What's new

[Chia sẻ] Iran - thêm vài thông tin sau chuyến đi tháng 9/2017

trungnguyenm

Phượt thủ
Chào các bác, lâu vào thăm lại post mà rảnh tay không biết làm gì nên mạn phép lôi đống hình khi đi, chụp bằng ip cổ đại, để cho các bác có chút hình dung, với mục tiêu em vừa post hình vừa giải thích.

Tehran về đêm từ chim sắt:

IMG_1884

Hai anh đẹp trai đứng báo giá Visa. Chẳng thấy xem danh sách gì cả, cứ báo quốc gia là viết cái roẹt thôi

IMG_1886

Quầy nộp tiền visa ở bên trái quầy báo giá, chỗ này là quen ku Max người Áo (mũ đen), tới Shiraz mới gặp lại nhau ở dorm

IMG_1887 [/IMG]

Anh chàng taxi Snapp, với em vậy là đẹp trai ngời ngời, không biết với các bác ở VN thấy thế nào... Đàn ông bên đây tựa tựa thế, mà nhiệt tình lắm lắm

IMG_1890[/IMG]

Ku Mohammad, host của em ở Tehran, nhà đẹp phết, đến nhà lúc 3h sáng mà ku còn đọc sách chờ mình. Ku này có mấy giải làm phim cho thanh niên, cúp thì giấu sau cái rèm cửa sổ góc phải trong hình đấy ah

IMG_1891 [/IMG]

Ngã Tư ở Iran, lúc 8h sáng, gần đại học Iran, khi này còn vắng xe...

IMG_1893 [/IMG]

Em và ku Mohammad đi băng qua khuôn viên đại học Tehran, nơi ẻm đang học ngành Sinh học

IMG_1894 [/IMG]

IMG_1896[/IMG]

... để đi tới cái đoàn xe metro này để rảo chân ở Tehran

IMG_1901[/IMG]

Last edited:

Banker

Phượt thủ
I ran vừa bị động đất kinh hoàng quá nhỉ. Thật may là vừa rồi e định sang mà chưa kịp thu xếp, ko thì chả biết sẽ thế nào

trungnguyenm

Phượt thủ
I ran vừa bị động đất kinh hoàng quá nhỉ. Thật may là vừa rồi e định sang mà chưa kịp thu xếp, ko thì chả biết sẽ thế nào
ui bác nói em mới google mới hay chứ hôm nay chả thấy vnexpress nói chi cả ngoài khẩu chiến VN với afganistan và VN ngồi chung mâm với Ý ở world cup.

động đất gần biên giới Iraq bác ah.. gần Tabriz thì phải

Last edited:

ZoneFM

Phượt thủ
ui bác nói em mới google mới hay chứ hôm nay chả thấy vnexpress nói chi cả ngoài khẩu chiến VN với afganistan và VN ngồi chung mâm với Ý ở world cup.

động đất gần biên giới Iraq bác ah.. gần Tabriz thì phải
2! pác Trung Nguyên sống ở bên Lào à? hihi...
Pác ở khúc nào z? Có gần chợ Sáng k pác? Để có dịp qua bên đó hú pác cf 8 chơi...Vừa r e có qua bên đó chơi mà thấy mặt = giá cả cũg hơi cao hơn bên đây nên ở gần nửa tháng thì đua về hihi..
Cũng có plan đi Iran-Azec..-Gorgia..Tết này nên quan tâm topic of pác. Tks nhìu hehe...

trungnguyenm

Phượt thủ
2! pác Trung Nguyên sống ở bên Lào à? hihi...
Pác ở khúc nào z? Có gần chợ Sáng k pác? Để có dịp qua bên đó hú pác cf 8 chơi...Vừa r e có qua bên đó chơi mà thấy mặt = giá cả cũg hơi cao hơn bên đây nên ở gần nửa tháng thì đua về hihi..
Cũng có plan đi Iran-Azec..-Gorgia..Tết này nên quan tâm topic of pác. Tks nhìu hehe...
Vâng em ở bên Lào, sát Patuxai đó bác

Nói về giá cả thì bên đây đắt quá bác ơi, ăn ngoài hoài là mau xẹp túi á. Việt Nam mình thiên đường ẩm thực mà giá rẻ nữa.

minh cũng còn cung Azer và Georgia nhưng giờ đợi để khi nào quay lại Iran thì làm luôn chuyến đó.

trungnguyenm

Phượt thủ
Sa mạc Kaluts ở Kerman

Nay có nhận được email của một bạn hỏi về Kaluts, cho phép mình show vài tấm về Kaluts ở Kerman

Tên thật: Sa mạc Kaluts :) Em gọi nó là biển vây khủng long
Có ai thấy con voi không ah?

Các bác thấy giống vây khủng long không ah? cứ kéo dài tít tắp đến chân trời như thế. Gió và đất cát kiến tạo nơi đây thật khác lạ.

Lúc em tới 15h30 nóng rát quá thế là lại lên xe chạy tới tí nữa đi ra ruộng muối. Ngắm các tinh thể muối kia kìa!

Đi dạo cho đã, giẫm cho đã, vì đất có muối nó xốp lắm... em cứ nghĩ không biết có con vật gì sống ở đây được không, nhìn mãi không thấy

Trời mát hơn, quay lại Kaluts, bắt đầu (nàng) chộp hình
"Tung bay tà áo tung bay..." Nhớ Việt nam quá (ngày này ngày thứ 8 ở Iran rồi). À mà cũng xa VN cả năm rồi.

Quả thật là...nắng nắng nắng... chói chang. Nhưng yên ắng vô cùng tận, chỉ nghe tiếng gió vi vu...

Gió, gió từ đâu tới?
Gió lướt qua mái tóc
Gió vờn chiếc khăn voan
Gió làm ta sợ!

Last edited:

maximilian

Phượt thủ
mình nhập cảnh Tehran lúc 1am tháng 1/2017 ,bên ngoài đang -3 độ , sân bay thì ấm áp , chuyến bay từ KL qua Tehran của Air aisa , làm VoA ngon lành không một ai hỏi han gì cả, nhưng bảo hiểm Bảo Việt mua từ vn thì nó k chịu và bắt mua bảo hiểm của Iran giá 16usd 30 ngày , và 100usd tiền visa là 116usd total, tùy theo quốc tịch mà giá visa khác nhau , Malaysia thì free luôn, còn EU citizen tốn có 75usd, Iran thương vn lắm mà sao chém VN những 100usd luôn, dân Úc là bị chém mắc lắm tới 175usd lận .

pizzatrasua

Phượt tử
Mình mới đi về hồi thang 11/2017. Mình xin visa tai VN trước và mua bảo hiểm Bảo Việt. Nhập cảnh không gặp vấn đề gì. Thậm chí cũng không hỏi han gì đến bảo hiểm hết. Mình thấy các bạn nên xin visa trước tại VN vì: vừa rẻ hơn (80e), vừa tiết kiệm thời gian (không phải chờ đợi làm VOA), vừa không bị bắt bẻ vấn đề bảo hiểm

trungnguyenm

Phượt thủ
thế là bạn cũng đã đi và về!

Cho mình hỏi xíu bạn có thấy transit booth ở sân bay không ah? Mình muốn transit ở sân bay Tehran mà không chắc có phải nhập cảnh và trả tiền visa ko?

pizzatrasua

Phượt tử
Minh hok de y lam, nhung thay co ban nay chia se ve van de transit, ban tham khao thu
[url]https://www.phuot.vn/threads/350913-thông-tin-transit-sân-bay-Tehran-Iran-(-bay-2-hãng-khác-nhau-k-co-visa-iran)[/url]