What's new

Kinh nghiệm du lịch ngày lễ Hanoi - QUảng Ngãi - Lý Sơn- QUy Nhơn - Phú Yên

Kinh nghiệm du lịch ngày lễ Hanoi - QUảng Ngãi - Lý Sơn- QUy Nhơn - Phú Yên

Mình vừa kết thúc chuyến đi lúc 10h sáng nay (hôm qua ngày chủ nhật). Giờ đang rảnh rỗi nên muốn tường thuật lại luôn chuyến đi nóng hổi của mình với mong muốn đóng góp cho cộng đồng phượt những kinh nghiệm thực tế đi du lịch biển đảo những ngày lễ.
Đoàn mình bắt đầu đi từ Hà Nội lúc 13h thứ 7 ngày 24 tháng 4, do ko đặt được vé tàu. Nếu bạn nào muốn đi vé tàu giường nằm điều hòa trong những ngày lễ thì có lẽ nên đặt vé trước một tháng. Thủ tục đặt online hết, rất đơn giản bạn lên trang: http://dsvn.vn
Hệ thống cho bạn đặt mà chưa phải trả tiền trong vòng 48h.
Tuy nhiên các chỗ vé giường nằm thường bị các công ty du lịch giữ chỗ khá nhiều
Thú thật là mình cũng ko nghĩ hệ thống bán vé tàu lửa ở Việt Nam giờ lại hiện đại như giờ, vì mình nhớ lần cuối cùng mình đi tàu cách đây chừng 5 năm chặng ngắn từ Phú Thái (Hải Dương) về Hải phòng nên rất ngạc nhiên về hệ thống này ở miền trung, nam, có lẽ do vì tàu hỏa từ hà nội đi các tỉnh phía bắc kém phát triển vì ko có một tuyến đường xa như các tỉnh trung nam bộ, nhất là các tỉnh thành hẹp về chiều ngang, thì đi tàu hỏa trở thành một phương tiện rất tiện lợi và phổ biến.

Tuy nhiên việc không đặt được vé tàu hóa ra lại là một điểm thuận lợi của mình vì mình được khám phá những dịch vụ khác rẻ bằng một nửa tiền tàu, mà lại tiện hơn nhiều so với đi tàu, đó là đi xe khách giường nằm Chín Nghĩa, xuất bến ở bến xe nước ngầm lúc 12h và 13h , đi hết tầm 20 tiếng thì tới quảng ngãi lúc 8h sáng ngày hôm sau. Sdt 055 3820820/08 38984892/ 01287761146. Vé mỗi chiều là 400k bao gồm cả một bữa ăn tối và một bữa ăn sáng, một chai nước, khăn lạnh, bàn chải đánh răng du lịch và kem đánh răng cho chặng dừng chân buổi sáng. Đợt lễ này hãng xe đã tăng cường thêm một xe xuất bến lúc 14h (giờ xuất bến tại Hà Nội hay Quảng Ngãi là như nhau). Xe Chín nghĩa ko phải hãng xe duy nhất đi quàng ngãi, còn thêm 2 hãng xe nữa, như Sao vàng.....nhưng theo mọi người nhận xét thì xe Chín Nghĩa có dịch vụ tốt hơn so với những xe kia và theo kinh nghiệm cá nhân mình thì xe CHín nghĩa là tốt rồi.

Một lưu ý nhỏ khi bạn đặt xe cho nhóm là trước ngày đi khoảng 1 tuần bạn phải gọi điện hỏi lại số vé xe (mặc dù bạn ko cần đến trước để lấy vé xe, chỉ cần hôm xuất phát bạn đến trước 1 tiếng so với giờ khởi hành để trả tiền vé là được), vì nếu ko họ sẽ sắp xếp khá lung tung chỗ ngồi mặc dù bạn có thể đã bảo họ là nhóm nằm giường gần nhau. Mình trước đây say xe dữ lắm nhưng đợt này đi xe Chín nghĩa gần 900km vào tận quảng ngãi mà mình ko hề say xe, do mình đã chọn nằm giường tầng dưới và quan trọng hơn là trên xe mình ngủ được, nên khi xe đến nơi thì cảm thấy khỏe re. Thứ tự đánh số giường như sau: đứng từ cửa xe nhìn thẳng vào là hàng A (hàng dọc), ở giữa là hàng B và hàng C là hàng ngay cửa xe. Số lẻ là giường dưới và chẵn là giường trên. Cho nên hàng A sẽ có vé A1, A3, A5, A7, A9, A11.. là gường tầng 1, còn A2, A4, A6, A8, A9, A11...là giường tầng trên và sẽ lặp lại như vậy cho các hàng B và C.

