What's new

[Chia sẻ] HÀNH TRÌNH ĐỘC HÀNH XUYÊN VIỆT

--BnMJ34pzpa2LNstKu8s3AFsZAzzqTlxgxtAckbxNnP0CjvdkOhKs0oFMnrqhdZfUN-ikjN8uhyNHqSB98dEo4P7vsDtKzOdGxSWVptowyP0qDaEMaG1H5_yOZQismUiKMUb6sTQOCuQb7nBeCKoAg

Đây là chuyến đi xuyên Việt đã được ấp ủ suốt 5 năm trời, từ khi bắt đầu tham gia cung đường phượt bụi, được du lịch miễn phí qua những khung hình tour du lịch xuyên Việt của các idol, mình đã mong sẽ có ngày đc lang thang trên khắp mọi nẻo đường tổ quốc. Bài viết này khá dài sẽ giải đáp các thắc mắc về một chuyến du lịch xuyên việt bằng xe máy, về việc nữ có nên độc hành hay không??? Đây chỉ là kinh nghiệm cá nhân, nên các bạn lưu ý chỉ mang tính tham khảo thôi ạ. Vì mình cũng từng tham khảo rất nhiều bài đăng trên nhóm nên mới có đc hành trình này, nên cũng rất mong bài viết sẽ giúp ích cho ai đó.​
AvOPFnXidfF8yThmdzT0Noz5lbUyW0rwVzJV3gK0wjfMiAtkZEVGyeBcb5DUdkirLG4qx8e1KQ_DSdgyXMqcgRmMLFBc3AQKurohCNYVYL1GAA65H3maPf3P8u2H8oBz_bpSZk6i6XqMGm3GwrOfMB0

• Thời gian: cuối t.5 đến cuối t.7, tổng là 64 ngày
  • Phương tiện: NVX của Yamaha (xe tay gar 155)
  • Số km đã đi: 8.526 km
  • Tổng tiền đã chi: 38.499.000
(Mình đi khá dài ngày nhưng có đến khoảng 20 ngày ở nhà bạn và họ hàng nên chi phí mới chừng đó, chứ đi một mình thường khá cao, nhất là mình không dám ngủ phòng dorm nên tốn kha khá tiền ngủ). Trong đó:
  • Xăng: 3.225.000
  • Nhớt: 812.000 (5 bình)
  • Bảo dưỡng xe: 1.245.000
Còn lại là các chi phí khác

Mình thấy về chi tiêu những những ngày mình đi (ko ở nhà người quen) chi phí sẽ dao động rơi vào tầm 500 - 700k, bạn nào muốn dự trù kinh phí đi cứ lấy 700k nhân số ngày đi là đc.
  • Mình đã chein đủ 4 cực: Nam, Đông, Bắc, Tây
  • Đã chinh phục 4 tứ đại đỉnh đèo: Mã Phì Lèng, Ô Quy Hồ, Khau Phạ, Pha Đin.
  • Tỉnh miền biển thích nhất: Ninh Thuận
  • Tỉnh miền núi thích nhất: Hà Giang
  • Đèo thích nhất: Hải Vân, Mã Phì Lèng
  • Những địa điểm ko thể bỏ qua: Cung ven biển Ninh Thuận, công viên đá Ninh Thuận, cung treking cực đông (Vạn Ninh, Khánh Hòa), Đèo Hải Vân, Vịnh Hạ Long (Quảng Ninh), Hà Giang
gs183bAXGYi-I0qcd4QT8CTlSsTxnDeNKUMBKSetc66bWO1be3gvX0k7AV6Cdg1-gH4fnvXoz5POb_p8DJnQZFqpO7CpgBN0AqodIw_E7tln5w8mEsk0rgLIDW8Tm3CQHVJub9fMfrCdZCRYfvJRk_c
- Không bị các anh áo vàng thổi lần nào, vì mình chạy khá chậm, đúng luật.
  • May mắn nhất: là không bị lủng lốp hay hư xe.
  • Lo lắng nhất: khúc chạy Trường Sơn Đông sợ bị hư xe vì nhiu đoạn khá vắng vẻ hiii... may mà ko sao
  • Tiếc nuối nhất: dự định sẽ ghé Đà Lạt nghỉ dưỡng vài ngày rồi mới kết thúc hành trình, mà Cơ quan gọi về sớm nên ko có Đà Lạt trong hành trình xuyên Việt, đây là một nuối tiếc lớn, vì Đà Lạt là nơi mà 1 năm mình có thể đi bao nhiêu lần cũng ko chán.
  • Thú vị nhất: đó là những cuộc gặp gỡ trên chặng đường dài, dù chỉ ngắn ngủi nhưng là những khoảnh khắc đẹp nhất của hành trình này (phần này mình sẽ dành để viết 1 bài riêng sau ạ)

Và mặc dù thời gian khá nhiều, nhưng thực ra còn nhiều tỉnh thành và nhiều nơi mình chưa ghé được vì nhiu lí do, nhưng như một idol từng nói với mình, hành trình xuyên Việt lần đầu không cần đi hết, để có lí do lần sau lên đường hiii...
NHỮNG CÂU HỎI NHIỀU NHẤT MỌI NGƯỜI HAY HỎI TRONG MỘT HÀNH TRÌNH ĐỘC HÀNH XUYÊN VIỆT CỦA MỘT CÔ GÁI: sao lại đi có một mình? không sợ ah? sao không kiếm anh nào đi cùng? sao dám đi một mình? sao không đi theo team????​
yrg0-_K2TWdtKorcfPPAenWAJLOlkb7Umg_a-SbUceXsjVW1pyGNFiZcFHiodbNsc1Pkv__LMRWldhLFq-jkwWK7nxN4b6OvUL0nlMWcy2PrkY3ssAcmwhIRl7l9C-aZ6VQWXQWUXN7x3CDNypRJN8M

