What's new

[Hỏi đáp] Kinh nghiệm đi Italy thứ 7 tuần này (26.03.2011) an toàn?

Chỗ ở Venice thì tuần rồi mình có ở 1 cái hostel chắc thuộc loại rẻ nhất Venice, chỗ ngủ cũng ổn, ví trí cũng khá tốt chỉ có điều là không có bếp ăn và nước uống thôi. 15eu/ đêm. Địa chỉ đây nếu bạn cần:
http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/Antico-Capon/Venice/3825

Còn sim điện thoại thì bạn không cần mua, sang đến Ý bọn nó tự động chuyển sang mạng của Ý cho mình, trả thêm chút tiền roaming nữa thôi. Nếu không nghe gọi nhiều thì cứ xài sim Đức cũng được.

Cái ks này mình check thì thấy 4 Bed Mixed Dorm Ensuite đã là 27E/ng rồi. bạn cam choe sao book được rẻ thế, book online hay tới đó book trực tiếp vậy?kS đó có gần ga ko bạn?

Không biết tớ đã nói với Darcy chưa, các hostel ở Ý thay đổi giá liên tục. Bạn book sớm hoặc may thì được phòng rẻ, còn k thì chịu phòng đắt. Ngày xưa tớ book hostel ở Milan, cũng 1 phòng đó 3 ngày liền nhau, nhưng mỗi ngày 1 giá khác nhau.

Last edited by a moderator:
Chào các bạn, mình đang ở Roma.Nếu có khó khăn trong việc tìm chỗ ở thì các bạn cứ liên lạc với mình theo nick deconlonton1511 @yahoo.com. MÌnh có thể cho các bạn share phòng với giá rẻ.

Em cũng mới đi Ý đợt rồi xong, may mắn là không bị sao, nhưng hôm đầu tiên (27-3), em cùng 3 người bạn gái đi metro từ Termini->Colosseo, thì được 1 chị gái sờ túi của cả 3 bạn, may mà cảnh giác và ko mất gì. Có vẻ mấy chị này rất chuyên nghiệp :)), khi cầm áo khoác trên tay để che tay rồi móc túi đeo trước bụng các bạn lúc đông người, chúng dễ làm đánh lạc hướng bằng cách nói chuyện với đồng bọn gồm khoảng 1,2 người nữa. Bạn em còn có lúc nhìn thấy 1 anh nói chuyện với người yêu (? hoặc đồng phạm) rồi móc túi người khác cơ :)). Còn ở Florence và Venice thì em chưa thấy vấn đề gì hết :D.

Cảm ơn cả nhà rất nhiều, chuyến đi du lịch Ý của em đã an toàn và thành công tốt đẹp, dù em vẫn bị móc túi ở Venice (mà em ko biết mất lúc nào) 1 cái vé tầu 6eu T_T, làm em có mất vui mấy phút :">, hy vọng lần tới có cơ hội quay lại Ý ^^

Cả nhà cho mình hỏi: ở Rome nếu đặt KS gần Vatican có thuận tiện không? Mình có nhu cầu ở KS chứ không ở dorm, mặc dù cũng đi 1 mình thôi. Vì thế cũng hơi lăn tăn về giá, mình tìm thấy KS ngay gần Vatican giá cả hợp lý hơn chỗ ga Termini mà mọi người hay chọn.

Mấy bạn mới đi Venice về có thể recommend giúp mình KS được không, mình chọn ở phòng đơn.

Cảm ơn mọi người rất nhiều.

@tixt-forever:
- Bác ở chỗ nào trong Rome cũng được, miễn là tiện tàu xe đi lại và giá cả hợp lý. Nghĩ là ở Vatican xa nhưng thực tế khoảng cách từ Vatican về đến Termini chỉ 4km. Trường hợp thật cần thiết, bác từ khu Vatican đi taxi ra ga không quá 10 EUR đâu ạ.
- Tại Venice, với đặc thù của bác thì nên chọn càng gần quảng trường San Marco càng tốt.

Hồi mình mới sang Ý cũng được mọi người dặn dò rất cẩn thận mấy vụ trộm cướp lừa đảo này nhưng nhìn chung cũng chỉ có vài trò giật túi giữa phố, móc túi, giả vờ là cảnh sát hỏi hộ chiếu và mời ăn uống ở 1 nhà hàng tít trong ngõ rồi lấy giá cắt cổ... Chị em đi thì tốt hơn hết là nên để tiền và passport trong 1 cái túi nhỏ nhét vào người, không để đồ gì quý giá ở balo hay túi quần :D.
Mình nhớ có lần (ở Pháp) đi metro cùng nhóm bạn tự dưng thấy 1 nhóm khác vừa lên ga trước đã xuống luôn, anh bạn mình giật mình sờ lại túi quần phía sau hóa ra đã mất ví rồi. May cuối cùng bọn mình quay lại ga chúng nó xuống rồi tìm hết thùng rác ở đó cũng ra cái ví đã hết sạch tiền may mà giấy tờ còn nguyên :x

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,498
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back