Nếu bạn nằm giường tầng trên (theo mình thì cũng ko say đâu, chỉ vì mình rất sợ cảm giác say xe nên cẩn thận là hơn cả) thì bạn có lợi thế là ko bị nằm sát vào những người có vé sub. Vé sub đắt như vé thường nhưng phải nằm giữa hàng A với B, hoặc giữa B với C, là do ở những mùa cao điểm, đông khách nên khách phải chấp nhận nằm ở chỗ giữa các hàng (có nệm) với giá vé như một vé có giường nằm.
Vì vậy nếu bạn chọn giường tầng dưới thì hãy chọn dãy A hoặc C, vì nằm ở hai dãy này thì chỉ có nguy cơ bị nằm sát với một người có vé sub, vì phía bên kia là cửa kính rồi, còn nếu chọn dãy B thì nguy cơ cả hai bên tay phải và tay trái bạn đều có vé sub nằm. Hãy tính tới chuyện bạn là nữ và hai vé sub hai bên là hai nam, một bị hôi nách và 1 bị hôi chân. Tuy nhiên ko phải lúc nào nhà xe cũng đông khách vậy, ví dụ như ngày 24 tháng 4 lúc mình đi từ Hà Nội và Quảng Ngãi thì mình ko có vé sub nào nằm cạnh cả, nhưng lúc về là ngày 3 tháng 5 thì vé sub nằm la liệt. Và thực ra giường nằm sẽ cao hơn chỗ nằm của vé sub một tẹo, đủ để thấy sự khác biệt.

Thực ra lúc đi nhà xe đã ko xếp nhóm mình nằm cạnh nhau cộng với việc nhân viên phụ xe thô lỗ nên nhà xe hơi mất điểm chút, tuy nhiên chiều về thái độ phục vụ của nhân viên khiến mình rất hài lòng cho nên mình viết nhận xét tốt cho xe chín nghĩa.

Một lưu ý nho nhỏ nữa là trên xe có một màn hình đặt ở giữa giường B1 và B2, cho nên nếu bạn muốn có cái gì đó xem cho đỡ buồn chán vì xe đi 20 tiếng lận thì hãy nằm giường tầng 1 vì tầng 2 đâu có xem được gì. Và nhà xe nhiều khi chiếu phim khá hay nên được xem cũng thú vị.
À suýt thì mình quên nhận xét cả bến xe nước ngầm, theo mình đây là bến xe pro nhất trong các bến xe khách khác mà mình biết ở hà nội như bến xe lương yên, giáp bát, mỹ đình. Xe đỗ trên bến rất ngăn nắp, trật tự,sạch sẽ, vé gửi xe máy qua đêm là 10k một chiếc, có bảo vệ ra dắt, thái độ phục vụ tốt.

Đến thành phố quảng ngãi, bọn mình vào Khách sạn Đồng Hưng 497 Quang Trung 0553821704 nghỉ ngơi để đồ và thuê xe máy 80k ko bao xăng từ 9h sáng đến 13h. Bọn mình đi lòng vòng quanh thành phố (giá quá chát cho một ngày thường như vậy, nói chung mình ko recommend dịch vụ của ks này, nếu được bạn hãy thử qua các ks khác xem sao), qua các điểm như núi Ấn sông Trà, chùa Thiên Ấn, mộ huỳnh Thúc Kháng sau đó ra nhà hàng Bắc Sơn 23 hùng vương ăn trưa, cũng ko phải ngon lắm nhưng tạm chấp nhận được vì đằng nào bọn mình cũng chả biết quán nào hơn. Nhà hàng khá lâu đời từ những năm 1963 gì đó...
Ở Quảng Ngãi có một đặc sản mà bạn có thể mua về làm quà cho gia đình là thịt bò khô anh vũ chính hiệu hình như bán trên đường Nguyễn Nghiễm.

Re: Kinh nghiệm du lịch ngày lễ Hanoi - QUảng Ngãi - Lý Sơn- QUy Nhơn - Phú Yên

Bọn mình chờ đoàn Sài gòn đến hết nên 15h mới lấy taxi đi thăm chứng tích Sơn Mỹ (cách tp quảng ngãi 12km. nơi quân mỹ đã thảm sát cả làng hơn.500 người dân vô tội ngày 16/03/1968 ngay sau chiến dịch Tết mậu thân tháng 1/1968 vì cho rằng tiểu đoàn 48 của Mặt trận dân tộc giải phóng Miền Nam đang trốn tại làng này (bọn Mỹ gọi là Mỹ lai) .Vé 10k một người, bào gồm cả thuyết minh, sau đó bạn nhớ tip cho hướng dẫn viên. Tiếp theo cả đoàn đi bãi biển Mỹ Khê cách đó 3 km về nhà nghỉ motel Phố biển tel 0905 236 783/ 0905 290 090/ 0917 910 986), đoàn mình 12 người lấy 4 phòng, tất cả là 1000k. Nhà nghỉ theo mình là ok, giá cả hợp lý, ở bãi biển mỹ khê còn có 2, 3 cái khách sạn nữa, giá cả đắt hơn và dĩ nhiên chất lượng cũng đắt hơn. Từ đường rẽ vào mỹ khê, motel phố biển nằm phía tay trái còn phía tay phải là các khách sạn khác đẹp hơn, nhiều dịch vụ ăn uồng hơn. Nhưg theo mình ăn uống ở nhà hàng Phố biển này cũng ok rồi.

