What's new

Hồ Tràm - Lộc An - Long Hải (10-11/7) - một chuyến đi đầy kỉ niệm.

Trong ký ức của những chuyến đi xa đôi khi bất chợt ta gặp lại một chút kỷ niệm nhỏ, đẹp đến nao lòng và đánh thức niềm khao khát trong tôi về một chân trời xa, một chân trời có đầy nắng gió, những cánh đồng lúa xanh bát ngát, xa xa những đàn bò lùa nhau về trên đồng quê, những bờ biển trải dài bên bờ cát trắng xóa, những con đường đẹp đến lạ lùng mà SG tôi chưa bao giờ thấy, những khoảng lặng với cuộc sống của làng chài.... Tôi đã có nhiều kỷ niệm như thế về nhiều nơi đã đi qua. Hồ Tràm - Lộc An - Long Hải là 1 chuyến đi đầy kỷ niệm trong số đó.

Mượn lời của một Phượt Thủ:"Đàn ông thì trong mười thằng có đến tám thằng mê ôtô, hay xe máy phân khối nhớn, điện thoại di động đời mới và bao nhiêu thứ lỉnh kỉnh khác mà nền văn minh công nghệ sáng tạo ra. Ngoài ra không thể không kể đến một thứ nữa mà từ ngàn xưa cho đến nay chẳng ai bỏ được mặc dù đôi khi biết là dở, là có hại,..đó là Đàn Bà. Thứ mà tôi đề cập đến trong bài viết này chẳng liên quan từ những thứ kể trên, có chăng cũng chỉ một phần nhỏ thôi, đó là Thú Phiêu Lãng - lang thang, lang bạt kỳ hồ, nay đây mai đó.... "

Photo by: Whyhorse

..Còn nữa

Last edited:
Say những cung đường

Nếu em thú nhận thật ra em rất nhát gan khi đi xe máy, chắc là không ai tin đâu nhỉ? ;)

Thật sự, em rất là nhát gan. Và, em rất là sợ khi phải chạy xe máy. Đường chen chúc chật chội làm em mệt mỏi, nhưng đường thoáng quá cũng làm em sợ, sợ mình say tốc độ.

Thích cái cảm giác gió bạt vào mặt và mình lướt như bay, thích cái cảm giác hơi liều lĩnh, hơi mạo hiểm 1 chút. Nhưng, xin nhắc lại 1 lần nữa, em là 1 con bé nhát gan!!!

Hôm đó, trên cung đường đẹp tuyệt đó, em cầm lái. Những lúc chạy xe, đôi khi em quên hết tất cả. Lặng yên và nghe gió thổi qua tai.

Dừng chân trên đồi cát, nắng chói chang. Con đường vắng, thỉnh thoảng 1 chiếc xe vút qua, để lại phía sau mình tĩnh lặng. Những con đường nơi đây, có vẻ gì đó khá đơn độc. Không như Sài Gòn, lúc nào cũng chật chội và ồn ào...

Sau khi lên đồi, mình lại xuống biển. Biển Lộc An giàu phù sa, bãi cát trãi dài rộng rãi. Ánh hoàng hôn phản chiếu cả trời và đất trên biển. Nơi đây, có lúc vô tình em bắt được những khoảnh khắc thật đẹp. Hoàng hôn trên biển Lộc An, quả thật là rất đẹp!!!

Một buổi trưa nắng, 1 buổi chiều tà, và rồi đêm xuống. Lâu lắm rồi em mới chạy xe xa như thế vào buổi tối. Lúc đó, chắc là ai cũng mong mau đến nơi, và chắc là chỉ riêng em mong đường còn dài, còn dài nữa...

Đêm, nghe tiếng côn trùng kêu, ánh đèn đường tỏa ánh sáng vàng nhuộm không gian, gió hay sương ùa xuống nên bắt đầu thấy hơi hơi lạnh. Một bên là núi, 1 bên là biển, phía trước là con đường và sau lưng là...anh Vít... Trên đầu là 1 bầu trời đầy sao.... Bầu trời sao đẹp mơ hồ. Lâu lắm rồi em mới thấy nhiều sao như thế... Anh Vít rủ ngắm sao, :D, em mà ngắm theo anh, chắc 2 anh em mình ko về đến nơi mất, hehe.

Đêm, ánh lửa bập bùng, cơn say vẫn còn váng vất, em nhìn lên trời và chờ 1 ngôi sao băng. Không có sao băng...

(tt)

Last edited:
Phải..
Mọi chuyện bắt đầu từ một ngày cuối tuần giữa tháng 6. Khi mà có 40 con người đang rạo rực trong chuyến Chiến Dịch Đen.
Đã có 4 người lặng lẽ tiến về một vùng biển yên bình sóng vỗ, lặng lẽ đem về những kỷ niệm trong những khung hình thật rực rỡ của hoa phượng đỏ, của bầu trời xanh, làm mây trắng..

Từ đó, topic Hồ Tràm - Lộc An - Long Hải (10-11/7/2010) ra đời và sau một tuần quyết định chớp nháy, hành trình về miền đất ấy lại tiếp tục với 18 người mới có, cũ có, đi rồi lẫn chưa đi, có kỷ niệm lẫn chưa có kỷ niệm cùng tiến về với bao vui buồn cảm nhận..

