What's new

[Chia sẻ] hành trình từ Đức trở về Pháp :D

sorry

Phượt tử
Cuộc phiêu lưu đầu tiên của 1 chàng thanh niên vừa đến sống ở 1 đất nước xa lạ với 1 khao khát đi tìm cái gọi là tự do giữa mênh mông đất trời. Bỏ wa nỗi sợ về sự khác biệt văn hóa ngôn ngữ, chỉ còn lại trong mình là sự điên rồ của tuổi trẻ. Và như thế xách xe ra và đạp

10620837_808307519213708_976639184_n by sorry_iloveyou, on Flickr

Cuộc hành trình bắt đầu ở 1 ngôi nhà nhỏ nằm ở ngoại ô thành phố Bonn của 1 người anh mình mới quen trong chuyến du lịch tới Đức, đây là 1 trong những người đã giúp đỡ mình rất nhìu sau khi mình đề cập vấn đề đạp xe đạp trở về pháp. Anh cũng là con người có sở thích đi bụi nên nhìn vậy tủ đồ đi phượt a mua dành cho những chuyến du lịch của riêng anh làm cho mình thích thú và tò mò những thứ đồ nghề sử dụng cho chuyến đi của mình được a nhượng lại với giá như cho nào là chiếc lều nhỏ cho 1 người, bếp nấu ăn, dao găm và quan trọng nhất là cục ping dự trữ dùng để sạc điện thoại và rất nhìu thứ lặt vặt khác. Treo 30kg đồ lên chiếc xe đạp, tự sướng 1 cái rồi lên đường

DSC_0535-2 by sorry_iloveyou, on Flickr
em chào các bác hehe

Kế hoạch ban đầu của mình là chọn con đường ngắn nhất đạp xe xuyên wa đất nước Luxembourg về lại Pháp, vì đây là đất nước mình chưa từng đặt chân đến nên cũng muốn đến tham quan thử 1 lần. Bởi không có nhiều thời gian nghiên cứu nên mình đã xách xe lên và đạp 1 cách vội vàng… kết quả là chuyến đi của mình đã kết thúc sớm hơn dự định bởi độ khó của những cung đường miền nam nước đức và Luxembourg là kinh khủng so với dân amateur như mình.

DSC_0524 by sorry_iloveyou, on Flickr

Chặng thử thách đầu tiên là đoạn đường từ bonn đến altenahr phải vượt qua rất nhiều đồi núi, quan trọng là đoạn đường này ko có đường dành riêng cho xe đạp còn những đoạn đường dành cho oto ở đức thì các bạn biết đấy nó ko giới hạn tốc độ, xe oto cứ thế mà phóng vèo vèo. Vì vậy mình đành chạy xe vào những con đường mòn trong rừng với cái xe đạp thồ 30kg và bánh xe ko hợp địa hình đồi núi nên chỉ trong vòng 2 tiếng đẩy xe lên xuống chuyến đi của mình đã kết thúc như vậy đấy.

DSC_0529 by sorry_iloveyou, on Flickr

Trở về nhà với gương mặt bùn rầu vì trc đó vài tiếng còn mới ôm hun chia tay thắm thiết bà chị và lũ nhóc mà giờ đã quay trở về rồi :-S ổn định lại tinh thần mình nhanh chóng lên kế hoạch thật kĩ lựa chọn những cung đường dễ hạn chế đồi núi và sau thất bại mình cũng rút ra được nhìu kinh nghiệm về đạp xe ở nước đức. với ý nghĩ ban đầu là “những thành phố lớn với những con đường chằng chịt thường làm ta mất thời gian” đã bị mình gạch bỏ bởi những con đường wa những thành phố lớn thường có đường dành riêng cho xe đạp song song với những trục đường chính nối các thành phố lớn lại với nhau. vì vậy cái những cung đường sau này mình chọn đều đi qua những thành phố lớn của các nước

DSC_0450 by sorry_iloveyou, on Flickr

Chia sẽ với các anh chị em về ứng dụng hướng dẫn đi xe đạp mình sử dụng cho chuyến đi là app mapwithme dành cho android,ưu điểm là nó sử dụng offline nó hướng dẫn đầy đủ và chi tiết các con đường lớn nhỏ, có cả đường dành riêng cho xe đạp, các con đường mòn, có nó thậm chí bạn đi vào rừng cũng ko bị lạc vì những con đường mòn trong rừng dc vẽ rất chi tiết và chính xác,bên cạnh đó app này còn có thể tìm kiếm những khách sạn nhà hàng,những chỗ cắm trai, view đẹp v.v.. rất tiện lợi. Mình có chế thêm cái đồ đính điện thoại lên chiếc xe yêu quý rất tiện lợi khi sử dụng để theo đõi hành trình, có thể quay ngang quay dọc tháo ra gắn vô thoải mái chỉ tội cái dễ bị ướt mưa hên là 7 ngày mình đi chỉ có 2 ngày là mưa lâm râm. kết hợp với cục xạc ping dự phòng và gắn cái tai phone nghe nhạc vào thế là hàng tram giai điệu đi theo bạn suốt chuyến đi hehe

