What's new

Hành trình Nhật Bản 9 ngày ( Kansai - Kanto - Chubu )

Cũng đã hơn một tháng kể từ ngày kết thúc hành trình Nhật bản của mình, mặc dù chưa được mỹ mãn 100% nhưng cũng tự thấy khá thành công và đạt được 90% mục tiêu đặt ra, mình muốn chia sẻ lên đây để sau này những lúc nhớ NB còn có cái để đọc và hồi tưởng lại. Mình vốn thích đất nước NB từ lâu rồi, từ những bộ truyện manga mình đọc hồi bé tý, đến những bộ phim thanh xuân vườn trường, luôn mong có ngày thực hiện được giấc mơ du lịch NB, tuy nhiên trước đó mình luôn có tư tưởng là NB là một đất nước quá đắt đỏ và ngoài tầm với vì thế ước mơ chỉ là mơ ước. Nhờ có các topic chia sẻ về NB của các anh chị trên phuot mà mình bắt đầu nhen nhóm ý định đi nhật, và đường bay HN-Osaka giá rẻ của Jetstar chính là động lực tiếp sức cho chuyến đi của mình thành hiện thực.
Từ lúc lên ý định đến lúc đi là ngót nghét 1 năm, vì có nhiều thời gian để chuẩn bị nên cũng may là chuyến đi của mình khá suôn sẻ, mình chỉ tìm thông tin ở 3 nguồn, đó là japanguide, phuot và youtube. Japanguide quả thực là một trang web hữu ích, giúp cho những người chưa có định hướng sẽ đi đâu làm gì ở Nhật có thể tự tìm hiểu và lên hành trình chuyến đi theo trải nghiệm mà họ mong muốn, bên cạnh đó, những topic chia sẻ của các anh chị trên phuot giúp mình có thông tin chi tiết hơn để sắp xếp lịch trình hợp lí và tiết kiệm chi phí, còn youtube là nơi mình tìm hiểu về văn hóa, trải nghiệm NB qua cái nhìn của các youtuber đang sống tại Nhật. Trước khi bắt đầu chia sẻ mình muốn gửi lời cảm ơn tới các anh chị đi trước đã chia sẻ kinh nghiệm quý giá và tạo cảm hứng cho chuyến đi của mình, đặc biệt là chị Gấu, cảm ơn chị vì đã tư vấn hồ sơ xin visa giúp e, cũng nhờ topic siêu chi tiết của chị mà e đã lên được budget chuyến đi tiết kiệm mà vẫn đầy đủ trải nghiệm.

Để tạm vài hình minh họa cho chuyến đi của mình, chắc chắn không lung linh được như các anh chị đi trước vì nhóm mình toàn gà chẳng ai biết chụp ảnh, chụp lung tung để lưu lại khỏi quên thôi.

DSCF6130 by Dzung Dam, trên Flickr

Last edited by a moderator:
Tiếp tục ngày t4 ở Kinosaki Onsen, sau khi đi dạo chụp choẹt xong cả nhóm mình về lại Ryokan để chuẩn bị ăn tối. Bữa tối bao gồm 11 món, cảm giác khi ngồi ăn là cứ tưởng hết rồi mà lại thấy người ta bê thêm vào, như mâm cơm thạch sanh. Món mà mình nghĩ ryokan nào ở Kinosaki cũng có đó là cua tuyết, tùy mùa mà chất lượng cua khác nhau nhưng đây là đặc sản vùng này. Dưới đây là vài hình ảnh bữa tối hôm đó của nhóm mình

Đậu phụ tươi

Món này thì chỉ biết cái bát con con là mực bao tử ngâm gì đó, có tôm nước ngọt, 1 con cá nhỏ còn 2 thứ còn lại ko biết là j

Lẩu giấy

Càng cua tuyết

Sashimi, món mình thích nhất trong set, cá rất tươi

Cá nướng

Tiếp tục là cua tuyết và sò điệp

Chawanmushi - trứng hấp kiểu nhật

Tempura rau củ

Súp miso

Cuối cùng là món tráng miệng, dưa lưới

Ăn xong nhóm mình xách làn đi tắm và trả đồ yukata thuê lúc chiều, vốn tính đi bộ thôi vì quãng đường cũng ngắn, mà vừa ra đến sảnh nhân viên ở ryokan chạy ra xách dép để sẵn, hỏi tụi mình đi đâu rồi offer lấy xe chở, thấy đường bên ngoài vẫn ướt nên đồng ý luôn, họ chở tụi mình đi trả đồ sau đó tụi mình đi bộ tiếp đến những nhà tắm công cộng gần đó. Nếu chỉ có thể chọn 1 nhà tắm để tắm thì khuyên mọi người nên chọn Gosho no Yu ( nhà tắm này có khu vực tắm trong nhà liền với ngoài trời, có cây cối và thác nước nhìn rất đẹp
Ảnh minh họa từ google

