What's new

[Hỏi đáp] Khởi hành tại Hà Nội - Xe đạp - Đi trong ngày

LouLa

Phượt tử
Em chào cả nhà.

Cả nhà nhìn tên thread chắc đã đoán ra em là con gà chính hiệu trong lĩnh vực phượt này rồi. Số là em có đứa bạn ở Anh tháng 12 này muốn đến chơi Hà Nội, và có mấy cái em xin nhờ cả nhà tư vấn giúp em ạ.

Bọn em dự định làm một tua đạp xe đi ra khỏi Hà Nội, với mục đích là ngắm cảnh làng quê Việt Nam, và nếu được nhìn ngắm làng nghề nào nữa thì quá tuyệt. Vậy mọi người có địa điểm nào hợp lí cả về cảnh quan và khoảng cách không ạ, góp ý cho em với.

Lúc trước em xem ảnh các bác đi Đường Lâm chụp đẹp quá, em cũng cân nhắc đến địa điểm này nhưng mà xa quá, cả đi cả về đến hơn trăm km, sức em chắc đạp xe được một nửa quãng đó là cũng ngắc ngoải rồi. Em mạo muội xin hỏi là nếu em đạp xe đến đó, chơi bời vãn cảnh rồi bắt một bác xe tải nào đó xin đi nhờ về thì có khả thi không ạ? Em là con gái, nói chung em tự đánh giá khách quan thì mặt mũi em trông cũng toát lên vẻ lương thiện, còn đứa bạn em thì là con trai, tóc vàng mắt xanh đúng kiểu gà tây ấy. Không biết tại đó có xe nào mà xin đi nhờ không ạ, mà nếu đi nhờ thì không biết có rủi ro gì không.

Trên đây là câu hỏi của em, mong cả nhà nhiệt tình tham gia đóng góp ý kiến. Em xin cảm ơn và chân thành hậu tạ theo khả năng.

Bạn không đạp được thì để cho boy kia đạp, ngồi ôm. Boy không đạp được thì đừng đi xe đạp :D
Có duyên thì nhờ vả được, không nhờ vả được thì thuê luôn cả cái xe tải chở về. Không có xe nào cố định tuyến cho đi nhờ đâu :))
Tớ thì thấy mấy con đường ở Đông Anh (Hải Bối - Cổ Loa) rất đẹp (như HQ ý). Đạp xe rất lãng mạn. Quanh đấy cũng nhiều chùa triền.
Cá nhân tớ thì không thích Đường Lâm.

Có thể đi theo đường Đê sông Hồng, Đê Sông Đuống xuôi về mạn Bắc Ninh. Đoạn gần HN thì hơi bụi nhưng đường khá là đẹp và đúng hình ảnh làng quê VN. :)

Bạn không đạp được thì để cho boy kia đạp, ngồi ôm. Boy không đạp được thì đừng đi xe đạp :D
Có duyên thì nhờ vả được, không nhờ vả được thì thuê luôn cả cái xe tải chở về. Không có xe nào cố định tuyến cho đi nhờ đâu :))
Tớ thì thấy mấy con đường ở Đông Anh (Hải Bối - Cổ Loa) rất đẹp (như HQ ý). Đạp xe rất lãng mạn. Quanh đấy cũng nhiều chùa triền.
Cá nhân tớ thì không thích Đường Lâm.

Thank kiu bạn :). Tất nhiên là tớ phải tự đạp rồi, ngồi sau lưng mấy bạn gà tây đấy thì có vẻ du lịch mạo hiểm quá, nói dại miệng khéo va vào đâu thì thôi rồi là phim Hàn Quốc :D.

Còn cái vụ đi nhờ xe thì tớ cũng biết là chỉ có nước đứng ra đường quốc lộ mà vẫy xe đi nhờ thôi. Cái cảnh đấy trên phim ảnh sao mà trông nó đơn giản và lãng mạn thế. Boy này ở bên giời Tây cũng đề xuất rất hồn nhiên vụ vẫy xe đi nhờ. Nhưng nói thật là trong thời buổi này nếu người ta không cho mình đi nhờ thì tớ cũng chẳng trách người ta được. Thôi chờ duyên vậy :(.

Như vậy là đạp xe đến Cổ Loa phải không bạn? Thế là mình nên đi tuyến đường nào nhỉ? Khoảng bao nhiêu km nữa. Sorry bạn nếu tớ hỏi hơi nhiều, nhưng cơ bản là có cái đích đến thì cũng hình dung hành trình nó cụ thể hơn. Mà Đường Lâm thì có điểm nào không hay hả bạn, tớ nhìn ảnh mọi người chụp thấy không khí đẹp lung linh thế, mà sao mấy người đi về tớ hỏi đều chê cả.

Có thể đi theo đường Đê sông Hồng, Đê Sông Đuống xuôi về mạn Bắc Ninh. Đoạn gần HN thì hơi bụi nhưng đường khá là đẹp và đúng hình ảnh làng quê VN. :)

Ôi cảm ơn bạn rất nhiều, có cả bản đồ nữa. Như vậy là tuyến này là đi đến đích là Bắc Ninh phải không ạ? Thế thì có thể kết hợp đến thăm chùa Keo luôn được nữa. Mình hơi câu này hơi gà một tí, nhưng như vậy là khởi hành theo hướng nào bạn nhỉ> :D

Khởi hành từ hướng nào mà bạn lên đc cầu Thanh Trì là đc. :D.
Vs lại ko biết đường như bạn thì nên có cả bản đồ chi tiết + GPS đi kèm nhé. :D

Theo em chỉ cần bản đồ là đủ rồi, làm gi phải GPS đi quanh Hà Nội thì cứ đường ở mồm thôi ạ, đi đến đâu mình hỏi đến đó

Đi về trong ngày thì bạn có thể đi Chùa Thầy, chùa Tây Phương (~30km) hoặc thích núi rừng thì đi VQG Ba Vì (70km). Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back