What's new

[Hỏi đáp] Hỏi về chuyến đi ngắn tới Washington DC và các thành phố

hamdzui

Phượt tử
Chào các bác,

Tình hình là em mới qua Boston học, em đang định làm short trip tới DC cuối tuần sau vì được nghỉ ngày lễ May 30. Các bác cho em hỏi nên book hostel ở đâu thì rẻ. Các bác suggest em nên đi đâu ah, quỹ thời gian của em chỉ có 3 ngày thôi thứ 7, cn, thứ 2 mà đi xe bus từ Boston tới DC mất gần 10h rồi. Em định đi tham quan Museum, Capitol Hill, White House, DC Downtown ...

Nhân tiện em cũng hỏi không biết bác nào biết về việc host chỗ ở không nhỉ. Xin lỗi em không biết nói sao cho đúng. Cụ thể là ví dụ như lúc trước ở Châu Âu em có room ở Amsterdam host các bạn từ nước khác qua Hà Lan chơi, rồi lúc em qua Paris chơi các bạn host em lại.

Thanks các bác nhiều :D

Bạn đi loanh quanh ở khu National Mall cũng đủ hết 3 ngày rồi. Đủ cả từ tượng đài cho đến bảo tàng.... Phương tiện công cộng của downtown DC khá tốt. Tiện nhất là đi metro, mua multipass là rẻ nhất. Về chỗ ở thì các khách sạn trong downtown rất là đắt, nhất là vào những ngày nghỉ. Bạn chịu khó ở xa trung tâm cho rẻ rồi đi metro vào. Nếu chán đô thị thì bạn có thể thuê xe đi sang Virgina có rất nhiều historic towns. Có một đoạn skymile gì gì đó (quên mất tên rồi) toàn rừng núi khá đẹp.

Trong dịp lễ và cuối tuần thì khách sạn ở DC lại rẻ hơn ngày thường. Bác hamdzui check thử priceline hoặc hotwire xem có giá rẻ không? Labor Day 2009, mình ở Grand Hyatt ngay H và 10th street có $54/day.

Sắp tới mình cũng đi dọc bờ Đông nước Mỹ nhưng đi hơi ngược với bạn hamdzui, mình sẽ chạy từ DC lên NY rồi lên Boston. Mà tận 20/06 mình mới đi nên tiếc quá không gặp được bạn ở DC để có người đi cùng, mình cũng đi 1 mình thôi.

Về chỗ ở, mình nghĩ bạn có thể tìm hiểu ở trang couchsurfing.org, sẽ dễ dàng tìm được người đồng ý host và may mắn thì còn có dịp được giao lưu văn hóa với dân bản địa nữa. Mình dùng couchsurfing khá thường xuyên nên từ rất lâu rồi khi đi du lịch mình không mất tiền ở khách sạn nữa. Với lại đi du lịch một mình mà ở khách sạn cũng chán nữa.

Bạn đi từ Boston xuống DC đi bus của hãng nào vậy, megabus hay chinatown bus? Có phải book trước sớm lắm không?

Em ở xứ khác, tò mò sang đất Mỹ ngắm cảnh tí rồi về thôi, chắc ở mỗi thành phố 3,4 ngày. Ở New England, bác conchay ở đâu ạ? Có j bác cứ để lại contact ạ, hy vọng có dịp gặp và uống bia cùng!
Cheers,

Mình đang sống ở "cơ sở 2" ở Maine, nhưng "trụ sở chính" là California :). Đợt Memorial Day vừa rồi mới đi một vòng quanh Sierra Nevada giờ mới về. Bác bloomsbury09 nếu đến Boston vào cuối tuần thì cho tớ biết, có thời gian ta hẹn nhau đi "gay" town ở Cape Cod cái nhỉ ;)... lol

Tháng 7 này mình sang Massachusetts, và cũng dự định sẽ du lịch quanh New England. Tình hình em cũng sẽ đi một mình. Hy vọng là bác Bloomsbury09 va Conchay share cho em một ít kinh nghiệm nhé. Mong có thể gặp được hai bác ở Mỹ :)

Cheers,

New England tháng 7, 8 rất đẹp, bác "chim sẻ nhỏ" đi chơi là đúng thời điểm đấy. Nếu thích kiểu phố xá thì Boston ở Mass và Providence ở Rhodes Island là 2 chỗ nên đến. Cá nhân mình thích Providence hơn, có con sông nhỏ chảy giữa downtown, cuối tuần người ta đốt đuốc vui phết.

Nếu thích núi rừng thì cứ nhằm hướng bắc mà đi :). White Mountain National Forest ở New Hamphshire và Acadia National Park ở Maine là những chỗ mình thấy đi rất được. Bạn đi vào mùa đông thì Vermont là nơi nên đến nếu là dân thích trượt tuyết. Mấy cái resorts ngon nhất của bờ Đông đều ở đấy cả. Về cơ bản mấy bang miền bắc của New England đều khá giống nhau, mùa hè chui vào rừng chỗ nào cũng thích cả :D.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,585
190,136
Latest member
linkvaow88
Back