Hôm đó tụi mình lại chỉ dừng ở cửa chứ ko vào, lúc về rồi nghe 1 hội bạn đi sau kể mới tiếc hùi hụi

Hôm đó tụi mình tắm ở đây - Yanagi no Yu, nhà tắm nhỏ nhất, nhiệt độ nước nóng nhất và ko có bồn tắm ngoài trời.

Trước cửa Yanagi no Yu có chỗ ngâm chân

Kênh Otani buổi tối

Đoạn đường này lồng đèn xen kẽ hàng cây hoa anh đào rất đẹp, đi bộ lạch cạch trên đôi guốc gỗ và nghe tiếng nước chảy cũng thấy thư giãn

Đường phố ở Kinosaki buổi tối chỉ lác đác vài người đi bộ

Xa xa là nhà tắm Mandara Yu

Last edited:
Sáng hôm sau là ngày tụi mình rời Kinosaki để lên Tokyo. Tụi mình dậy sớm để thưởng thức bữa sáng chuẩn Nhật ở ryokan.

Cá nướng

Mực nướng

Canh gì đó ko nhớ nữa

Trứng chần

Sữa đậu nóng

Ăn xong xuôi trả phòng rồi lên xe của Ryokan để ra ga. Chặng đường từ Kinosaki Onsen đến Tokyo tụi mình phải chuyển tàu 2 lần, 1 lần ở Fukuchiyama 1 lần ở Kyoto. Lúc nhận vé tàu mình cũng hơi hoảng vì thời gian chuyển tàu ở Fukuchiyama đúng 1p, nhưng mình nghĩ nhân viên xuất vé họ tất phải tính toán rồi, kịp họ mới xuất, vậy là mình căn giờ báo thức, đúng 10p trc khi tàu đến Fukuchiyama thì dậy, 5p chuẩn bị rục rịch mang hành lý ra đầu toa, tàu dừng phát xuống luôn và chạy luôn sang tàu đối diện, vậy là 1p vẫn dư =))

Sau khi đến ga Tokyo, bọn mình lên Yamanote line, dừng ở Kanda rồi chuyển sang Ginza Line để về khách sạn ở Asakusa. Đây là khách sạn mà mình ko ưng nhất trong cả chuyến đi, mặc dù vị trí rất thuận lợi, chỉ cách ga Asakusa chưa đến 5p đi bộ nhưng căn phòng mà bọn mình ở lại thiếu 1 thứ hết sức cơ bản, là cửa ra vào, nghe vô lý và nó thực sự vô lý luôn. Lúc đặt phòng ở booking.com mình đã nhìn hình ảnh, trông cũng ko đến nỗi mà lúc nhận phòng cạn lời luôn. Từ lúc vào ở đến lúc về chưa được nhìn mặt chủ nhà, họ cho mã cửa rồi tự vào, nhắn tin complain qua booking.com thì chủ nhà cũng chả buồn quan tâm, giường tầng thì cọt kẹt đến mức đứa nằm trên chỉ cần trở mình là đứa ở dưới tỉnh ngủ, và hơn hết là mặc dù có cửa nhưng ko lắp, vậy là phòng bọn mình chỉ có rèm che, trong khi nhóm mình 4 đứa con gái và tầng trên toàn con trai. Sau khi nhìn cấu trúc phòng thì bọn mình hiểu vì sao họ ko lắp cửa. Do vốn dĩ bên trong phòng có toilet, nhưng vì họ muốn share toilet cho các khách phòng khác nên họ tháo cửa ra và chỉ căng rèm, thực sự ko hiểu sao phải làm vậy khi có 2 cái toilet. Tha thở chán rồi có người bạn mình đang sống ở Tokyo bảo qua dẫn đi chơi, anh bạn nhìn phòng và thấy các em mếu máo liền bảo thôi để a lắp cửa vào cho, nó chỉ là cái cửa kéo, ko có khóa nhưng ít nhiều bọn mình vẫn cảm thấy yên tâm hơn khi ngủ, còn lúc đi ra ngoài thì chỉ có cách khóa chặt vali. Bỏ qua sự cố về phòng, tụi mình theo chân a bạn đi tới đền Sensoji.