DSC_0446 by sorry_iloveyou, on Flickr

hướng dẫn cách chế đồ gắn điện thoại lên xe của mình để tiện trong việc theo dõi hành trình cho anh chị em, cái miếng màu đen mình mua cái sợi xích xe nó có cho kèm hình như là để xỏ cái xích vào đó khi khóa xe thì phải. vô tình sao cái lỗ vừa khíp với cục hít treo đồ trong bếp, khi gắn vào cái lỗ thì phần kim loại giữ cục hít rất chặt, khi tháo ra thì chỉ cần mạnh tay nhấn cục hít ra khỏi cái lỗ, thế là mình dán có định cục hít vào cái ốp điện thoại lun. vậy là xong, chỉ tốn cái ốp 5 đồng thay vì mua cái đồ gắn điện thoại lên xe như vầy thì tốn đến 50 đồng mà ko phải loại dt nào cũng gắn dc kaka. đảm bảo chắc chắn nha các bán, mình trèo đèo lội suối mà ko sao hết

DSC_0408 by sorry_iloveyou, on Flickr
trong hình là bãi cắm trại hạng sang ạ, có đầy đủ tiện nghi nhà hàng hồ bơi view đẹp... mà tính em thì ko thích chỗ đông người nên thôi e té ra ạ
Về phần cắm trại thì đa phần các nước phương tây đều ko cho phép các bạn có thể cắm trại tùy tiện, có rất nhìu bãi cắm trại bình dân, sang trọng nằm rải rác khắp nơi. Nhưng với sự an ninh và thân thiện của các nước phương tây đã khiến cho mình quyết định liều 1 phen đó là cắm trại lén suốt cả cuộc hành trình. Những chỗ mình chọn đa phần là nằm ở nhưng khu vực hoang dã yên tĩnh, cách xa khu vực đông dân, ven sông hồ nên cảnh rất đẹp và yên bình.

DSC_0650 by sorry_iloveyou, on Flickr
ko thấy đường nên e cắm cái lều siêu vẹo kinh khủng lun =,=

cuộc hành trình lại bắt đầu lần 2 @@ lần này mình chọn cung đường đi gần biển vì nơi đây ít có đồi núi và đi wa các đất nước dễ đi như Hà Lan và Bỉ. xuất phát lúc 12h trưa vì tâm sự với ông anh hơi lâu hehe, đã trể mà còn gặp mưa nên ngày hôm nay đạp đến 10h tối mà đi được có 120km vì mình dừng lại ăn uống và trú mưa hơi lâu. Có thể nói đêm đầu tiên lun là đêm khó khăn nhất bởi từ nhỏ đến h mình chưa bao giờ ở nơi đâu 1 mình vào ban đêm cả nhất là ở những nơi vắng vẻ như thế này. Bởi vậy đêm đầu tiên khi đến thành phố Roermond của đất nước hà lan xinh đẹp, tìm được chỗ cắm trại ven bờ hồ thì trời đã tối thui nhưng do cắm trại lén nên ko dám mở đèn ping lên soi vì vậy mọi thứ đều được thực hiện dưới ánh sáng của ông trăng. Phong cảnh hữu tình thế này mà có thêm 1 người bạn thì tuyệt biếc bao :( dựng xong cái lều định mở bếp lên nấu 1 bát súp ăn cho ấm bụng thì mới phát hiện ra 2 chai nước ban nãy mua ở trạm xăng là nước có gas :( thế là thôi nhịn lun, chân tay rã rời vì ko có tập luyện trước cho chuyến đi nên ngủ khá ngon mặc dù lâu lâu nghe tiếng xe chạy wa cũng hơi sợ sợ :-S

Châu Âu đang dần trở thành thiên đường của xe đạp. Một trong những ấn tượng đẹp nhất trong chuyến đi châu Âu của tôi hè rồi là mật độ xe đạp trên các nẻo đường châu Âu, niềm ham mê xe đạp của dân và những nỗ lực khuyến khích người dân đạp xe của chính quyền các nước châu Âu.

anh Archer nói rất phải ạ. bên đây người ta ý thức bảo vệ môi trường với 1 phần sở thích nên rất nhìu người đạp xe đạp. các phương tiện công cộng đều hỗ trợ cho người chạy xe đạp như xe buýt, phà, tàu đều có chỗ cho xe đạp mà ko tính thêm phí

Ngày thứ 2 là ngày đạp nhiều nhất trong suốt cuộc hành trình, đạp từ đầu này đến đầu bên kia của đất nước hà lan để đến kịp khu camping của nhóm người việt mà mình có hẹn trc ở đức. sau khi ăn sáng qua loa thu dọn đồ đạc chụp vài tấm hình thế là tiếp tục. hình dưới là quan cảnh chỗ mình ngủ nhìn ra khúc sông
DSC_0654 by sorry_iloveyou, on Flickr

