What's new

[Hỏi đáp] Hỏi đường và kinh nghiệm đi Háng Tề Chơ

dwfs

Phượt tử
tình hình trời rét với mưa quá nên chắc tháng sau mới đi được, cơ mà em cũng hỏi trước cho chắc vì nhìn có mấy bác đi lên dốc kéo không nổi xe lên nữa (NO) mà đường thì nhỏ nghe như kiểu đường mòn í (watch)các bác cho em hỏi đường đi từ văn chấn vào Háng với ạ :help đường to nhỏ lớn bé thế nào các bác chú ý dùm em với :T [với cả đi 2 ngày với 1 đêm đi tàu lên yên bái liệu có khả thi không ạ] em xin vo cùng cảm ơn các bác (BB)

Re: các bác cho em hỏi đường+KN đi Háng Tế chơ với

Đường từ VC đến ngã 3 rẽ PH thì tốt, từ ngã 3 đến Phình Hồ thì xấu như đi vẫn ok. Từ PH đi Háng Tề Chơ thì 2 tuần trước, nhóm anh bạn của quỷ đi Háng Tề Chơ và phải bỏ cuộc vì đường quá trơn và lầy lội. Bánh xe quấn thừng, xích gì cũng không qua được khúc vừa qua Phình Hồ chừng 1.5 km, chứ đừng nói vào trong. Nếu thời tiết mùa khô, nắng thì khả thì với 2 ngày 1 đêm..

Lại có bác máu me Háng Đề Chơ nữa rùi à? Đoàn nhà em đi Đề Chơ trong thời tiết "mù quá hóa mưa", đường trơn phải kéo từng con xe một, đường thì to đấy nhưng toàn phải xuống rãnh mà đi, thò cái bánh xe lên là tuột xuống dốc ngay...Nhọc vô cùng nhưng cả toàn vẫn đi được tới đích...Đường từ Văn Chấn vào Háng bây giờ nó thế này:
Từ Văn Chấn đi đến đầu đoạn Phình Hồ đường nhựa ngon rồi, bắt đầu rẽ vào Phình Hồ đường bê tông, nhưng đừng có phấn khích quá nhé đoạn bê tông có đâu 5 km thôi, sau đó là đường đất, đường leo dốc...
Bác coi qua cái hồi ức của nhà này thì rõ đường hơn https://www.phuot.vn/threads/32698 10 trang viết đầu tiên ấy...
Đi 2 ngày 1 đêm thì cũng được thôi với điều kiện là thời tiết nắng ấm và khô ráo chứ mà mưa thì đêm đầu tiên của ngày đầu tiên bác tới được Làng Nhì hoặc Đề Chơ rồi mới đảm bảo được thời gian quay về...
Bắt đầu từ Làng Nhì đi tới Đề Chơ đường bé dần, đàm bảo chỉ rộng chừng nửa mét, đường xuống Háng Đề Chơ thì bé hơn nữa có chừng gang tay...
Nên tốt nhất bác muốn đi tới Háng Đề Chơ thì nên đi tầm mùa hè, mang theo đầy đủ dây dợ để kéo xe (nếu phải kéo còn không thì nhét túi đề phòng), đường xuống tới Háng Đề Chơ thì có top của nhà này đang cố gắng vẽ lại con đường vào Háng một cách chi tiết qua những bức hình lượm được trong chuyến đi...Và các bài viết của những đoàn khác đi Háng Đề Chơ về viết bài trong box hồi ức và kinh nghiệm thực tế của một bạn đi Háng Đề Chơ về:

1. Về đường đi: Nếu được chọn đường đi lên Văn Chấn, mọi người sẽ đi tập trung từ ĐH Quốc Gia, đi theo đường 32 (xấu và bẩn nhất là đoạn qua Từ Liêm) - Sơn Tây - cầu Trung Hà - Thanh Sơn - Thu Cúc - Văn Chấn - Phình Hồ - Làng Nhì ( Dưới ) Háng Đề Chơ...
Con đường từ Phình Hồ lên Làng Nhì nếu trời mưa thì thôi rồi, đi lại cực khó khăn... Nếu có thể mọi người nên thay ngay loại lốp chân chó, hoặc làm bộ xích ở bánh sau để chống chơn trượt.
2. Vào Háng Đề Chơ, mọi người phải đi ven theo núi, lội suối, leo trèo nên chuẩn bị găng tay gai, và giầy leo núi.( Nên đi trekking, chứ đừng phi xe máy xuống, mùa mưa thì thôi rồi) Mùa khô ở đây là tháng 5,6,7 ( Đi mùa này đảm bảo các Bạn đi được vào thác, nhưng mà mùa này thác nước bé, không đẹp lắm).
3. Bản Đề Chơ là 1 bản đến 90% là hộ nghèo, nên mọi người tự chuẩn bị đồ ăn, nước uống là tốt nhất.
4. Đường xuống thác Đề Chơ... leo ngược lên núi... quay ra....
Một số kinh nghiệm Em thu được từ chuyến đi....
https://www.phuot.vn/threads/32698
....

Last edited:

Mùa này mưa nhiều tốt nhất bạn đừng vào Háng, đường rất khó đi, còn buổi tối ngủ trên ý thì chỉ có 1 lớp học tồi tàn mà ngủ thì lạnh thấu xương, hồi bọn mình mình là tháng 6 mà mặc máy áo rồi vẫn ko ngủ được. Đường vào trơn vào nguy hiểm nữa.
Mỗi lần đến Yên Bái chỉ mong đến nhà anh Thuật người Thái, ở nhà sàn, tắm suối nước nóng và ăn đồ ăn ănh ý nấu theo kiểu người Thái :D chẹp chẹp

mình chỉ định đi 1 mình thôi nên có trượt cũng chả có ai mà kéo :shrug: chắc phải chờ tháng sau ấm áp khô ráo thôi :gun

mình chỉ định đi 1 mình thôi nên có trượt cũng chả có ai mà kéo :shrug: chắc phải chờ tháng sau ấm áp khô ráo thôi :gun

Đi một mình á? Không nên dại dột thế đâu, vài ba mình có đoàn còn chưa đi được khi giời dở chứng mưa gió...Bạn can đảm thật đấy. Thời tiết ở Làng Nhì hay Đề Chơ hơi khác biệt đấy nhé, ngoài Nghĩa Lộ có thể nắng, khô ráo nhưng trong Đề Chơ thì chưa chắc đâu...

bạn có thể hướng dẫn hoặc cho mình xem cái ảnh bánh xe không ? mình không biết quấn xích :(

Bánh quấn xích...chuyên dụng thế này đây...còn quấn thừng thì không ăn được con đường nơi này, thừng đứt tơi tả hết sau một đoạn lên dốc...

Xe như thế này mới đi vào được...

em có muốn thế đâu nhưng chẳng rủ được ai thì cũng đanh nhắm mắt đưa chân vậy :susel:

em có muốn thế đâu nhưng chẳng rủ được ai thì cũng đanh nhắm mắt đưa chân vậy :susel:

Bác cho em cái thời gian cụ thể nhóe. Em đi Háng rồi, nếu sắp xếp được em xin đu theo bác :D
Thanks

mình chưa đi háng nên không biết đường xá được thế thì nhất rồi (c) cơ mà mưa lạnh thế này các bác í nói em cũng hơi chùn chân với cả dạo này cv đang bận chắc tầm sang tháng mí đi được :Dam . lúc đấy em sẽ lập thớt mới mong bác ủng hộ (beer)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back