What's new

[Chia sẻ] Hành trình Tết 2018: Việt Nam- Lào- Cam!

Tuy chuyến đi đã khá lâu và sắp đến Tết 2019 nhưng mình vẫn muốn chia sẻ chuyến đi của gia đình qua ba nước Đông Dương dưới góc nhìn của một người lang thang không chuyên nghiệp. Những hình ảnh của chuyến đi vẫn luôn đầy ắp trong tâm trí của mình và càng ngày thì càng cảm nhận được ý nghĩa của câu Cuộc đời là những chuyến đi!
Đầu tiên gửi đến các bạn hình ảnh về đội quân chơi Tết 2018 của nhà mình: Gia đình anh trai và ba mẹ con mình trên chiếc xe 5 chỗ Lacetti số sàn.
Một vài con số ban đầu:
1, Số km đã vượt qua: hơn 5000km
2, Thời gian của hành trình: 11 ngày tính từ 27 Tết
3, Chi phí trọn gói: 33 triệu VND
4, Số nước đã đi qua: 3 là Việt Nam, Lào và Campuchia
5. Phương tiện di chuyển: Lacetti số sàn và giấy phép liên vận qua 2 nước bạn
Nào, mình cùng lên đường!

Năm ngoái đoàn gia đình nhà mình đã đi Lào bắt đầu từ ngày 2 Tết 2017, đi cửa khẩu Cầu Treo và về cửa khẩu Tây Trang để đưa trẻ con đi học lịch sử qua các địa danh của Điện Biên. Năm nay dự định đi cả Campuchia nên xin giấy phép liên vận cho bạn xe Lacetti qua 2 nước thì họ chỉ cho phép mình lựa chọn 3 cặp cửa khẩu để vào Lào và ra khỏi Campuchia. Vì không có nhiều lựa chọn và nhà mình xuất phát từ Hà Nội nên đã lựa chọn vào Lào bằng cửa khẩu Lao Bảo và về theo cửa khẩu Mộc Bài- nhưng tại cửa khẩu này cũng có nhiều chuyện xảy ra mà mình sẽ kể sau nhé.
Đây là hình ảnh đèo Pha Đin vào buổi sáng rời Điện Biên Tết 2017.

Do nhà mình đi từ Hà Nội đến Quảng Trị để qua cửa khẩu Lao Bảo và không muốn nghỉ lại ở Quảng TRị nên đã quyết định đi từ sớm và xuất cảnh ngay ngày đầu tiên.
Vậy nên đã xuất phát từ 4h30 sáng và đến Thanh Hóa ăn sáng, đến Kỳ Sơn ăn trưa và đúng 17h45 thì nhà mình đã có mặt tại cửa khẩu Lao Bảo. Các bạn yên tâm là cửa khẩu này đóng cửa khá muộn nên cứ thong thả mà xuất nhập cảnh thôi. Theo thông tin mình biết thì cửa khẩu này là cửa khẩu thương mại nên mở cửa đến 22h mỗi ngày. Nhưng nếu là khách du lịch thì mỗi người phải đóng thêm 10.000 kip tiền làm thêm giờ của các bạn Lào. Cả 7 người lớn và trẻ con nhà mình cùng cái xe xuất cảnh khỏi Việt Nam thì hết có 20.000 VND nhưng khi nhập cảnh thì mỗi người là 20k kip+ 10k kip thêm giờ và hình như 70k kip cho cái xe. Sau đó nhà mình mua 50k kip tiền bảo hiểm đề phòng cảnh sát có hỏi đến!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back