What's new

[Hỏi đáp] Kế hoạch cho một vòng Pháp-Bỉ-Séc-Đức-Ý-Hy Lạp trong 45 ngày!

Re: Chuẩn bị Kế hoạch đi châu Âu

Mọi người ơi cho mình hỏi nhờ cái hoa Lavender ở miền Nam nước Pháp thì tầm giữa tháng 6 đã nở chưa nhỉ? Khi nào nở rộ nhất ấy nhỉ? Suken cho mình hỏi ké luôn với nhé :)

Hoa lavande giữa tháng 6 có rồi, nhưng chưa nhiều, tầm đầu tháng 7 bắt đầu nhiều, đến giữa tháng 7 rộ và cuối tháng 7 hết ;-)

Lịch trình dự kiến của mình đây nhé, nói chung mới draft vậy, chưa chắc đã firm nhưng về cơ bản sẽ đi như thế:

Chặng 1: Ha Lan – Y – Paris ( 18 May – 28 May)

Paris ( 18 May – TVG or flight) – Amsterdam (18, 19, 20 May –vườn hoa + qua một cái làng ngay cạnh Ams, thấy bảo rất đẹp và yên bình hơn cả Thụy Sỹ: làng Zaanse Schans) – Rome (air) ( 21, 22, 23 May) – Florence ( 24, 25, 26 May) – Venice (27, 28 May – tối 28 May bay về Paris) – Paris

(phải ở Rome vào ngày 22 hay 23 vì hình như Đức giáo hoàng đi dạo vào thứ 3 hay thứ 4 thì phải, mình phải check lại)

Chặng 2: Paris & surroundings: 29 May – 8 Jun
Chặng 3: Barca (3 ngày) + mien nam nuoc Phap (9 Jun – 18 Jun)

Paris – Nice ( 9, 10 Jun – tối 10 Jun đi Avignon) - Provence ( 11, 12 Jun) – Barca ( sáng 13 đi Barca, chiều tới Barca: 13, 14, 15 Jun) – 16 Jun ( back lại Avignon bằng tàu hỏa hoặc nếu không ở lại lâu hơn thì đi máy bay) – Paris ( 17 Jun) – 18 (Paris cà phê buổi sáng, chiều về VN)

Hoặc

Chặng 3: Hy Lạp (5 ngày – book vé 2 chiều từ paris cho rẻ, vé một chiều rất đắt) + miền nam nước Pháp ( 3 ngày)

Thông tin về miền Nam nước Pháp đại khái vậy, có thể sẽ thêm bớt vì ở cả Avignon và Provence đều có hoa oải hương.

Nếu bạn đi theo lịch trình của mình thì budget tầm $ 5000 chắc là đủ đấy, VN airlines hình như đang khuyến mại thì phải. Đợt vừa rồi thấy có anh bạn bk có tầm 1000 $ thôi. Nếu có thể HSBC hình như được giảm giá của Air France đấy, nếu ko check vé của Lot hoặc South China mà đi, có vẻ rẻ hơn đấy

@april_118: Bạn đi năm nay à?Mình mới lên lịch chứ vẫn còn do dự, tài chính chưa ổn định nên năm nay sợ đi không được. Nhưng rảnh thì update chuyến đi của bạn cho mình nhé, có khi may mình lại đi cùng được thì sao, hay chí ít cũng hỏi bạn vài kinh nghiệm. Have fun!

Sao chẳng ai trả lời em vậy, bùn quá! Miền Nam em đuối lắm chưa tìm ra thông tin gì nhiều, đang cần lời khuyên.

@april_18: Bạn định đi Avignon hoặc Provence sao lại đến Nice nhỉ, mình tưởng đến Marseille thì gần hơn chứ?
Nếu đến Nice mà ko đi Eze Village (bạn google ảnh sẽ thấy nhỏ nhắn và đẹp ntn) và Monaco thì hơi phí vì theo tớ nghĩ đẹp hơn Nice và Cannes n
Từ Avignon phải đi bus mới đến vùng có lavender, bạn kiểm tra giờ bus trước vì hình như một ngày ko có nhiều chuyến đi và về đâu. Tốt nhất là ở Avignon 1 đêm và đi ngắm lavender lúc sáng sớm

GL

@milandini: Từ Barcelona đi bus/train tới Avignon, mình ở khoảng 1,2 ngày để thăm các vùng lân cận như Arles, Oranges rồi đi bus tới Provence chơi 1 ngày rồi tiếp tục đi Nice thì có hợp lý không bạn(c)? Chơi Nice xong mình về lại Paris. Thanx!

