What's new

[Tổng hợp] HỎI - ĐÁP thông tin và kinh nghiệm các cung đường miền Bắc

Re: HỎI - ĐÁP thông tin và kinh nghiệm các cung đường miền Bắc.

Đường bác bảo qua Pắc Ngà, Tạ Bú là đường đi lên Ít Ong, Mường La đấy. Đường này thông, trời khô ráo đi ok

Đường này bác đi sẽ qua Thủy điện Nậm Chiến, mùa mưa bùn lầy, cào cào cũng ko leo theo hướng ngược lại từ Mường La sang Bắc Yên được :D

Quỷ muốn từ Bắc Yên đi theo cung đường ngoằn ngòe rồi kiếm đường nối như màu trắng để qua bên kia sau đó xuống chỗ màu xanh, nếu có phà hay thuyền thì qua sông rồi đi Hát Lót đến TP. SƠn La từ đây chứ không theo QL 37, để tiếc kiệm cung đường, đỡ chạy 1 vòng lớn. Sau đó từ Sơn La đi Điện Biên nữa.
Nhưng không biết đi có đường bằng qua như vạch màu trắng hay không, trên Gôgle thì thấy không có .

Đây là kế hoạch quỷ dự kiến, mong mọi người góp ý thêm cho phù hợp. Thanks all. Quỷ

Quỷ muốn từ Bắc Yên đi theo cung đường ngoằn ngòe rồi kiếm đường nối như màu trắng để qua bên kia sau đó xuống chỗ màu xanh, nếu có phà hay thuyền thì qua sông rồi đi Hát Lót đến TP. SƠn La từ đây chứ không theo QL 37, để tiếc kiệm cung đường, đỡ chạy 1 vòng lớn. Sau đó từ Sơn La đi Điện Biên nữa.
Nhưng không biết đi có đường bằng qua như vạch màu trắng hay không, trên Gôgle thì thấy không có .

Đường từ Hang Chú đi Tà Hộc - Hát Lót cực xấu, toàn đá to bằng nắm đấm. Chuẩn bị sẵn tinh thấn off road, đồ sửa xe vì gần như không có dân mấy dọc đường.

Đây là một đoạn đường tương đối đẹp đoạn Hang Chú - Tà Hộc

Hành trình của bác khủng đấy nhưng có vẻ cũng khó khả thi. Không rõ bác định chạy bằng xe gì, cào cào hay xe bình thường? 16 ngày của bác bằng em chạy cả năm rồi đấy.

Last edited:
Re: Đi đâu Tết Âm Lịch này?

Tết âm lịch bạn có thể về Đồng Văn Hà Giang hoặc lên Mèo Vạc để tham dự chợ phiên vùng cao ngày tết và chợ trâu bò khá thú vị đó. Nếu đi ít ngày thôi thì lượn lờ về Mộc Châu chơi :)

Góp ý với bạn quycoctu ngày 6,7 Tuần Giáo - Tủa Chủa - Mường Lay:
- Từ Tuần Giáo đi Tủa Chùa là 50km nhưng đường rất xấu và khó đi nên mất khoảng 2 giờ cho đoạn đường này, từ thị trấn Tủa Chùa đi vùng chè cây cao Sín Phình khoảng 50km nữa và cũng mất tối thiểu 2 giờ. Do vậy lên vùng chè cây cao Tủa Chùa bạn xác định sẽ ngủ tối ở Thị trấn Tủa Chùa.
Ngủ: Nhà khách Ủy Ban
Ăn: Đặc sản rau cải Mèo, rượu Mông Pê, rượu mầm thóc Huổi Só, Gà đen của người Mông (cần đặt trước để họ mua)
- Từ Tủa Chùa về đến ngã 3 Mùn Chung bạn rẽ đi Thị xã Mường Lay theo quốc lộ 6 nhưng lưu ý, đường này đã bỏ hoang từ lâu do vậy sẽ rất khó đi và hoang vắng nên bạn không nên đi vào buổi chiều.
Theo tôi Lịch của bạn ngày 6 sẽ là: only Tủa Chùa
Ngày 7: Tủa Chùa - Mường Lay

Góp ý với bạn quycoctu ngày 6,7 Tuần Giáo - Tủa Chủa - Mường Lay:
- Từ Tuần Giáo đi Tủa Chùa là 50km nhưng đường rất xấu và khó đi nên mất khoảng 2 giờ cho đoạn đường này, từ thị trấn Tủa Chùa đi vùng chè cây cao Sín Phình khoảng 50km nữa và cũng mất tối thiểu 2 giờ. Do vậy lên vùng chè cây cao Tủa Chùa bạn xác định sẽ ngủ tối ở Thị trấn Tủa Chùa.
Ngủ: Nhà khách Ủy Ban
Ăn: Đặc sản rau cải Mèo, rượu Mông Pê, rượu mầm thóc Huổi Só, Gà đen của người Mông (cần đặt trước để họ mua)
- Từ Tủa Chùa về đến ngã 3 Mùn Chung bạn rẽ đi Thị xã Mường Lay theo quốc lộ 6 nhưng lưu ý, đường này đã bỏ hoang từ lâu do vậy sẽ rất khó đi và hoang vắng nên bạn không nên đi vào buổi chiều.
Theo tôi Lịch của bạn ngày 6 sẽ là: only Tủa Chùa
Ngày 7: Tủa Chùa - Mường Lay

Cảm ơn thông tin quý báu của anh, quỷ sẽ điều chỉnh theo góp ý này. à, mình hỏi thêm, đường QL lộ 6 cũ qua đèo Pha Đin có chạy được không? Quỷ nghe nói cung đường cũ đi cảnh đẹp hơn cung đường mới?
Với lại khi ở nhà khách Ủy Ban Tủa Chùa là dịch vụ hay phải có giấy giới thiệu anh?
Để khám phá các vùng chè cổ thụ ngoài Sính Phình có cần đi Tả phìn hay Ta Phinh không anh? Từ Sính Phình đi tiếp đó.

