What's new

[Chia sẻ] Hỏi kinh nghiệm du lịch Hội An, Huế, Đà Nẵng

bạn Bé Bom ơi. Tớ cũng đi sân bay Chu Lai về Đà Nẵng. Bạn đi có kinh nghiệm đi phương tiện gì về đấy là rẻ nhất thì share với tớ nhé.
Chu Lai về Hội An là 70km.
Tớ đặt phòng ở Thành Bình 1: giá 312k trên agoda (bao gồm ăn sáng) ở trung tâm thành phố hội an tiện thăm quan phố cổ
Phòng ở Đà Nẵng bạn đặt phòng trên ****** đang tung voucher 199k chương trình du lịch biển nhưng chỉ còn hạn ngày 17 này để đăng kí thôi ấy. đăng kí từ 20h đến 24h ngày hôm nay đấy.
Không biết những thông tin của tớ có hữu ích với bạn ko vì mai là bạn bay rồi :)
Chúc bạn đi chơi vui vẻ.

Các bác cho em hỏi kinh nghiệm đi du lịch Hội An, Huế, Đà Nẵng với ah, nhà em có 4 người lớn và 1 bé 3 tuổi, lịch trình của em như sau:
- 8h sáng 18/5 em từ Hà Nội bay, 10h30 em có mặt ở Tam Kỳ - Quảng Nam.
- Em định từ sân bay Tam Kỳ bắt Open bus vào Hội An chơi đến trưa 19/5
- Chiều 19/5 em về Đà Nẵng thuê xe máy chạy vào Huế (nhà em có con nhỏ đi xe máy vượt đèo Hải Vân có nguy hiểm ko các bác). Em ở Huế có 1 ngày 1 đêm nên đi chơi ở những đâu ah.
- Chiều 20/5 đến tối 22/5 ở Đà Nẵng, 23/5 em bay chuyến 6h sáng ra HN rùi.
Các bác tư vấn giúp em:
1. Lịch trình của em như thế có ổn ko, ở mỗi nơi thì đi chơi những đâu thì hợp lý
2. Ở khách sạn nào (tiết kiệm chi phí càng tốt) và với số ngày như thế em có thể đi chơi ở đâu nữa ko.
Lần đầu tiên đi du lịch và ko rõ vị trí địa lý nên em ko biết bố trí thế nào cho hợp lý.
Em cảm ơn các bác.

bạn Bé Bom ơi. Tớ cũng đi sân bay Chu Lai về Đà Nẵng. Bạn đi có kinh nghiệm đi phương tiện gì về đấy là rẻ nhất thì share với tớ nhé.
Tớ đặt phòng ở Thành Bình 1: giá 312k trên agoda (bao gồm ăn sáng) ở trung tâm thành phố hội an tiện thăm quan phố cổ
Phòng ở Đà Nẵng bạn đặt phòng trên ****** đang tung voucher 199k chương trình du lịch biển nhưng chỉ còn hạn ngày 17 này để đăng kí thôi ấy. đăng kí từ 20h đến 24h ngày hôm nay đấy.
Không biết những thông tin của tớ có hữu ích với bạn ko vì mai là bạn bay rồi :)
Chúc bạn đi chơi vui vẻ.
Cảm ơn bạn nhé. Cái **** của bạn là gì thế, tớ vừa click vào đấy nhưng ko hiện ra link nào. Nắng thế này tớ nản ko muốn đi nữa, hu hu. Đợi tớ đi về rùi share vs bạn kinh nghiệm đi lại. Tớ gọi điện 1080 Quảng Nam thì bảo tớ là xuống sân bay hỏi vietnamairline có xe trung chuyển đi đến ngã tư gì ý xuống đó bắt taxi vào Hội An (tớ ghi ra giấy rùi). Ở Hội An tớ đặt phòng nhà chị Châu giá 250k/phòng rùi.