Phố đi bộ bán rất nhiều đồ ăn và lưu niệm ở phía trước đền

Chiếc dép siêu to khổng lồ trước cửa đền

Last edited:

Thăm đền thì ít mà ăn vặt thì nhiều, quãng đường chưa đến 1km đi bộ mà tụi mình ghé 3 tiệm =))
Món đầu tiên là Dango, nhìn màu mè vậy chứ ăn ko ngon bằng bánh trôi VN

Món thứ 2 là bánh Monja, 1 loại bánh rán nhân mặn / ngọt của Nhật, cá nhân mình thấy nhân mặn ngon hơn. Lúc sau còn ghé tiệm kem ăn kem vị quýt nữa mà quên ko chụp lại
Sau đó tụi mình rủ bạn đi Yokohama thăm bảo tàng mì ramen. Thực tình ham đến đây ko phải vì bát mì mà vì họ trang trí nguyên cái tầng hầm của bảo tàng kiểu Nhật ngày xưa, các cửa hàng mì trong đó nghe nói cũng khá ngon và đa dạng nên mới muốn tới xem thế nào

Bảo tàng nằm cách ga Shin-Yokohama có tầm 5p đi bộ, từ ga Tokyo mất 20p đi tàu shinkansen. Vé vào cửa đâu đó khoảng 300Y.
Tầng trên trưng bày các loại đồ lưu niệm, giới thiệu lịch sử về mì Ramen, thú thật mình chỉ lướt lướt vì chỉ quan tâm tầng hầm, khu food court của bảo tàng

Nó đây

Tất cả phối cảnh đều là hàng dựng, nhưng dựng rất có tâm, rất chi tiết

Các tiệm mì ở đây không gian rất nhỏ, vì thế hầu như hàng nào cũng phải xếp hàng, có cả thảy 8 tiệm mì ở đây, thông tin từng tiệm ở link phía dưới
http://www.raumen.co.jp/english/#shop

Đây là tô mỳ của mình, thực sự rất mặn T.T thịt ngon mì ngon mà nước dùng mặn ko tưởng
IMG_9248 - Copy - Copy.jpg

IMG_9251 - Copy - Copy.jpg

IMG_9253 - Copy - Copy.jpg

IMG_9255 - Copy - Copy.jpg

IMG_9256 - Copy.jpg

Máy order mì trước cửa gian hàng
IMG_9280 - Copy.jpg

Buổi tối đầu tiên ở Tokyo kết thúc chóng vánh sau tô mì mặn chát ở Yokohama. Khách sạn mình ở nằm trên con đường tên là Orange, nghĩa đen luôn vì đường sơn màu cam rất dễ tìm

Last edited:
Ngày thứ 6, lịch trình là lượn 1 vòng những ga nổi tiếng quanh Yamanote line như Shinjuku, Shibuya, Harajuku, Akihabara... Sáng bọn mình dậy sớm đến ga Sugamo để lấy số ăn mì Ramen ở quán mì nổi tiếng tên Tsuta, đây là quán mì ramen đầu tiên được nhận sao Michelin, giá cũng khá rẻ, từ 1000Y 1 tô mỳ. Chỉ có điều hơi mất công, đầu tiên phải đến lấy số ( thực ra là giấy hẹn, trong đó sẽ ghi khoảng thời gian mình phải quay lại quán để ăn, đồng thời phải đặt cọc trước 1000Y/ng, khi nào quay lại họ sẽ trả lại. Giấy hẹn của nhóm mình là 11h sáng nên bọn mình có 3 tiếng để đi chỗ khác. Bọn mình chọn điểm đến đầu tiên là Harajuku, vốn ko định mua sắm gì chỉ dạo chơi quanh quanh mà lậm vào mua sắm nên mém tý đến muộn giờ hẹn ăn mì.

Trước cửa tiệm mỳ

Ghi là Japanese Soba noodles nhưng nổi tiếng với món ramen cơ

Ra khỏi ga Harajuku bằng Takeshita Exit để vào phố Takeshita, khu phố mua sắm chính ở Harajuku.

