What's new

Khám phá Tây Nguyên - dạo chơi duyên hải 11/5-17/5

Status
Not open for further replies.
Cuối tuần này mình sẽ lên đường làm chuyến độc hành lòng vòng theo đường 14C và 14 qua Tây Nguyên, rồi vòng ra Quảng Ngãi về theo quốc lộ 1A về Sài Gòn.

Dự tính đi hết 1900km kể cả mua đường, hết 7-8 ngày, qua 14 tỉnh: Bình Dương - Bình Phước - Dak Nong - Dak Lak - Gia Lai - Kon Tum - Quảng Ngãi - Bình Định - Phú Yên - Khánh Hòa - Ninh Thuận - Bình Thuận - Bà Rịa, Vũng Tàu - Đồng Nai, về lại thành phố khói bụi Sài Gòn.

Các điểm đến chủ yếu là:
1, Dak Nong: Hồ EA Sno, Thác 7 Tầng - Nam Nung, Thác Dray Sap ...
2, Kon Tum: Thủy điện Yaly, Măng Đen, qua huyện Ba Tơ ...
3, Quy Nhơn: Gềnh Ráng, mộ Hàn Mạc Tử ...
4, Phú Yên: Tháp Nhạn, Gành Đá Dĩa, hải đăng Đại Lãnh, vũng Rô, đầm Ô Loan ...
5, Ninh Thuận: Tháp Chàm, Vĩnh Hy ...

Lịch trình sơ lược:

Ngày 1: Thứ 6, ngày 11/05/2012: Sài Gòn - Phước Long theo đường 14C về Gia Nghĩa, ngủ tại Krông Ana, chiều dài di chuyển 370km.
Ngày 2: Thứ 7, 12/05: Tham quan thác Gia Long, khu bảo tồn Nam Nung, thác Bảy Tầng, hồ Ea Sno trong tỉnh Dak Nong.
Ngày 3: Chủ nhật, 13/05: Dak Nong - Pleiku - Kon Tum, ghé thủy điện lớn thứ 2 Việt Nam (tới giờ này) là YALY,tối ngủ tại Kon Tum, quãng đường di chuyển 270km.
Ngày 4: Thứ 2, 14/05: Kon Tum - Măng Đen - Ba Tơ - Quảng Ngãi, Ngủ nhà nghỉ: 170km
Ngày 5: Thứ 3, 15/05: Quảng Ngãi - Phú Yên: 250km
Ngày 6: Thứ 4, 16/05: Phú Yên - Ninh Thuận: 250km
Ngày 7: Thứ 5, 17/05: Ninh Thuận - Sài Gòn: 340km
Dự trù thêm 1 ngày do lịch trình bị delay thì cuối tuần sau sẽ về tới Sài Gòn.

Hiện giờ đang tìm thêm xe đồng hành. Anh chị em nào rảnh rỗi đột xuất có tham gia được xin vui lòng đặt gạch sớm, ai tham gia được cung nào mình cũng xin nhận hết.

Điện thoại liên lạc : 0199 3344776 - 090 666 0481.

Vì lịch quá gấp nên không up chi tiết từng cung cho chị em tham khảo được, mọi chuyện sẽ thông báo cụ thể cho từng mem nào tham gia.

Chân thành cám ơn anh chị em.

Re: Khám phá tây nguyên - dạo chơi duyên hải

Nếu trưa thứ 6 lên tới nhà mình sớm thì có tiệc sau đám cưới cho anh em mình ăn nhậu nha! Ngày hôm sau anh em kéo nhau đi Hồ Ea-Snô, Thác 7 tầng & lòng hồ thủy điện Buôn Cốp nằm sâu trong rừng.

Re: Khám phá tây nguyên - dạo chơi duyên hải

Nếu trưa thứ 6 lên tới nhà mình sớm thì có tiệc sau đám cưới cho anh em mình ăn nhậu nha! Ngày hôm sau anh em kéo nhau đi Hồ Ea-Snô, Thác 7 tầng & lòng hồ thủy điện Buôn Cốp nằm sâu trong rừng.

Cám ơn bạn già, ráng đi sớm để được bữa vét tiệc cưới nè.

Cám ơn anh chị em đã gọi điện thoại hỏi thăm thông tin chuyến đi cũng như động viên, chia sẻ kinh nghiệm.

Nay xin có vài thông tin bổ sung cho anh chị em được biết:

1, Về kinh phí chuyến đi: Theo đúng tinh thần phượt, ăn bờ ngủ bụi: Mình sẽ tận dụng hết các mối quan hệ để có thể xin chỗ gửi đồ và hạ trại qua đêm hoặc xin ngủ nhờ nhà dân dọc con đường thiên lý; ăn uống theo tinh thần đơn giản, đủ năng lượng là tối quan trọng, chưa có điều kiện để thưởng thức đặc sản vùng miền.

Vì vậy chi phí khoảng 800k - 1 triệu là tối đa.
Tiền xăng thì xe ai người nấy chịu (bạn có thể dựa vào mức tiêu hao nhiên liệu xe của bạn mà tính cho quãng đường 1900-2000km)

2, Lịch trình cụ thể: Tùy thuộc vào tình hình sức khỏe cũng như tâm trạng của anh em mà sẽ quyết định thêm hay bớt các điểm đến trong ngày, không bó buộc.

3, Thành viên: Vì chuyến đi dài ngày, qua nhiều vùng nên bào sức nhiều, thời gian di chuyển cũng nhiều nên mình không đảm bảo cho mấy bạn thiếu tự tin (vì mình cũng là dân amatuer và thiếu tự tin sẵn rồi :D). Thêm vào đó, thông tin từ anh Trần Quyền là đi qua đường 14C xin giấy phép khá phiền phức nếu đi đoàn có tổ chức nên mình sẽ giới hạn ở con số 3 xe là tối đa.

Hiện nay đã có 3 người liên lạc bàn bạc chi tiết nhưng 2 người xin rút, chỉ còn 1 bác hẹn ngày lên đường (2 người - 2 xe). Hẹn gặp bác 19h30 tối thứ 5, 10/05/2012 tại quán cafe bác Đà Điểu để chốt thông tin trước khi lên đường.

Xin chân thành cám ơn các bạn đã liên lạc chia sẻ thêm thông tin đường đi cũng như lịch trình.

Last edited:
Hehe! Mới bị rút thể vì tội đăng bài mà không có thông tin ngày tháng & chi phí chuyến đi phải không nè. :)) khà khà
Tối nay tui về nhà chờ mọi người lên nha!

Hehe! Mới bị rút thể vì tội đăng bài mà không có thông tin ngày tháng & chi phí chuyến đi phải không nè. :)) khà khà
Tối nay tui về nhà chờ mọi người lên nha!

Chưa bao giờ phải làm cái này nên dzậy là bình thường thôi. :D

Đi trước lo đám cưới vui vẻ, tối thứ 6 tôi lên tới nơi ăn vét. Nói trước là không đem quà cưới đâu đấy. :D

Đèo An Khê cũng từng qua rồi bạn, chỉ chưa đi qua Ba Tơ nên muốn thử một lần.

Dù sao cũng cám ơn bạn. Có khi tới đó hứng lên lại đổi lịch trình qua An Khê cũng nên. :D

Chân thành cảm ơn mọi lời chia sẻ, động viên của anh chị em phượt tử mọi miền, sáng mai chính thức khởi hành, hẹn ngày về lại SG thân yêu.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,103
Latest member
Penguin1
Back