What's new

Hành trình Nhật Bản 9 ngày ( Kansai - Kanto - Chubu )

Cũng đã hơn một tháng kể từ ngày kết thúc hành trình Nhật bản của mình, mặc dù chưa được mỹ mãn 100% nhưng cũng tự thấy khá thành công và đạt được 90% mục tiêu đặt ra, mình muốn chia sẻ lên đây để sau này những lúc nhớ NB còn có cái để đọc và hồi tưởng lại. Mình vốn thích đất nước NB từ lâu rồi, từ những bộ truyện manga mình đọc hồi bé tý, đến những bộ phim thanh xuân vườn trường, luôn mong có ngày thực hiện được giấc mơ du lịch NB, tuy nhiên trước đó mình luôn có tư tưởng là NB là một đất nước quá đắt đỏ và ngoài tầm với vì thế ước mơ chỉ là mơ ước. Nhờ có các topic chia sẻ về NB của các anh chị trên phuot mà mình bắt đầu nhen nhóm ý định đi nhật, và đường bay HN-Osaka giá rẻ của Jetstar chính là động lực tiếp sức cho chuyến đi của mình thành hiện thực.
Từ lúc lên ý định đến lúc đi là ngót nghét 1 năm, vì có nhiều thời gian để chuẩn bị nên cũng may là chuyến đi của mình khá suôn sẻ, mình chỉ tìm thông tin ở 3 nguồn, đó là japanguide, phuot và youtube. Japanguide quả thực là một trang web hữu ích, giúp cho những người chưa có định hướng sẽ đi đâu làm gì ở Nhật có thể tự tìm hiểu và lên hành trình chuyến đi theo trải nghiệm mà họ mong muốn, bên cạnh đó, những topic chia sẻ của các anh chị trên phuot giúp mình có thông tin chi tiết hơn để sắp xếp lịch trình hợp lí và tiết kiệm chi phí, còn youtube là nơi mình tìm hiểu về văn hóa, trải nghiệm NB qua cái nhìn của các youtuber đang sống tại Nhật. Trước khi bắt đầu chia sẻ mình muốn gửi lời cảm ơn tới các anh chị đi trước đã chia sẻ kinh nghiệm quý giá và tạo cảm hứng cho chuyến đi của mình, đặc biệt là chị Gấu, cảm ơn chị vì đã tư vấn hồ sơ xin visa giúp e, cũng nhờ topic siêu chi tiết của chị mà e đã lên được budget chuyến đi tiết kiệm mà vẫn đầy đủ trải nghiệm.

Để tạm vài hình minh họa cho chuyến đi của mình, chắc chắn không lung linh được như các anh chị đi trước vì nhóm mình toàn gà chẳng ai biết chụp ảnh, chụp lung tung để lưu lại khỏi quên thôi.

DSCF6130 by Dzung Dam, trên Flickr

Last edited by a moderator:
157318

Đường từ ga JR Uji đến Byodo-in rất nhiều thứ dễ thương, dù là cửa tiệm hay nhà dân cũng đều có những đồ trang trí xinh xinh

157322

157324

157325

157326

157327

157328

157329

Ngày thứ 4 của cuộc hành trình, bọn mình bắt tàu Limited Express từ ga Kyoto đến Kinosaki Onsen. Đây là 1 thị trấn nhỏ gần biển cách Kyoto tầm 2,5h tàu, nổi tiếng với 7 nhà tắm công cộng và đặc sản là cua tuyết. Kinosaki Onsen rất nhỏ, đi bộ từ đầu này tới đầu kia của thị trấn chỉ mất 30p, đây là 1 điểm đến lý tưởng nếu bạn muốn trải nghiệm Ryokan - khách sạn truyền thống của Nhật. Trước khi chọn đến Kinosaki Onsen, mình đã thử tìm Ryokan ở Kyoto và Takayama, kết quả là giá rất hết hồn, những phòng mà mình thấy là đẹp, review tốt thì giá toàn trên 4tr/ng, tự nhiên mày mò 1 lúc trong Japan Guide thì thấy Kinosaki Onsen và ngay lập tức "phải lòng" thị trấn này.
Có chút buồn nhẹ là do hoa nở sớm hơn so với mọi năm tầm 10 ngày nên bọn mình đã lỡ mất full bloom, cộng thêm 2 ngày trước đó mưa liên tục, Kinosaki đã ko giữ được vẻ đẹp như khi mình tìm hình ảnh trên Google, tuy nhiên ko vì vậy mà mất hứng, nhóm mình vẫn theo kế hoạch ban đầu, ở Ryokan để được chăm sóc tận răng, tắm onsen cả ở nhà tắm công cộng và ở bồn tắm ngoài trời ở khách sạn, thuê Yukata để chụp ảnh hoa...
Ban đầu lúc đặt phòng theo forecast hoa nở, bọn mình chọn đi Kinosaki vào gần cuối hành trình, lúc đó đã book được 1 Ryokan khá ưng ý, giá 3tr/ng/đêm, Ryokan này có 4 phòng tắm riêng, có thể đặt trước để sử dụng cho nhóm hoặc cá nhân. Gần đến ngày đi, nhận thấy tình hình hoa nở ko khả quan, bọn mình phải cấp tốc đổi lịch trình, kết quả là phải đổi Ryokan vì cái đã đặt ko có phòng cho ngày đó. Ryokan mới đắt hơn ryokan cũ, tầm 3,5tr/ng/đêm, vị trí còn xa hơn( đi bộ 15p từ ga Kinosaki), nhưng khi đến nơi thì mình hoàn toàn hài lòng với sự thay đổi này, phòng ở đây phải nói là quá to và đẹp. Có view nhìn ra vườn, đây là Ryokan có diện tích vườn lớn nhất ở Kinosaki, hình ảnh trên booking.com thực sự xấu hơn ở ngoài rất nhiều, ai đến Kinosaki thì mình recommend nên ở đây, tên Ryokan là Tokiwa Bekkan.

