What's new

[Hỏi đáp] Hành trình khám phá bản thân và trải nghiệm cuộc sống

An Cartoon

Phượt thủ
Em muốn oánh dấu cái tuổi 25 bằng một cuộc hành trình trải nghiệm và tăng nhận thức bản thân.
Vì vậy, em có kế hoạch làm 1 chuyến đi kéo dài 20 ngày đến các tỉnh Tây Nguyên (Daklak, Đà lạt, Pleiku), muốn được ăn bờ ở bụi, sống với người dân nơi mình đến, làm những việc mà trước nay mình chưa từng làm, phương tiện di chuyển chính là xe bus, xe Mailinh và thuê xe đạp, xe máy. Để tiết kiệm chi phí và đi được nhiều nơi, trong nhiều ngày, sống hoà nhập và trải nghiệm với thực tế nên mình muốn được xin tá túc tại gia cùa người dân, làm những việc gì đó có thể giúp mình tiết kiệm được chi phí ăn ở và đi lại như phụ giúp việc, buôn bán đồ lưu niệm...
Thời gian dự định lên đường vào nữa cuối tháng 05/2012 này.
Rất mong nhận được những ý kiến phân tích & chia sẻ từ nhiều phía của các bác để em có chuẩn bị tốt hơn cho chuyến trải nghiệm đầu tiên này.
Nếu may mắn gặp được bác nào có cùng chí hướng thì lập team đi cùng thì may quá!
Thank các bác nhiều!

Last edited:
Cám ơn các bác đã cho mình thấy được cái nhìn đa chiều của cùng một vấn đề.
Mình cũng đã nghĩ đến vài trường hợp xấu nhất, và Mục tiêu của mình đặt ra là Không nhất định được free, chỉ cần có chỗ ngủ lại và có nước để tắm táp là Ok, mình sẽ tham gia vào tất cả các công việc có thể phụ giúp gia chủ: vườn tượt, bán hàng... Mục tiêu tiết kiệm và trải nghiệm là mục đích của chuyến đi.

Last edited:
20 ngày không đủ để làm nhiều kế hoạch thế đâu. Giờ trải nghiệm tốt nhất là bạn mang đến Tây Nguyên 1 cái xe đạp, đạp lang thang trên mọi nẻo đường, thấy họ làm việc gì thì vào giúp 1 tay theo khả năng của mình. Từ đó bạn sẽ dc mời ăn cơm và nói chuyện cực kỳ thoải mái với người dân. Nếu ngày nào không làm việc giúp thì đạp xe khám phá mọi nơi, quá mệt thì xin xe tải hoặc công nông quá giang 1 đoạn, tối ghé xin nhà dân ngủ hoặc ngủ ở ngoài đường, chi phí sẽ không nhiều nếu bạn đi như thế.

Last edited:
Chẳng ai thuê một người xa lạ làm kiểu đó đâu Cafe ơi , đừng hão huyền nhé ! Mình chưa thấy bạn nào trên Phượt có hồi ức vừa đi vừa làm thế cả ! Móc tiền túi ra thôi !

Đồng ý với bác @nguyenhoangha.
Đây là hình thức đi và trải nghiệm khá quen thuộc tại các nước Âu Mỹ. Tuy nhiên với điều kiện xã hội nói chung như Việt Nam, rất khó để làm điều tương tự. Ngay cả người thực hiện chuyến đi, đòi hỏi phải có nhiều kỹ năng sống, kiên trì và khả năng thích ứng môi trường sống nhanh nhạy mới có thể giữ được tiêu chí mà ban đầu đặt ra.
Chỉ cần "dễ dãi" chọn đi bằng xe ôm, vì xin đi nhờ xe vài lần mà chưa được, nghĩa là mình đã đánh mất ý nghĩa của chuyến đi rồi.
Dù sao cũng ủng hộ bạn @Ancartoon thực hiện chuyến đi này. Tuổi 25 của bạn vẫn còn cái sôi nổi của sức trẻ, nhưng đủ chín để phạm ít sai lầm.
Chắc bạn đã từng nghe câu thành ngữ "Nếu không dám bước đi vì sợ bị gãy chân, khác nào chân đã bị gãy rồi". Mạnh dạn thực hiện ý tưởng nhé!

Ko, ý em thế này nhé.
20 ngày không đủ để làm thuê, giờ đi cứ gặp người nào đang làm cafe thì vào giúp 1 buổi ko lấy công, chắc chắn họ sẽ mời cơm thôi, không có gì khó cả. Em không nói là sẽ ko mất tiền nhưng sẽ giảm dc chi phí tối thiểu. Chỉ giúp mỗi nơi 1 buổi hoặc 1 ngày để trải nghiệm và lại lên đường thôi.

Chẳng trải ngiệm được gì ở những nơi đó , mất thời gian mà vật chất đem lại không đáng kể ( chỉ bữa cơm ),thậm chí sẽ bị những người ở đó nhìn với con mắt khác , thậm chí coi thường . Tây (loại tây đen ngoài công viên 23/9 Sài Gòn ) có thể làm thế chứ VN thì..thử xem !

Bạn @Cafe37 nói chí phải, với 20 ngày mình sẽ chỉ đến 2 vùng là DakLak và Đà Lạt.
Bạn @nguyenhoangha, bạn luôn đưa ra những trường hợp khắc nghiệt nhưng điều đó là cần thiết và giúp mình phải luôn chuẩn bị tinh thần cho chuyến đi. thank bạn nhiều.
Bác @Fhượt ah, với comment của bác, An Cartoon tin rằng bác là người có nhiều kỹ năng sống và từng trải. Đúng cũng chính câu nói "Nếu không dám bước đi vì sợ bị gãy chân, khác nào chân đã bị gãy rồi" chính là quan niệm sống cùa Cartoon.

Các bác ah, mục đích của mình không phải kiếm tiền, mình muốn được tham gia làm những việc khác nhau, được tiếp cận với những người khác nhau, được trải nghiệm cuộc sống.
Để đạt được ý nghĩa đó, mình sẽ tự đặt ra cho mình mỗi ngày ít nhất phải chinh phục được 3 thử thách: xin được tá túc, xin được cùng làm việc với gia chủ, kết nối thêm được với nhiều bạn bè mới, trao dồi tiếng anh, học chơi 1 loại nhạc cụ nào đó, kỹ năng giao tiếp và kỹ năng sống (tồn tại). Mình muốn "tự dồn mình tới đường cùng" để tìm ra khả năng tiềm ẩn của chính mình.
Điều quan trọng cuối cùng, sau chuyến đi này mình muốn xác định lại niềm tin của bản thân, muốn "khám phá" chính con người mình, mình muốn gì, thích gì, và sẽ gắn bó với nghề gì trong tương lai.
Đó là tâm huyết của chuyến đi. Vì vậy, đây không phải là chuyến du lịch, cũng không phải để chứng tỏ bản thân, có thể nói đây là chuyến đi để suy ngẫm và tìm kiếm chính mình.

Đi thì có thể giống nhau nhưng chắc chắn mỗi người sẽ có những trải nghiệm khác nhau. Quan trọng là mình đừng "quá khác" đến mức không hề hội nhập được bạn @An Cartoon àh.
Như mình đã nói, cách thức đi như vậy sẽ khó khăn hơn nhưng không đến mức không thực hiện được. Bù lại mình sẽ có nhiều trải nghiệm hơn, chia sẻ nhiều hơn, bổ sung cho mình kinh nghiệm sống quý báu mà không phải hoạt động nào cũng có được.
Chờ bạn chia sẻ cảm xúc và thông tin từ chuyến đi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back