Xin gọi tên kỷ niêm:

Hồ Tràm - Lộc An: Được và Mất
Long Hải: Đêm của tình người..

Cảm ơn mọi người.
Đầu tiên, xin cảm ơn Bác Tám, những dòng sau cùng của bác khiến mọi người phải trầm lắng, dù chỉ nói chuyện với bác có vài lời nhưng cháu luôn nghĩ rằng đó thật sự là một kỳ duyên khi được gặp bác
Xin cảm ơn chị Summer, lần đầu phượt chung nhóm với chị, chắc hẳn các bạn khác đã nói hết rồi, em cũng thế: cảm ơn chị đã hi sinh rất nhiều.
Xin cảm ơn kuden: mệt nhọc, vất vả, ngược xuôi, bù lỗ, âm thầm..
Cảm ơn hx, cảm ơn vì tất cả..
Cảm ơn bác Vít, Cao, Heo, Ngựa, Bánh, Tốt, Xấu, Chim.. không có các bạn, đã không có những kỷ niệm như thế này
Còn lại, xin cảm ơn tất cả mọi người..
Dù mỗi tuần một chuyến phượt, nhưng tim mình rộng lắm, chứa hết được tất cả các cảm xúc này mà

..
Sẽ còn nhiều bất ngờ trong tương lai ..

Thú Phiêu Lãng - lang thang, lang bạt kỳ hồ, nay đây mai đó.. nó khiến cho người mang nó phải lang bạt đúng nghĩa..
Xá gì nắng, gió, mưa..
Xá gì đêm, tối, trưa hay sáng..

Đi là đi, lên đường là lên đường..
Giáp trưa ngày 10/7, tại Hàng Xanh, đoàn người gồm 10 xe có mang số thứ tự, cổ quấn khăn rằn, lần lượt xuất phát, cái cảnh mà bà con nhìn tụi mình mỗi lúc chuẩn bị đi đã quá thường rồi, nhưng mà cũng thấy hay hay, có chút gì đó khác người..
Giữa trưa, đoàn tiến theo lộ trình định trước, Hàng Xanh - Cầu Sài Gòn - Phà Cát Lái - Nhơn Trạch - Mỹ Xuân - Hắc Dịch - Ngãi Giao - Bình Giã và dừng lại ăn trưa.
Tại đây, đoàn mới có dịp đầu tiên để làm quen và hỏi han nhau..

Xin giới thiệu các thành viên trong đoàn, bao gồm cả nick phượt và biệt danh trong nhà PKM luôn

Tuấnda - biệt danh: đá, người Xấu - biệt danh: xấu, WHYHORSE - biệt danh: Ngựa

đá, xấu, davidpham - biệt danh: Vít

conheodat - biệt danh: heo đất, người tốt - biệt danh: tốt

Demiboy - Đè mi, Helleagle - Heo

heo, kuden - ku, Cao.Mr - cao, xedap3banh_83 - bánh

Summer flower 44 - , Phương Hoàng - Chim

Hxhcm - Hồi Xưa, Bee83 - Ong, Nguyễn Oanh - Bụi [cây]

Đã cập nhật cho đúng, hình như còn thiếu 1 người thì phải ha :p

Last edited:
Trở lại cùng chuyến đi...

Mặc cho công việc lo cái ăn cái mặc trên đường đời hối hả, mặc cho cái nắng gay gắt của Sài Gòn trong thời kỳ giao mùa. Mặc cho đủ thứ khiến ta phải bộn bề lo toan. Nhưng những người bạn trong nhóm phượt không ngại khó khăn để cùng quyết tâm chinh phục Hành Trành đầy gian khó này.

Đúng 10h ngày 10-7 mọi người tập trung tại Cây Xăng Hàng Xanh..

Loanh quanh đâu đó vẫn ỉ ôi tiếng gọi - tiếng hét qua các đoạn trích:
@ Chị Sum: E đang ở đâu thế...nhanh lên đến làm cái này dùm chị.
@ kuden: dạ em đang "kẹt".
@ Chị sum : nhớ ghé nhanh nhanh nhé.
@ kuden: em đang "kẹt" mà không đến nhanh được, phiền chị gọi người khác giúp xem.
@ Chị sum: oke, chị nhờ người khác "làm". :D
....
Mặc dù bề ngoài mọi người vẫn cười tươi. Xen đó là các ôm đang chờ xế cảm thấy lòng bồn chồn, lo lắng mình sẽ mất và sợ bị leo cây..Cảm giác lùa về trên từng khuôn mặt.. :)

Bé này trời nắng thế mà cười tươi như hoa phượng

Sau khoảng thời hành trình từ SG-> Cát Lái..Mọi người dừng chân nghỉ ngơi, thì 1 số đối tượng chộp ngay cơ hội làm dáng.

Và đầy là A Vít Đực

Cao.mr

Bánh...ú

Uống nước kiểu Úc Mr.s Summer

Người Xấu trong giống phần tử Hồi Giáo nhỉ.

Hồi Xưa - Deny

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,643
190,155
Latest member
ncvinh123
Back