What's new

[Chia sẻ] Hành trình xuyên Việt của 2ae Hải Phòng (1/8 - 14/8)

Vinhquydo

Phượt thủ
Chào mọi người ^^
Mình ở bên www.haiphong-fc.com.
Đầu tháng 8 vừa rồi mình cùng 1 ông anh nữa làm chuyến xuyên Việt bằng xe máy (con xe Wave RSX của mình), có vài kiểu ảnh muốn chia sẻ cùng anh em.
Nung nấu ý định từ lâu nhưng phải đến cuối tháng 7 vừa rồi mình mới quyết định được. 2ae lên kế hoạch chi tiết: Gửi xe máy theo Hoàng Long từ HP vào Huế (mình chọn Huế để bắt đầu hành trình bởi các tỉnh từ HP đến Huế mình cũng đi khá nhiều rồi nên mình ko muốn bỏ thời gian ở mấy tỉnh này nữa). Bắt đầu cuộc hành trình dọc theo QL1A, từ Huế vào Cà Mau sau đó bọn mình rẽ đường khác vòng 1 vòng miền Tây trước khi về đến Sài Gòn và từ đây về bằng máy bay. Sau đây là một số hình ảnh của chuyến đi:

Ngày 1/8: Huế
Sáng sớm bọn mình đặt chân đến Huế, ra trụ sở Hoàng Long lấy xe rồi lập tức lên đường dạo quanh TP Huế. Điểm dừng chân đầu tiên là SVĐ Tự Do:
Đây là mình ^^
Còn đây là ông anh - bạn đồng hành:
Rời sân Tự Do, 2 ae mua bản đồ rồi đi loanh quanh trong nội thành, qua thôn Vĩ Dạ hay Đại Nội (cả 2 đều vào Đại Nội rồi nên lần này quyết định bỏ qua).
Đã nghe giang hồ đồn đại khá nhiều về món bún hến ở Huế nên 2 ae quyết định mò quán ăn:
Đây là bát bún hến ạ:D

Buổi trưa nghỉ ngơi ở nhà 1 người họ hàng của mình, chiều đến chùa Thiên Mụ. Đến đây gặp phải cơn mưa rất to đành ngồi trong chùa trú mưa.

Không để ý sạc pin máy ảnh nên vừa chụp được vài kiểu đã hết pin, qua lăng Tự Đức, Minh Mạng, Khải Định mà chẳng chụp được kiểu nào, cả 2 đành ngậm ngùi ra về.
Tối đến đi bộ 1 vòng qua cầu Trường Tiền và Cầu Mới, uống Cafe ở quán Windows trên đường Lê Lợi ( Quán này mới mở hôm 30/4 nhưng đã trở thành một địa điểm hot của giới trẻ TP Huế. Giới thiệu luôn chủ quán này là chú của mình :D anh em nào có dịp vào Huế nhớ ghé quán nhé, rộng và đẹp lắm).
Kết thúc ngày đầu tiên ở Huế, 2 ae nghỉ ngơi chuẩn bị cho ngày kế tiếp.

Ngày 2/8: Đà Nẵng - Hội An
Buổi sáng vượt hơn 100km đến Đà Nẵng, bọn minh gửi xe qua hầm Hải Vân (rất tiếc cả 2 cùng...nhát nên quyết định chọn phương án gửi xe qua đèo cho lành), phí gửi xe là 20k và mỗi người 5k. Mình có qua bán đảo Sơn Trà nhưng không ghé lại mà vào bảo tàng điêu khắc Champa:

Loanh quanh trong trung tâm TP ăn trưa, vớ được tờ báo Bóng đá thấy chiều có trận ĐN - ĐTLA nên 2 anh em quyết định xem trận này để...cổ vũ cho Hải Phòng :))

Xem xong là 6h chiều, mình đi thẳng vào phố cổ Hội An (cách Đà Nẵng 27km)
Tại đây bọn mình thuê phòng trên đường Bà Triệu (250k) tắm rửa, nghỉ ngơi rồi đi bộ dạo phố cổ, ko ăn cơm mà đi ăn vặt hehe ^^

Các món mình ăn ở đây nè:
Bánh đập:

Cao Lầu:
Còn món hến trộn nữa mà mải ăn quá quên không chụp ảnh T_T

Vậy là đã được 2 ngày, ngủ đã mai up tiếp ^^

Thật ra đi rồi thì sẽ thấy đèo hải vân ít nguy hiểm nhất trong mấy con đèo dọc miền trung :D cơ bản là nó có hầm ô tô rồi nên đi trên đó chỉ toàn xe máy thôi , dài 20km , cảnh đẹp thôi rồi , nói chung là phê lắm ^^!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back