Chúc bạn đi chơi vui vẻ.
Tình hình là mình đã về Hà Nội. Mình có ít thông tin share vs bạn như sau:
1. Bạn xuống sân bay Chu Lai thì có xe 4 chỗ trung chuyển miễn phí của sân bay về Tam Kỳ, nhưng bạn đừng đi về Tam Kỳ mà bảo anh lái xe cho xuống chỗ nào tiện nhất để bắt xe bus về Vĩnh Điện, sau đó bắt taxi về Hội An. Hoặc bạn có thể đi taxi từ Chu Lai về Hội An (nhà tớ thì đi như trên, mỗi tội cái xe bus đi chậm như rùa bò mất 1 đoạn trong thành phố)
2. Người Hội An và Đà Nẵng rất nhiệt tình, tớ ko biết đường hoặc thấy cây hoa đẹp tớ hỏi mua giống cây ở đâu or hỏi những thứ linh tinh mọi người đều bảo hết. Nhưng mình vào đó nói giọng bắc vẫn bị mua đắt hơn người địa phương. Ví dụ tớ ăn bún mắm ở Hội An, nếu là dân ở đó thì bún và thịt sẽ nhiều hơn của mình, nhưng nói chung đồ ăn ở 2 nơi này khá rẻ nhưng tớ vẫn bị 1 bà già bán rau ở Hội An chém. Chả là tớ thấy bán quả gì giống quả dưa hấu non, tớ hỏi quả gì thì bà ý bảo quả dưa hồng, tớ hỏi ngon ko, bà ý bảo ngon, ngọt giá 20k/kg. Tớ lấy 2 quả được 1,5kg và nhờ gọt hộ tớ 1 quả, ăn nhạt như dưa leo. Tớ ra hàng hoa quả mua thì chị ý bảo dưa này có mấy nghìn 1 quả thôi và dùng để nấu canh. Hoa quả ở Hội An khá rẻ. Tóm lại là vẫn thích người Hội An và Đà Nẵng, vì ở TP du lịch mà như thế là ok rùi, ko như ngoài HN mình.
3. Tớ ko thích người Huế tý nào, vừa xuống bến xe đã bị 3 ông xe ôm lôi kéo (điều này ko xảy ra ở Hội An và Huế) dù mình đã đồng ý đi taxi, tớ đi taxi hết 34k để về ks, sau đó đi ăn bát bùn vỉa hè 10k ở Huế, tớ ko nói điêu tý nào, bát bún được khoảng 3 thìa bún, 2 miếng tiết và 2 miếng giò sống bằng đầu ngón tay, bát bún được 1/4 bát tô, con tớ 3 tuổi ăn còn đói. Sau đó thuê xe máy tại ks đi chơi, ko biết đường vào hỏi từ người già đến người trẻ cứ trả lời ko biết, hu hu đành dở bản đồ ra xem vậy. Thấy người Huế mặt cứ lạnh tanh. Sáng hôm sau mình đi taxi lên chùa Thiên Mụ, định vào đại nội chơi nhưng mệt và chán ở Huế nên về Đà Nẵng luôn. Ở Huế mình thích bạn lái taxi thui, vì nhà bạn ý ở trong Đại Nội, lại thích lịch sử nên bạn ý trả lời hết những thắc mắc của mình, và hướng dẫn mình như 1 hướng dẫn viên luôn. Bạn lưu ý giá vé ở Huế bây h tăng rùi nhé, vé vào lăng là 55k/người, giá nghe nhạc trên sông Hương là 100k nhưng tớ mặc cả được 60k thui.
Tớ có vài điều chia sẻ vs bạn như vậy. Ko biết bạn đã đi chưa. Chúc bạn có 1 chuyến đi vui vẻ.

....Tớ lấy 2 quả được 1,5kg và nhờ gọt hộ tớ 1 quả, ăn nhạt như dưa leo. Tớ ra hàng hoa quả mua thì chị ý bảo dưa này có mấy nghìn 1 quả thôi và dùng để nấu canh. ..

Chết cười đoạn này. Bà già bán rau nói đúng nhưng bạn hiểu sai. Dưa hồng khi nấu canh rất "ngọt" nước (Trái dưa hồng khi chín cũng gần giống trái dưa hấu, ruột đỏ hồng, ngọt nhưng nhà nông chỉ để chín khi lấy hột làm giống thôi). Còn giá cả thì có thể bạn mua mắc (không nhiều đâu tầm 5000đ -7000đ là cao lắm. (vì tự nhiên thấy có người ăn nguyên quả dưa hồng sống.

Chết cười đoạn này. Bà già bán rau nói đúng nhưng bạn hiểu sai. Dưa hồng khi nấu canh rất "ngọt" nước (Trái dưa hồng khi chín cũng gần giống trái dưa hấu, ruột đỏ hồng, ngọt nhưng nhà nông chỉ để chín khi lấy hột làm giónghoongfi. Còn giá cả thì có thể bạn mua mắc (không nhiều đâu tầm 5000đ là cao lắm.

Mình đã hỏi rất kỹ là ăn sống có ngọt ko, bà ý bảo cứ lấy quả to ăn sống sẽ ngọt mà. Mình bảo nó là quả dưa hấu non, người dân ở đấy cười ầm lên. Hix.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back