@ Milandini: Nếu mình có 5 ngày để đi miền Nam nước Pháp từ Paris hoặc Barca chạy vể miền Nam nước pháp rồi về paris thì Milandini có thể suggest giúp mình một lịch trình được không? Ngoài ra nếu bạn có thể suggest thông tin trang web nào để tìm tàu hỏa hoặc xe bus thì tốt quá. Cảm ơn bạn trước nhé :):)

Sau vài tháng cân nhắc đắn đo, mình update lịch trình cho năm sau. Mọi người đóng góp ý kiến giúp nhé!

06/04/2013: Từ VN bay sang Paris. Tới nơi vào ngày Chủ Nhật, mình sẽ thăm Lourve đầu tiên (free mà) sau đó đi lòng vòng cho tới chiều ngày hôm sau 8/5 sẽ đi Bruges. Mình sẽ quay lại paris nên chỉ 1 ngày vậy thôi.

08/04: Bruges

09/04: quay lại Brussel và đi Eurolines sang Praha.

10,11,12: chơi Praha xong đi eurolines tới Munich (hi vọng có chuyến đêm) để sáng sớm tới Munich.

14/04: từ Munich đi Salzburg.

15/04:Đi Hallstatt trong ngày, về lại nghỉ ở Salzburg.

16/04:chơi ở Innsbruck.

18/04:sáng đi Venice, lòng vòng.

19/04: đảo Murano và Burano.

20/4: đi Cinque Terre theo cung đường chỉ dẫn trên mạng là từ Venice đón tàu đi như thế này ":-stop journey is from Venezia Santa Lucia station to Bologna Centrale, and then from there straight to Monterosso. This journey takes about 6 hours all together, including the roughly 40-minute stop in Bologna, and it’s actually the cheapest of the three – a first-class ticket is just over €61 and a second-class ticket is just over €42. It appears this only runs once per day, and since it doesn’t even get into Bologna until nearly 5pm it’s not necessarily ideal for making that a 2-hour detour in Bologna before you continue on to the Cinque Terre – but if you’re so inclined, you can find a place at the Bologna station to stow your bags and walk around the city, tour a church or two, or (and this is what I’d recommend) get a meal before you go back to the station and get on a later train to Monterosso. There are trains leaving Bologna for the Cinque Terre town about once per hour (some of which require a further train change, so keep that in mind) – but the last one leaves around 7pm, so be careful you don’t miss it!"
Như vậy mình sẽ có cơ hội thăm Bologna trong 2 tiếng. Và trên đường từ Cinque đi Florence sẽ ghé qua Pisa khoảng 2 tiếng. Tới Florence lại đi tour Siena, có qua Pisa, ngày hôm sau đi Rome lại có ngang qua pisa, tự hỏi không biết như vậy có bị ngược ko, hơi lấn cấn chỗ này.

21: Cinque, 22 Florence, 23 Siena
24,25,26: Rome

Sáng 26 bay từ Rome sang Athens bằng Aegean Air. Tối đi tàu ra Satorini 27, 28, 29, 30 đi các đảo, ko biết nên đi đảo nào típ theo Santorini?

1/5 bay từ Athens sang Barcelona. Chơi ở Barcelona tới ngày 3 sẽ đi Paris bằng Eurolines (hay hàng ko giá rẻ đây mọi người?)

4,5,6,7,8 chơi ở Paris, thăm thú các nơi còn lại, trong đó có 2 ngày đi Loire Valley. Ngày cuối đi chợ mua sắm và VN.

Mình đã bỏ Ams khỏi hành trình vì thấy ko có j đặc sắc, bản thân lại ko mê hoa. Còn miền Nam nước Pháp mùa này ko có hoa Lavender, Nice thì trc đó đã đi Greece và Ý rồi, ko cần thiết nhìn biển nữa. Có điều sợ như vậy lại chủ quan. Hic.

Hành trình rút ngắn còn 32-35 ngày.

Mọi người chỉ giáo nhe!

Hi sunkenship, mình định đi từ 17/5-16/6/2013, có thể trao đổi thông tin để lập kế hoạch không?
Lịch trình (bay VNairline SG-Frankfurt, Paris-SG, mình nghĩ bay như vậy sẽ không cần quay lại điểm cũ, 1 trong 2 chặng mình sẽ lấy vé thưởng của CT Bông Sen vàng-đã đủ điểm nhưng chưa liên lạc hỏi)
Vì lịch bay như vậy nên lịch trình:
Đức-Hà Lan-Áo-Thụy Sĩ-Ý-Pháp-Viet Nam
Xin mọi người góp ý thêm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,694
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back