Trước khi đi chi tiết vào trải nghiệm 1 đêm ở Ryokan của bọn mình thì mời mọi người ngắm ảnh đường từ ga Kinosaki về Ryokan nhé.

157350

Ở Kinosaki Onsen có hẳn 1 khu bảo tồn cho loài Hạc, đó là lí do vì sao ngay khi vừa ra khỏi ga đã thấy tượng hình Hạc.

157351

Một bồn nước nóng ngay gần ga, nước uống chứ ko phải nước rửa tay nhé.

157352

Kinosaki yên bình trong 1 sáng mưa phùn.

157353

Hoa đào dọc sông Otani, gọi là sông nhưng như cái kênh thôi.

157354

157355

157356

157357

Chiếc ô mượn của Ryokan, lúc này bọn mình đã đến được Ryokan nhưng chưa đến giờ Check-in nên chỉ có thể gửi hành lý rồi đi dạo, có 1 điều mình thấy trong chuyến đi đó là ở Nhật rất strict trong vấn đề giờ check-in check out, kể cả là 1 khách sạn nhỏ hay hostel cũng đều ko chấp nhận check in sớm, không như hồi mình đi Hàn, Trung, chỉ cần có phòng là họ cho check in luôn, ngoài vấn đề đó ra thì dịch vụ của họ ko có gì để chê.

157358

157370

Sau khi thuê được Yukata thì cả nhóm lang thang đến một nhánh phụ của con kênh, nằm khuất trong đường dẫn tới nhà tắm Mandara-Yu, đường này rất vắng người, dọc đường cứ 5-10m lại có 1 chiếc cầu nhỏ xinh, giá mà đến sớm được tầm 2-3 ngày thì chắc còn đẹp hơn nhiều nữa

157371

157372

157373

157374

157375

Do trời mưa nên bọn mình ko đi bộ hết cả 7 nhà tắm được, chụp choẹt 1 lúc rồi quay lại Ryokan.

157376

Đây là nhà tắm đầu tiên tính từ ga Kinosaki, tên là Satono-Yu, cũng là nhà tắm to nhất trong 7 nhà tắm, tuy nhiên ngày hôm đó mình tới thì lại trúng ngày đóng cửa hàng tuần nên ko vào được.

157377

Dép gỗ cho du khách tản bộ đi tắm.

157378

157379

Một vài hình ảnh về Tokiwa Bekkan Ryokan

157380

157381

157382

157383

Phòng tại Ryokan này rất đầy đủ tiện nghi, với 1 gian phòng khách, có chiếc bàn trà nhỏ để ngồi uống trà ngắm vườn, 1 gian phòng ngủ kiêm phòng ăn có cửa sổ nhìn ra vườn, phòng vệ sinh và phòng tắm riêng, phòng thay đồ với đầy đủ đồ dùng cá nhân từ thiết yếu tới đồ dưỡng da như sữa rửa mặt, nước hoa hồng, sữa dưỡng thể.

157384

157385

157386

Bồn tắm ngoài trời dành cho nữ.

157387

Phòng tắm tráng

157388

Bồn tắm trong nhà.

157389

157390

Không gian trong phòng ngủ, tối đến sau khi ăn tối xong sẽ có người dọn bàn và sắp đệm futon ra, sau đợt nhóm mình đi về thì có 2 người bạn đi Hakone và cũng thuê Ryokan với giá 3,5tr/1ng/1 đêm, họ có quay lại cho mình xem phòng thì thực sự chỉ bé bằng 1/2 phòng của nhóm mình, bởi vậy mới thấy thật may vì mình ko chọn thuê Ryokan ở những thành phố du lịch đắt đỏ.

đọc post mọi người mà nhớ cái thời mình đi Nhật với giá vé tầm 4.5 triệu (đã được coi là rẻ quá). h vé máy bay đặt trước độ 6 tháng chỉ có khoảng 4 triệu.
Chi phí đi du lịch tự túc Nhật Bản có vẻ không đắt lên là mấy, mình đi tháng 10-2017 mà cũng chỉ tầm 23 triệu cho 7 ngày với lịch trình tokyo, kyoto, takayama. Nếu ko phải vé xe bus book sẵn bị hủy, phải đặt vé tàu thì chi phí mình đi còn rẻ nữa. Ăn uống ở Nhật nếu thỉnh thoảng làm vài bữa ngon thì cũng ngang ngang Hàn QUốc nhưng đồ ăn theo mình là ko ngon bằng... Việt Nam, được cái chất lượng đồ tươi ngon hơn hẳn, nhất là Sashimi.
BẠn nào mà chịu khó đặt hostel, ở dorm thì còn rẻ nữa :p. sang năm chắc mình phải xin được cái visa Multiple để đi Nhật Bản dịp hoa anh đào thôi :(. Huhu

Nhóm mình đi 4 người lại đều hợp đồ ăn Nhật, so với đồ VN thì mình thấy còn con hơn ý, chỉ là mình ăn quen đồ Việt rồi nên ko ăn sẽ thấy nhớ thôi. Mình cũng tính cuối năm nay xin multiple để đi ngắm lá và năm sau lại đi ngắm hoa tiếp. Về chi phí thì do bọn mình thích ở Ryokan và các bạn nhóm mình ko thích ở dorm nên chi phí mới hết 30tr cho chuyến đi 9 ngày, nếu bỏ 1 đêm Ryokan, chọn ở dorm hết các đêm còn lại chắc chỉ hết 26tr/9 ngày thôi ý.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back