Bọn mình đến Tokyo vào cuối tuần nên ở đâu cũng đông đúc

Kẹo bông là 1 món ăn vặt phổ biến ở Harajuku, cùng với crepe và rainbow corn-dog

Harajuku là cái nôi của nền văn hóa Otaku, ko có gì lạ khi xung quanh ga rất nhiều hình ảnh manga như thế này

Quay lại ga Sugamo để ăn mỳ, vẫn phải xếp hàng thêm tầm 15-20p, order ở máy bán hàng trước cửa, bên trong quán rất nhỏ chỉ tầm 5-6ng ngồi 1 lúc. Mỳ ở đây thực sự ngon, có dầu nấm và bột nấm truffle, nước mì nêm nếm vừa, sợi mì nhỏ, thịt xá xíu mềm và thơm

Đây là tô mỳ của mình, Ajitama Char Siu Shoyu soba

Những ngày gần đây mình nhớ Nhật kinh khủng, trong lúc lướt xem ảnh cũ chợt nhớ ra bài chia sẻ về chuyến đi mùa xuân năm 2018 vẫn còn dang dở dù sau đó đã đi thêm 1 chuyến nữa mùa thu 2019 rồi. Dịch bệnh nên cũng ít người đi du lịch, mình đành ngồi gặm nhấm kỷ niệm từ những chuyến đi trước.

Ngày 6:
Sau khi ăn mì ở Tsuta, nhóm mình tận dụng JR pass để đi 1 quẹt Shinjuku, Shibuya trên Yamanote line luôn

Từ ga Sugamo đi vài ga là đến ga Shinjuku, thật tình mà nói thì lần đi Nhật đầu tiên của tụi mình chỉ có 9 ngày nhưng đi tận 5 thành phố, trong đó có Kyoto là nơi ở lâu nhất còn những thành phố khác ở lại khá ngắn nên hơi gấp, với 1 thành phố lớn như Tokyo để trải nghiệm đầy đủ chắc cũng phải mất ít nhất 3-4 ngày, thành ra mình chỉ đi được 1 vài điểm tiêu biểu, và chỉ đủ thời gian để đi dạo thăm chứ không có những trải nghiệm cụ thể và đáng nhớ với Tokyo.

Shinjuku cũng là 1 trong những địa điểm như vậy, mình đến Shinjuku để thấy sự nhộn nhịp của 1 trong những ga có lượt khách lớn nhất Tokyo, để ghé qua Kabukicho nơi có những host club xa hoa lộng lẫy, đi qua khách sạn Gracer với tượng Godzila khổng lồ thò đầu ra

Đây là cổng vào Kabukicho

Cửa hàng Don Quijote ở Shinjuku, mình rất thích mua quà ở đây vì từ đồ ăn đến mỹ phẩm, đồ lưu niệm gì cũng có, giá không phải là rẻ nhất nhưng rất tiện.

Sau khi đi dạo 1 lượt ở Shinjuku chúng mình tiếp tục lên tàu di chuyển đến ga Shibuya cách Shinjuku 3 ga.

Shibuya nổi tiếng với tượng chú chó trung thành Hachiko, đây cũng là giao lộ đông đúc nhất ở Tokyo.
Một trải nghiệm nên thử đó là ngồi ở quán cafe starbucks ngay cạnh giao lộ Shibuya và nhìn dòng người đi bộ ùa qua đường mỗi khi đèn giao thông chuyển sang màu đỏ.

Tượng chú chó Hachiko đượt đặt ở Hachiko Exit, cũng khá khiêm tốn chứ không hoành tráng như mình nghĩ

Sau khi chụp vài tấm lưu niệm với Hachiko, tụi mình vào Shibuya 109, 1 trung tâm mua sắm lớn ở Tokyo để chị em thỏa cơn thèm shopping.

Tối hôm đó đúng ra lịch trình có thêm Akihabara nhưng sau khi shopping và thăm thú ở Shibuya xong thì cũng đã 6h tối, cả lũ đều mệt phờ nên quyết định tìm quán ăn. Ban đầu tính ăn sushi băng chuyền ở Uobei vì có 1 chi nhánh ngay Shibuya nhưng khi đến nơi thì thấy hàng người xếp hàng dài, bởi vậy đành đổi sang cơm cà ri ở Coco Ichibanya. Sang Coco cũng phải chờ nhưng ít hơn, thế mới thấy cái sự ăn uống ở mấy tụ điểm du lịch thật vất vả.