Thực ra với 5 năm đã từng đi phượt, đa phần mình đi một mình, thỉnh thoảng có chở bạn, hay cháu đi cùng, nhưng mình thấy thích độc hành hơn; nhất là một chuyến đi dài thì rất khó kiếm người có cùng thời gian, cùng sở thích để đi cùng nhau một cách thoải mái nhất.
Không cần một anh nào, hay một team nào các bạn nữ vẫn có thể đi 1 du lịch xuyên việt tự túc mình nha, mình và một số bạn nữ đã hoàn thành chuyến xuyên Việt là một minh chứng xác thực nhất. Bạn chỉ cần chuẩn bị kĩ về xe cộ, tiền bạc là ok. Nếu bạn còn e ngại, có thể bỏ qua những cung đường quá vắng vẻ. Còn nếu bạn vẫn quá nhiều băn khoăn thì nên tìm bạn đồng hành.​
5c40MHeeqNmZ7ln50KWwyWALCa3W64BausjJVGhHW7IUNCRtyvX19t6nDoQ2flC72cW1qT1GyATWJNrFqXcZAT4bVJUoOxSUI44ln1uqPUhTLAMCT6JZdq1G-LEemo5tybeaHubZWcIPMfWdsG8JhsE

Mình là con gái mà ko biết sợ ah??? Thực sự có thể do mình may mắn trong 5 năm qua cũng như 64 ngày xuyên Việt vừa rồi, mình không hề gặp người xấu, toàn gặp những con người chất phát, thật thà, nhiệt tình và vui vẻ. Mình thấy xác suất để gặp người xấu ở những cung đường vắng vẻ rừng rú thấp hơn rất nhiều so với thành thị. Và một cô gái đi xe một mình thường đc giúp đỡ nhiệt tình khi có chuyện gì xảy ra.
SyRFaVskUFyo6dacfMHk4Ay7nb7pMKPcfy81NVzBy3Asy99uu56xJ8AHnYtKJHY9Gosj-VcEqcZoWd70eCgiFKN96lOcXWrDZ5pGlPKvwG2PJgvAsoDjawmsSDY6G1eLB6MMnGvkRiDDUUyXBxy2A50

Mình là một người xác định phương hướng rất kém, sức khỏe thì bình thường nhưng vẫn hoàn thành được chuyến đi này vì mình biết rõ nhược điểm của bản thân và tìm cách khắc phục. Xác định phương hướng không tốt thì những đoạn đường khó bạn cần lên lịch trình chi tiết, để khỏi chệch hướng khỏi cung đường. Sức khỏe không tốt thì bạn cần nhiều thời gian và tiền để vừa đi vừa nghỉ ngơi để lấy lại sức.
Ufb3F6MY18t2vucGM7JsXnSZvraHFrjPfTn_NvUaRu9X6WrgZyX700La4qAkS1EEllqkG3tArEO4nL7v5o5D2ROy7tGUpGcE0Gxl8NKzOR02p0ZSISehVUJErZp9Y7yDlhgLCuuZx_awLEuKaB9ZdvE
Vấn đề tiền bạc, các bạn hay hỏi tiền đâu để đi??? bạn phải làm việc thôi, ai cũng vậy hiii... sau đó tùy vào thời gian và số tiền bạn lựa chọn 1 hành trình phù hợp với bản thân, đơn giản như đi từ Sài Gòn ra Hà Nội cũng là một hành trình xuyên Việt đáng tự hào ùi, bạn không cần phải so sánh hành trình mình với bất kì ai, vì mỗi hành trình đều là những trải nghiệm riêng quý giá của mỗi người.
fjq9MIyv_Js4y_xecanEJnw7iwZryRqG31AdCuXzGP1BuG4HOKtlYEl2z4QE21Ftl33LwQXE-1LYwnS0ycuIOpfwQ0j1WOTxny7n8qCV5O3hjHIOkIQ9m1HdLDd1NceMqlK4B-5cGTsgpVUq_TGhGE0
Bạn nào muốn tìm hiểu kĩ về chuyến du lịch xuyên việt tự túc có thể xem lại những bài đăng tiếp theo của mình ạ.
AI CŨNG CÓ THỂ HOÀN THÀNH HÀNH TRÌNH ĐỘC HÀNH XUYÊN VIỆT QUAN TRỌNG BẠN CÓ ĐỦ ĐAM MÊ VÀ QUYẾT TÂM HAY KHÔNG.
Người lữ hành đúng nghĩa là người đi chỉ vì được đi. Trái tim không hề vương vấn, như mây bay gió thổi, anh bước theo số phận của mình. Cần gì phải có lí do, chỉ cần một tiếng hô thôi: "Lên đường đi nào"​

Chi phí 38.499.000 là quá cao cho 64 ngày, ăn uống bình dân và không vào những nơi phải mua vé thì chẳng bao giờ đến số tiền đó cả.
Ăn 50k /bữa 150k 3 bữa
Ngủ 250k/ đêm
Xăng xe, nghỉ dọc đường 100k
500k/ ngày > 64 ngày 32tr... râu ria chơi bời, bảo dưỡng xe...
còn bác đi tiết kiệm hơn thì kệ mịa bác :)))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back