DSC_0658 by sorry_iloveyou, on Flickrtạm biệt thành phố roenmond yên bình

Hà Lan còn được biết đến với cái biệt danh là thiên đường xe đạp bởi nằm ở vị trí thấp hơn mực nước biển đa phần địa hình đều bằng phẳng rất dễ đi. Cơ sở hạ tầng được xây dựng dành riêng cho xe đạp rất tốt như là những con đường ở Hà Lan ngoại trừ đường cao tốc ra thì kế bên lun có phần đường dành cho xe đạp, đèn tín hiệu và biển báo chỉ dường dành riêng cho xe đạp rất nhìu nên nhìu khi ko sợ đi xe đạp bị lạc, thậm chí vào rừng mà còn có đường lát nhựa phẳng lì dành cho xe đạp chạy bên trong. xe đạp thì đa dạng đủ kiểu đủ đồ nghề nhìu người đạp xe kéo theo cái rơ móc chở con chó đằng sau đi dạo nữa. suốt chặng đường ở hà lan đi đến đâu cũng có người đạp cùng cứ gặp nhau halo helo chào hỏi đủ kiểu rất thân thiện.

DSC_0685 by sorry_iloveyou, on Flickrhội những người cao tuổi đạp xe xuyên rừng

DSC_0691 by sorry_iloveyou, on Flickr những con đường lát nhựa đỏ thẳng tsong song với con đường đất dành cho ngựa

DSC_0693 by sorry_iloveyou, on Flickr đường dành cho xe đạp 1 bên, đường dành cho tàu 1 bên

đạp từ lúc mặt trời mọc đến 12h tối hơn 220km thì cũng kịp đến nơi tụ tập cùng mọi người. cũng may là thời tiết hôm đó đẹp, ngoài biển mà ko có gió nhìu và cái sự ham vui làm cho mình động lực ghê gớm hehe.lần đầu tiên đạp xe 1 mình 1 đường trời thì tối thui lâu lâu mới có 1 chiếc xe đi qua, cảm giác cũng có chút gì đó sợ sợ, và nhờ nỗi sợ lấn át sự mệt mỏi nên dù đạp cả ngày mà tối đó mình vẫn phóng vù vù dc. cuối cùng cũng đến nơi cắm trại, làm vài con hào do mấy ông anh bắt uống vài lon bia thế là đánh 1 giấc dài tới sáng. cắm trại ăn chơi ở đất nước hà lan xinh đẹp 5 ngày lấy lại sức trc cái đã rồi tính hehe

DSC_0899 by sorry_iloveyou, on Flickr bếp lửa sưởi ấm bàn nhậu

Đất nước hà lan ko có nhìu những bãi biển đẹp và ấm áp nhưng bù lại được thiên nhiên ban tặng nguồn hải sản dồi dào đến nổi đa phần người việt mình quen ở đức thường hay wa đây cắm trại với mục đích là đi bắt hải sản ăn tẩm bổ, thậm chí cả người châu á nói chung nữa vì khắp nơi đi đâu cũng thấy người châu á sách xô sách bao đi nhặt hải sản, nào là cua, bào ngư, hào, vòi voi v.v… nằm rải rác đầy rẫy trên bờ biển sau khi thủy triều xuống rất dễ dàng nhặt nhóm mình cũng làm vài bao chất đầy cả xe rồi lên dường trở về chỗ cắm trại hehe, nhưng những người tây chẳng bao h đi nhặt những cái này họ chỉ ăn toàn đồ nuôi, chắc sợ dơ đây ma

DSC_0057 by sorry_iloveyou, on Flickr người đàn ông đào mấy con vòi voi nằm sâu trong lòng cát. đất nước cối xay gió gì mà mình chả thấy nhiều chỉ thấy toàn chong chóng điện là nhiều

DSC_0852 by sorry_iloveyou, on Flickr mấy con bào ngư mình nhặt được

DSC_1032 by sorry_iloveyou, on Flickr bãi biển vlissingen xinh đẹp

DSC_0835 by sorry_iloveyou, on Flickr lều ông anh cắm ngay giữa hàng cây lê. wa đây ở thích nhất là hái táo hái mận hái lê ăn vụng, mặc dù chủ camping bán với giá rất rẻ nhưng dù gì hái trên cấy ăn vẫn ngon hơn kaka

ăn chơi đã rồi cũng phải đến lúc lên đường. Tạm biệt những người anh người chị những đứa cháu dù chỉ mới quen nhưng đã coi mình như người trong gia đình, điều này khiến trong lòng mình cảm thấy rất nhìu tiếc nuối, bởi vậy mới thấy tình cảm những người việt xa xứ thật gần gủi và ấm áp làm sao. nhưng ko có buổi tiếc nào là ko tàn, trở về nhà nhanh ko mama e chửi hic

Last edited:
cảnh sắc nước ngoài thấy trong xanh quá. Ở VN mình chạy ngoài đường hít bụi muốn chết...
Ảnh đẹp quá bác :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,042
190,368
Latest member
Thearomatic04
Back