What's new

[Chia sẻ] Hoàng Sơn, Đông Hướng, tuyết phủ đường lên - Quang Minh Đỉnh, Tây Đạo, mây lấp lối về

Hoàng Sơn, Đông Hướng, tuyết phủ đường lên - Quang Minh Đỉnh, Tây Đạo, mây lấp lối về

Hoàng Sơn - một địa danh thu hút sự quan tâm của Phượt tử và được chia xẻ, đóng góp từ nhiều thành viên quen thuộc của diễn đàn. Lên Hoàng Sơn, theo Lonely Planet có 3 con đường: ngắn và khó: lên từ hướng Đông; dài và khó hơn: từ hướng Tây; rất ngắn và dễ dàng: lên bằng...cáp treo!:D. Tham khảo tài liệu và các bài viết từ diễn đàn và nhiều nguồn khác. Nhóm quyết định lên và xuống Quang Minh Đỉnh bằng đường bộ (hiking toàn tập). Bản đồ minh họa dưới đây là cung đường của nhóm:

picture.php

Con đường lên đỉnh Hoàng Sơn từ hướng Đông (màu đỏ) dài 7.5km và về từ hướng Tây (màu xanh) là 15km+1,2km về trạm xe ở suối nước nóng. Hành trình 3 ngày 2 đêm trên đỉnh Hoàng Sơn bắt đầu....

Last edited:
Những bước chân cuối cùng ra khỏi con đường bậc thang Tây hướng

picture.php

Hoàng Sơn nhìn lại từ cuối con đường

picture.php

Cổng ra kia rồi!

picture.php

Men theo cổng nhóm xuống đến Mercy Light Pavilion - điểm đầu tiên của con đường lên Hoàng Sơn từ hướng Tây. Trong ảnh là bảng giá đi kiệu lên đỉnh!

picture.php

Last edited:
Đôi chân đau nhức, toàn thân ngứa ngáy khó chịu tưởng sắp được nghỉ ngơi thì cả nhóm choáng nhẹ một phát nữa khi được biết là phải tiếp tục cuốc bộ thêm 1200m nữa mới tới bến xe ở suối nước nóng Hoàng Sơn. No choice!

Lúc này nhìn con đường...thấy oải!:D

picture.php

Mệt quá đôi chân này..

picture.php

Con đường xanh mát bóng tre cũng đỡ vả...

picture.php

Nhóm đến được chiếc cầu bắc qua suối nước nóng Hoàng Sơn đón được một chiếc taxi, nhóm về Tunxi để đón xe về Hàng Châu dưỡng thương. Tạm biệt Tankou! Tạm biệt Hoàng Sơn. Ước mong được quay lại vào mùa Thu và tiếp tục hoàn tất những cung đường Hoàng Sơn từ Tây Vực.:)

picture.php

@BM: bác ơi, có nhớ giá đi kiệu lên đỉnh là bao nhiêu không ạ.
Bác kể tiếp đoạn về Hàng Châu dưỡng thương luôn đê. Tình hình đi Hoàng Sơn, chắc "thương tật" hơn đi Cửu trại Câu nhiều lắm á.

@BM: bác ơi, có nhớ giá đi kiệu lên đỉnh là bao nhiêu không ạ.
Bác kể tiếp đoạn về Hàng Châu dưỡng thương luôn đê. Tình hình đi Hoàng Sơn, chắc "thương tật" hơn đi Cửu trại Câu nhiều lắm á.

@Dalyhuong: Bạn chắc có liên quan đến "viết, lách" nhỉ? BM đoán thế vì bạn là người quan tâm đến chi tiết nhiều hơn là cảm xúc. Đoán vui thôi mà!;)

Tâm điểm của chủ đề là Hoàng Sơn nên nhóm xin được tập trung vào mục tiêu chính của chuyến đi. Hàng Châu, Thượng Hải dưỡng thương sẽ hội ý nhóm và mở topic cho tiện việc tìm thông tin trên Phượt. Thân.:)

Last edited:
Đọc một mạch topic này mà lòng tôi ngưỡng mộ chuyến đi của bác Big Minh và hai em gái mảnh dẻ canary cùng Jessy quá.
Tôi nghĩ cách làm du lịch của nước bạn thật đáng nể vì biết khai thác tốt những cảnh vật thiên nhiên ban tặng, đồng thời giữ gìn cảnh quan cũng như môi trường chung quanh. Chỉ một việc làm đường leo bộ lên rất nhiều nơi trên núi cũng đã nói lên công sức bạn phải bỏ ra để hoàn thành.
Rất mong một ngày gần đây, những thắng cảnh thiên nhiên của ta cũng được khai thác một cách thận trọng để không bị con người tàn phá mà du khách cùng nhau trân trọng "thưởng, ngoạn, quan, chiêm".

Ha ha ha, bác BM ới ời, người ta khen "hai em gái mảnh dẻ Canary cùng Jessy" kìa! Bác chớ bảo "đi Hàng Châu xem ..."
@ meocom: thanks bác cái bự :))

Đọc một mạch topic này mà lòng tôi ngưỡng mộ chuyến đi của bác Big Minh và hai em gái mảnh dẻ canary cùng Jessy quá.
Tôi nghĩ cách làm du lịch của nước bạn thật đáng nể vì biết khai thác tốt những cảnh vật thiên nhiên ban tặng, đồng thời giữ gìn cảnh quan cũng như môi trường chung quanh. Chỉ một việc làm đường leo bộ lên rất nhiều nơi trên núi cũng đã nói lên công sức bạn phải bỏ ra để hoàn thành.
Rất mong một ngày gần đây, những thắng cảnh thiên nhiên của ta cũng được khai thác một cách thận trọng để không bị con người tàn phá mà du khách cùng nhau trân trọng "thưởng, ngoạn, quan, chiêm".

Bác làm em cười vỡ cả bụng. Em xin khai em mảnh dẻ, mình dây thật đấy nhưng là "dây thừng" bác ạ... :D:D:D

Bác làm em cười vỡ cả bụng. Em xin khai em mảnh dẻ, mình dây thật đấy nhưng là "dây thừng" bác ạ... :D:D:D

Không sao em à, chị rắn thấy "dây thừng" vẫn còn mảnh dẻ hơn "dây chão" đó. :LL

Tí cứ trêu em giống con trai, nay có người hâm mộ em như vậy không biết Tí nghĩ sao há? (NT)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back