What's new

Hỏi về nhập cảnh mỹ

Can có sau 7 ngày nộp luôn nhanh thiệt :DĐợt này mình cũng định đi Can trước rồi ghé Mỹ (tại vé Sài Gòn-Vancouver rẻ hahaha) mà không không kịp thời gian, phép còn có 8 ngày nên Can chắc hè năm sau đi Banff cho đẹp :D Năm sau bạn có đi Can thì lập team đi chung nha :D

Lập team CAN năm sau nhớ ới Dế với nha :D

mình đổi destination vì plan thay đổi nè bạn, k sao hết.

đợt mình nhập cảnh ở LAX có bác hải quan Mỹ gốc Hàn dễ thương vui tính lắm :) security check cũng nhẹ nhàng, mỗi tội transit ở HongKong check gắt, tới tận cửa lên máy bay cũng kiểm tra thêm lần nữa.

Ôi trời, transit ở HKG gắt lắm hả bạn ơi, 25/10 này mình bay đi DC (Dulles) via HKG của Cathay nè, check người hay bắt mở valise ra check luôn?

Ôi trời, transit ở HKG gắt lắm hả bạn ơi, 25/10 này mình bay đi DC (Dulles) via HKG của Cathay nè, check người hay bắt mở valise ra check luôn?
Cathay đi US gom xuống Gate cuối, quây lại, kiểm tra an ninh, phỏng vấn qua 1 chút, nếu có vệ sinh cá nhân thì nên giải quyết trước, nếu không xin ra lúc vào lại bi hỏi và kiểm tra lại hành lý xách tay, nhưng không quá căng thẳng, vì là người của hãng bay hỏi dăm ba câu thôi.

Thật ra cũng bt nhưng tốn thời gian lắm. Mình transit 1h35p mà vừa đúng bon luôn.

Tới sân bay HK >> security check >> xếp hàng boarding có nv hải quan hỏi lại đi đâu làm gì >> trước khi lên máy bay scan người + hành lý lần nữa.

Bạn yên tâm nv nước người ta vui vẻ văn minh lắm :))

Nhập cảnh ở sân bay JFK thì thế nào các bạn? Có dễ hơn bên bờ Tây ko ah?
Mình mang theo hải sản, bánh... nên cũng hơi lo.
Mà sao đồ ăn ko nên để xách tay ạ? Mình nghĩ để xách tay có gì bị hải quan hỏi thì mở ra cho lẹ.

Mà sao đồ ăn ko nên để xách tay ạ? Mình nghĩ để xách tay có gì bị hải quan hỏi thì mở ra cho lẹ.
Hải sản, bánh trái bên Mỹ đầy rẫy vừa ngon vừa rẻ vừa ATTP, đâu thiếu gì mà phải mang vác để rồi lo nọ lo kia mất vui vậy. Hồi tôi nc lần đầu HQ Mỹ đưa ra cả tệp hình ảnh danh sách các loại thực phẩm thịt, cá, ruốc, v.v... để hỏi rất rách việc! Nhật cũng mới ra quy định mới cấm hầu hết các loại thực phẩm, hoa quả....
Mà thôi quyền của bạn!

Việc làm immigrant các phi trường giống nhau, không thể nói phi trường nào dể hay khó được, tuỳ vào Police immigrant. Gặp người khó tính không thấy vui trong người thi bị hỏi đủ thứ trên đời, như đến Mỹ làm gì, ỡ bao lâu , định đi chơi ỡ đâu.... hôm nào gặp người làm biếng thì chỉ chào hỏi vài câu thôi:oops:
Thực phẩm bạn muốn để đâu cũng được không bắt buột phải để trong hành lý ký gởi, nhưng cần đóng gói kỷ nhất là thực phẩm lỏng, có mùi, tránh làm phiền những người chung quanh. HQ Mỹ ít khi xét đến hành lý của khách, nên bạn có thể yên tâm về vấn đề nầy.

Hải sản, bánh trái bên Mỹ đầy rẫy vừa ngon vừa rẻ vừa ATTP, đâu thiếu gì mà phải mang vác để rồi lo nọ lo kia mất vui vậy. Hồi tôi nc lần đầu HQ Mỹ đưa ra cả tệp hình ảnh danh sách các loại thực phẩm thịt, cá, ruốc, v.v... để hỏi rất rách việc! Nhật cũng mới ra quy định mới cấm hầu hết các loại thực phẩm, hoa quả....
Mà thôi quyền của bạn!
Chẳng có món nào mang theo để cho mình ăn, mình đi du lịch thì lên list các quán ăn qua đó ăn cho sướng chứ việc gì lỉnh kỉnh ruốc, cá... Chẳng lẽ tới ks ngồi bỏ vô bánh mì gặm sao :ROFLMAO:
Nhưng bạn biết đấy, thà là đi du lịch nước nào chứ đi Mỹ là phải mang đồ theo yêu cầu các vị phụ huynh, toàn bộ là đồ biếu tặng mà có những món mình không buồn ăn ở VN, nhưng vẫn phải vác theo cho người lớn vui lòng.

Chẳng có món nào mang theo để cho mình ăn, mình đi du lịch thì lên list các quán ăn qua đó ăn cho sướng chứ việc gì lỉnh kỉnh ruốc, cá... Chẳng lẽ tới ks ngồi bỏ vô bánh mì gặm sao :ROFLMAO:
Nhưng bạn biết đấy, thà là đi du lịch nước nào chứ đi Mỹ là phải mang đồ theo yêu cầu các vị phụ huynh, toàn bộ là đồ biếu tặng mà có những món mình không buồn ăn ở VN, nhưng vẫn phải vác theo cho người lớn vui lòng.
M hiểu rồi, nhưng bạn ko thể vì các vị phụ huynh mà có nguy cơ vi phạm luật lệ nước người ta phải ko nào.
Để thuyết phục họ bạn có thể search GG danh sách những thực phẩm mà Mỹ và kèm thêm cả Nhật mới cấm vào cho chắc ăn, bằng tiếng Việt, rồi đưa cho phụ huynh xem. List của Nhật thì chắc chắn cấm hết mọi thứ thịt cá hoa quả kể cả thịt khô, thịt nguội, v.v... trừ có Mì Tôm thì được :D (Lưu ý vào Mỹ thì ruốc chà bông, thịt bò chắc chắn không được vì bạn HQ Mỹ hỏi đi hỏi lại mấy món này, còn gì nữa thì mình ko nhớ hết).
Còn bạn bè mình bên Mỹ thì họ nói họ ko cần đồ thịt cá gì cả, các loại mắm tôm tép bên đó đầy rẫy.... chắc cũng ngại mình sang ko biết mua quà gì tặng họ thì có dặn mình mua hạt điều rang muối loại không lột vỏ. Loại này mình đã mang qua HQ Mỹ ko vấn đề gì, và các bạn bè mình bên đó cũng rất thích, kêu mang sang ít thế. Bạn tham khảo xem sao nhé.

Bậy giờ hàng hoá VN ỡ Mỹ cũng đầy đủ, so với VN giá có cao hơn . Một số được sản xuất tại Mỹ như tôm khô, khô cá, lạp xưởng ...một số được đem từ VN qua bán như mắn cá, khô tra, ca-phê, hột điều ,.....
Bạn nên hỏi nhu cầu người nhà cần gì , đem qua biếu đúng đồ người ta sẽ thích hơn(y)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back