Last edited:
Re: Đi đâu Tết Âm Lịch này?

Chào các bác,

Tình hình là Tết Al này được nghỉ 9 ngày, tôi đang định làm chuyến phượt độc hành mấy ngày Tết. Tôi muốn đến chỗ nào đó để được hòa vào không khí ngày tết của người dân nơi đó xem họ ăn tết thế nào. Cũng đang định ngắm tới điểm đến Sapa. Tôi có thể đi từ ngày mùng 02 tết. Nhưng không biết đi sớm như vậy, trên sa pa những ngày đó các hoạt động du lịch có duy trì không, hay họ cũng nghỉ? mà ngày đó có khách du lịch lên đây như bình thường không, vì trên đó nếu không có khách thì rất buồn.
Bác nào có kinh nghiệm phượt Tết rồi tư vấn giúp:
- Có nên đi Sapa dịp tết AL và vào các bản xem không khí tết thế nào
- Có điểm đến nào khác để có thể trải nghiệm không khí tết tốt hơn?
- Đi mấy tour miệt vườn có tổ chức trong dịp tết từ mùng 2 không?, tôi cũng muốn xem cảnh bà con vùng sông nước này ăn Tết cũng rất hay.
Thời gian dự định đi khoảng 3 ngày, khởi hành từ Hanoi.
_ Nhà bác tính hòa vào không khí tết của người dân vùng cao.
_ Nhà bác tính đi từ ngày 02 tết.
_ Điểm đến theo dự định ban đầu của nhà bác là Sapa
Thì bác đi Sapa đi, trên đó tầm khoảng từ ngày 4 tết đến 6 tết (hay từ 6 tết đến 8 tết) có lễ hội Gầu Tào (tết năm mới của người Mông) được tổ chức tại các bản làng quoanh Sapa...(cái ngày tổ chức lễ hội này em cũng không chắc chắn được thông tin vì không rõ được kế hoạch tổ chức của các bác lãnh đạo...nghe đâu 2 hay 3 năm một lần, không biết năm nay đúng dịp nữa chưa?), lễ hội này mà được tổ chức thì sẽ có rất nhiều du khách, khỏi lo là buồn.
Các điểm đến tại Sapa - Lao Cai là khá nhiều, bác cũng chẳng nên lo quá làm gì, không biết thì hỏi người bản địa, cứ thật thà mà hỏi, em tin người ta cũng sẽ rất nhiệt tình trả lời, mà vui thì họ cũng mời mình về nhà chơi ấy chứ...
Còn vấn đề đi lại, di chuyển thì bác cứ đường bộ - xe máy mà đi cho nó chủ động, không may lỡ đâu năm mới các dịch vụ vận tải hành khách không kịp đáp ứng được hết nhu cầu đi lại thì ta nhỡ nhàng thêm vài ngày nữa...là thường.

em có con 67 chiến , có đc đi cùng hem :|
Xe bác là chiến mã thì tuyệt rùi còn gì nữa, lo gì mà không đi được, em nghĩ là đi rất tốt ấy chứ...

sao không về quê tớ?
đảm bảo vừa rẻ lại tha hồ xem người dân bản địa đón tết cổ tryền?
co gi pm: [email protected]

Quê bác này nhìn trên địa chỉ thì không chắc đến hết nhưng đoán mò là Sơn La - Việt Nam có đúng không ấy bác nhỉ, vì tầm tết này thì đồng bào trên đó cũng có cái tết to lắm...
Chúc tất cả các bác có một năm mới cùng những chuyến đi vui vẻ.

bác nào biết cho minh hỏi. đường từ xí mần sang bắc hà xe 12 chỗ có đi được không vậy, cám ơn.

Từ Xín Mần đi Bắc Hà chắc là xe 12 chỗ không đi được vì vướng khúc Nàn Ma cực kỳ xấu.

Re: Minsk phượt bản giốc, anh em giúp đỡ

tình hình là e với mấy ae định gần tết làm 1 chuyến thăm bản giốc trong khoảng từ chiều t5 từ hà nội đi và chiều tối chủ nhật về đến hà nội bằng xe máy (cụ thể là xe minsk). e cũng như mọi người chưa có thông tin và kinh nghiệm cho cung đường này. Xin ae phượt giúp đỡ và thông tin cung đường nên đi, địa danh có thể thăm quan, ăn uống, ngủ nghỉ và các thông tin mà ae có kinh nghiệm có thể chia sẻ. Xin cảm ơn các ae

Có mục Hỏi - Đáp to đùng ở trên đấy bạn ơi. Lần sau muốn hỏi gì thì post vào đấy cho đỡ loãng diễn đàn, mod lại mất công xóa với chuyển.

Kinh nghiệm là như thế này nhé:
- Mở bản đồ giao thông đường bộ ra (nếu chưa có thì ra Đinh Lễ mua một cuốn).
- Trên bản đồ giao thông đã chỉ ra rất rõ đường nào là đường quốc lộ, tỉnh lộ, đường nhựa, đường đất, đường mòn... cứ theo đó mà lên cung cho mình.
- Ở các thị trấn, thị tứ thì bao giờ cũng có quán ăn, chỗ đổ xăng... Thị trấn thì sẽ có nhà nghỉ để ngủ lại.
- Địa danh tham quan thì hỏi anh Google.
- Đi phải tự khám phá thì mới thú chứ, xem phim mà biết trước nội dung thì còn gì là hay.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back