết đến trễ có được sử dụng vé hay không nhưng hồi mình đến sớm hơn dự định, người ta đổi cho mình chuyến sớm hơn một chút. Còn mua vé tàu qua mạng trước, có thể refund nếu bạn không sử dụng nó. Vé tàu cao tốc thì bạn có thể lên kkday đặt để được giảm giá 20%, hoạc vào chính trang web HSR xem thử, tuỳ chuyến tuỳ thời gian, có khi được giảm đến 35%. Thường mình mua giảm giá 20% của kkday là thấy hời rồi :)

Bạn ơi, bạn có rành về thẻ Easy card ko cho mình hỏi xíu, nếu mình mua 1 thẻ easy card mà dùng cho 2 người có đc ko ạ?hay bắt buột là 1 thẻ 1 người ạ?

Bạn ơi, bạn có rành về thẻ Easy card ko cho mình hỏi xíu, nếu mình mua 1 thẻ easy card mà dùng cho 2 người có đc ko ạ?hay bắt buột là 1 thẻ 1 người ạ?
1 thẻ dùng cho 1 người chứ, ngoài Easy card ra bạn có thể mua loại thẻ khác cũng dùng được vì khi đến Cao Hùng không có bán Easy card

1 thẻ dùng cho 1 người chứ, ngoài Easy card ra bạn có thể mua loại thẻ khác cũng dùng được vì khi đến Cao Hùng không có bán Easy card
Cám ơn bạn, mình tưởng giống như mình coi trên film đó, lên xe bus 1 thẻ mà quẹt 2 lần cho 2 người, nên mình hỏi là mua 1 thẻ mà dùng 2 người đc ko đó ạ :D

Hi các bác, tháng tới em tính đi Đài Loan mà đang băn khoăn đoạn di chuyển từ Sun Moon Lake qua Hua Lien. Em check trên mạng thì vẫn có bus đi thẳng luôn mà ko phải quay lại Taipei, cụ tỉ cung đường:

Sun Moon Lake - Chung Hwa Telecom chuyển bus đi đến Puli, chuyển bus đi Dayuling rồi đến Hualien.

Thấy bảo đường đi cung này rất đẹp vì đi xuyên qua Taroko National Park.

Có bác nào đã đi bằng bus rồi thì cho em xin thông tin vs ạ! Chin cảm ơn các bác ^^

Hi các bác, tháng tới em tính đi Đài Loan mà đang băn khoăn đoạn di chuyển từ Sun Moon Lake qua Hua Lien. Em check trên mạng thì vẫn có bus đi thẳng luôn mà ko phải quay lại Taipei, cụ tỉ cung đường:

Sun Moon Lake - Chung Hwa Telecom chuyển bus đi đến Puli, chuyển bus đi Dayuling rồi đến Hualien.

Thấy bảo đường đi cung này rất đẹp vì đi xuyên qua Taroko National Park.

Có bác nào đã đi bằng bus rồi thì cho em xin thông tin vs ạ! Chin cảm ơn các bác ^^
............

Mình mới đi về, phải qua Đài Bắc mới đi Hoa Liên được. Mình có hỏi vài bạn sống lâu năm ở Đài Loan, các bạn bảo đi xe ô tô mệt và mất sức lắm. Cung đường đẹp nhưng phù hợp với tự thuê xe ô tô hoặc phượt xe máy hơn. Mình đến Hoa Liên có xe cá heo, muốn chia sẻ với bạn!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,194
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back