Sau khoảng 20p chờ thì tụi mình được xếp bàn, mình không phải tín đồ của cà ri nhưng cà ri Nhật đã thay đổi suy nghĩ của mình, ko bị mùi nồng như cà ri ấn, ko quá cay như cà ri thái, và muôn vàn topping tự chọn để ăn kèm. Mãi sau này có ông bạn người Nhật mới nói cho mình biết cái tên Coco Ichibanya có nghĩa là gì, chữ Coco đồng âm với koko( here ) và Ichibanya là number one, ý chỉ ở đây là số 1, ổng còn nói đùa mình là sau này về nước ổng sẽ mở cửa hàng cơm cà ri tên Soco Ichibanya ( ở đó là số 1 ) để cạnh tranh.

Suất cơm này của mình giá khoảng 1000Y, mình chọn cà ri bò với thịt tẩm bột chiên và thêm topping phô mai mozzarella.

Do sáng hôm sau phải ra ga sớm để đi Takayama nên tối hôm đó nhóm mình về khách sạn sớm để pack đồ và nghỉ ngơi.

Ngày thứ 7

Chúng mình lên tàu Shinkansen Hikari để đi từ ga Tokyo đến Nagoya, sau đó đổi sang tàu Ltd. Exp. (Wide View) để tới Takayama, thời gian di chuyển khoảng 5 tiếng. Ban đầu lúc lên lịch trình thì mình tính đi Takayama trước Kinosaki Onsen và đã đặt khách sạn Country hotel Takayama ở ngay gần ga, tuy nhiên do hoa nở sớm, mình phải cân đối lại lịch để kịp ngắm hoa ít nhất tại 1 điểm, vì vậy phải đổi ngày và đặt lại khách sạn. Do quá sát ngày đi nên chúng mình đã không đặt được khách sạn nào gần ga với tầm giá trong budget, vậy là đành chấp nhận ở 1 guest house khá xa, cách ga tầm 1.5km.

Guest house này ở chân đồi, đi lên 1 chút là đến Hida no Sato Folk Village - Bảo tàng open air mô phỏng làng Shirakawa-go. Lúc đến Takayama thì trời bắt đầu mưa, chúng mình đành gọi taxi để đi về khách sạn cất đồ sau đó tiếp tục bắt taxi đến phố cổ Takayama để ăn trưa với bò Hida. Cái sự ăn uống này cũng hết sức lận đận. Sau khi tham khảo trên trip advisor, mình có nhờ anh bạn sống ở Tokyo đặt bàn giúp vì tụi mình chỉ có cục phát wifi chứ ko có sim nên không gọi đặt bàn được. Quán đầu tiên tên là Suzuya thì bạn mình nói hôm nay quán đóng cửa buổi trưa chỉ mở tối, ok ko sao sang option 2 là Maruaki thì họ báo chỉ nhận đặt bàn cho nhóm trên 10 người, dưới 10 người thì walk in và chờ :( mình cũng ngại với anh bạn nên không dám nhờ gọi option 3, đổi sang 1 người bạn khác để nhờ đặt ở Ajino Yohei thì may sao đặt được bàn.

Bò Hida không nổi tiếng như bò Kobe nhưng chất lượng cũng không hề thua kém, và giá thì mềm hơn 1 chút. Sau khi tìm hiểu về các loại bò ở Nhật mình mới biết ở Nhật ngoài Kobe thì còn rất nhiều vùng nổi tiếng với chất lượng thịt bò nhưng ít được du khách quốc tế biết đến, có thể kể đến Matsusaka(Mie prefecture), Omi(Shiga prefecture), Yonezawa(Yamagata prefecture)...

Tụi mình đi 4 người gọi 2 set nướng và 2 set lẩu như trong hình, cả 2 set đều kèm cơm nên cũng đủ no, chi phí cho bữa ăn này là khoảng 900k vnd 1 người.

Nhà hàng Ajino Yohei nằm ngay gần phố cổ Takayama, đi qua 1 cây cầu là tới. Ăn xong tụi mình đi bộ vào phố cổ, trời thì vẫn lất phất mưa nên đường phố cũng vắng, hoa thì đã nở nhưng mưa nên cũng không có tâm trí chụp choẹt lắm, chỉ chụp đại vài tấm rồi cất máy ảnh.

Trên đường đi từ nhà hàng vào phố cổ tụi mình có ghé Konbini để mua sữa Hida và sữa chua, hộp sữa đó sáng hôm sau trên tàu về Osaka tụi mình mới uống và phải công nhận là nó ngon thật, các bạn có đến Takayama nhớ ăn bò và các sản phẩm từ sữa nhé.

chua up.jpg

Bánh bao nhân bò Hida

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back