What's new

Hỏi về nhập cảnh mỹ

Cathay đi US gom xuống Gate cuối, quây lại, kiểm tra an ninh, phỏng vấn qua 1 chút, nếu có vệ sinh cá nhân thì nên giải quyết trước, nếu không xin ra lúc vào lại bi hỏi và kiểm tra lại hành lý xách tay, nhưng không quá căng thẳng, vì là người của hãng bay hỏi dăm ba câu thôi.

Thật ra cũng bt nhưng tốn thời gian lắm. Mình transit 1h35p mà vừa đúng bon luôn.

Tới sân bay HK >> security check >> xếp hàng boarding có nv hải quan hỏi lại đi đâu làm gì >> trước khi lên máy bay scan người + hành lý lần nữa.

Bạn yên tâm nv nước người ta vui vẻ văn minh lắm :))

Mình vừa hoàn thành chuyến đi Mỹ 3 tuần, update tình hình bay Cathay là tại sân bay HKG security sẽ hỏi từng người 1 nha, bay hạng 1st và business thì được hỏi trước, economy hỏi sau, ngắn gọn lắm, hỏi đi Mỹ chi, có mang vũ khí hay gì gì ko, có ai gửi cầm hộ gì ko, thẻ xanh/visa đâu cho tao coi, xong!

P/S: Đến sân bay Dulles lúc khuya, gặp chị hải quan da đen mình đưa pp, chị hỏi mình khỏe ko, mình nói tui khỏe, chị sao? Chị ấy nói tao mệt giờ này tao phải làm mà, hỏi đi Mỹ công tác hay du lịch, nói đi du lịch, hỏi định ở Mỹ bao lâu, nói 3 tuần, xong nói welcome to America luôn, ko cần nộp form gì hết, vì trên mbay mình ngủ suốt nên ko rõ tiếp viên có phát form ko nữa:ROFLMAO:

Last edited:
Hi cả nhà, mình vừa về đến VN, có vài thắc mắc chia sẻ với các bạn. Mình thấy hiện tại đã đổi khá nhiều so với review trong forum.

Khi bay đến sb quá cảnh, cho dù đi hãng nào (mình ko đi Cathay) thì đều có ng của hãng mb phỏng vấn mình trước khi cho vào trong chỗ nối chuyến. Tuy nhiên, mình thấy phần pv này chỉ để làm kiểng, nghĩa là hỏi cực dễ và chả bao giờ cho ai rớt. Kiểu như hỏi cho có, trả lời cho có. Và bị pv rồi thì tới sb Mỹ vẫn phải làm thủ tục y như thường, ko hề dc giản bớt hay cho qua gì cả.

Đa số mn đều kể việc điền form giấy nhập cảnh nhưng mình thấy giấy này lạc hậu rồi. Nghĩa là hải quan Mỹ ko cần tờ giấy này. Mình cũng điền mà tới lúc xếp hàng, NV đứng canh chỉ quan tâm khách đã scan passport (làm thủ tục tại các máy tự động) chưa, nếu chưa, mời ra khỏi hàng tới máy làm.
Khi scan pp tại máy, lại có vấn đề khác với form giấy nhập cảnh: trong form giấy chia ra nhiều câu hỏi, đại ý:
a) có mang seed, food... không?
b) có mang meat ... không?
....
Với cách chia này, mình sẽ chọn câu a là YES (mình mang hải sản, bánh... cho người nhà và có lẽ đa phần mn đều trả lời YES cho câu này fai ko ạ?)
từ câu b trở đi thì trả lời NO
Nhưng khi làm thủ tục tại máy, họ gom hết tất tần tật các món này (seed, food, meat....) vô chung 1 câu hỏi. Thế là trả lời YES có nghĩa là vừa mang food vừa mang meat?!
Chỗ này thật tình mình ko biết trả lời thế nào cả, vì các món như thịt... là bị cấm mà?! Nhưng nếu trả lời NO thì bị kiểm hành lý, ra toàn thức ăn sẽ thế nào?

Hi cả nhà, mình vừa về đến VN, có vài thắc mắc chia sẻ với các bạn. Mình thấy hiện tại đã đổi khá nhiều so với review trong forum.

Khi bay đến sb quá cảnh, cho dù đi hãng nào (mình ko đi Cathay) thì đều có ng của hãng mb phỏng vấn mình trước khi cho vào trong chỗ nối chuyến. Tuy nhiên, mình thấy phần pv này chỉ để làm kiểng, nghĩa là hỏi cực dễ và chả bao giờ cho ai rớt. Kiểu như hỏi cho có, trả lời cho có. Và bị pv rồi thì tới sb Mỹ vẫn phải làm thủ tục y như thường, ko hề dc giản bớt hay cho qua gì cả.

Đa số mn đều kể việc điền form giấy nhập cảnh nhưng mình thấy giấy này lạc hậu rồi. Nghĩa là hải quan Mỹ ko cần tờ giấy này. Mình cũng điền mà tới lúc xếp hàng, NV đứng canh chỉ quan tâm khách đã scan passport (làm thủ tục tại các máy tự động) chưa, nếu chưa, mời ra khỏi hàng tới máy làm.
Khi scan pp tại máy, lại có vấn đề khác với form giấy nhập cảnh: trong form giấy chia ra nhiều câu hỏi, đại ý:
a) có mang seed, food... không?
b) có mang meat ... không?
....
Với cách chia này, mình sẽ chọn câu a là YES (mình mang hải sản, bánh... cho người nhà và có lẽ đa phần mn đều trả lời YES cho câu này fai ko ạ?)
từ câu b trở đi thì trả lời NO
Nhưng khi làm thủ tục tại máy, họ gom hết tất tần tật các món này (seed, food, meat....) vô chung 1 câu hỏi. Thế là trả lời YES có nghĩa là vừa mang food vừa mang meat?!
Chỗ này thật tình mình ko biết trả lời thế nào cả, vì các món như thịt... là bị cấm mà?! Nhưng nếu trả lời NO thì bị kiểm hành lý, ra toàn thức ăn sẽ thế nào?

Cảm ơn bạn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,185
189,946
Latest member
Ngvanvuong
Back