Bãi biển Mỹ khê không có gì là đặc biệt, nhưng so với việc ngủ đêm tại quảng ngãi thì bọn mình thích nghỉ đêm tại bãi biển hơn. Việc này đã gây chút xíu rắc rối cho việc di chuyển ra cảng sa kỳ sáng hôm sau. Cụ thể là từ bãi biển mỹ khê ra cảng Sa kỳ chỉ có chưa đến 6km nhưng sẽ ko có taxi nào ra đây cả, họa chăng bạn phải chờ taxi đi từ thành phố ra cảng rồi nhân tiện ngược lại tp người ra rẽ qua mỹ khê chở bạn và theo kinh nghiệm thì option này khả năng là rất ít. Option thứ 2 là xe buýt thì bạn nên quên nó ngay vì xe buýt cũng xuất bến từ tp quảng ngãi, lúc xuẩt bến đã chật cứng rồi. Option thứ 3 là cái mà bọn mình đã ko chọn nó ngay từ đầu nhưng cuối cùng phải sử dụng nó, đó là thuê xe ô tô 7 chỗ của chính nhà hàng phố biển 200k một lượt ra cảng Sa kỳ, đoàn mình có 12 người nên 8 người và hành lý lên xe, còn 4 người đi xe ôm của hàng xe ngay đối diện với motel phố biển.

Ngay gần cảng Sa kỳ có chợ nên bạn có thể mua một số đồ từ đây như bia, đồ uống, nước suối. Bọn mình chỉ mua có vậy ở đây, vì các thứ khác ở đảo sẵn rồi. Sự việc hay ho nhất xảy ra với bọn mình là ở cảng Sa kỳ này, nơi mà mình đã gửi danh sách đoàn gồm có tên, năm sinh, nơi ở , số CMND ra trước để đặt vé, rồi sau đó lại gọi điện ra nhiều lần check xem đã nhận được chưa (bạn có thể gửi cả qua đường fax lẫn email) Sau đó trước một ngày họ gọi điện ra cho mình xác nhận là chuyến tàu của mình là chuyến 8h, theo đó bọn mình đã lên kế hoạch để lấy chuyến tàu 8h sáng. Lúc hơn 7h mình ra xếp hàng lấy vé cho cả đoàn, cô bán vé đưa cho mình vé của chuyến 7h30 mà ko hề nói gì với mình về việc đổi giờ, còn mình vốn chắc chắn chuyến của mình là chuyến 8h nên mình chủ quan ko xem lại vé, cũng bởi vì lúc nhận xong vé mình nhìn đồng hồ là 7h23 phút, lúc này đoàn mình đã tản mát, người đi mua đồ cho cả đoàn, người đi ăn sáng. 8h kém 10 khi cả đoàn tập trung lại để xe tàu, nhân viên soát vé bảo tàu này đã đi rồi, thì mình mới tá hỏa nhìn vé mới thấy ghi là 7h30. Giận ghê gớm, tự nhủ là lúc về sẽ viết một bài về dịch vụ cảng Sa kỳ,Người bán vé ko những cảm thấy cần xin lỗi hành khách mà cô ta, thấy mình nổi đóa nên thì còn cười và nói sẽ sắp xếp cho để đi. Theo đó đoàn mình phải đi tách nhau ra, 4 người đi chuyến 8h, 8 người đi chuyến sau, đi kiểu chui lủi và dĩ nhiên sẽ chẳng có vé ngồi, mà là đứng.

Lên tàu rồi bọn mình vô hết phòng dành cho nhân viên, tưởng ngồi ở đây đỡ say sóng hơn, nào ngờ, say bí tỉ, cả các cậu con trai ngồi ngoài chạy vô cũng say luôn. Lúc này nhân viên tàu đi kiểm tra tàu thấy bọn mình ko lên đúng chuyến, lại xảy ra cãi vã, mình lúc này đã say bí tỉ, chả biết các bạn đoàn mình đã cãi vã những gì, chỉ biết tiềng cãi nhau ầm ĩ còn làm mình nhức đầu và say sóng hơn. Ở lượt về nhờ các bạn trong đoàn đã phát hiện ra lên boong ngồi ko bị say cho nên hầu hết bọn mình lên boong, trên đó vừa mát vừa pose hình với biển và trời. Đejp tuyệt vời luôn!!! (các bạn cứ men theo hai bên tàu ra cuối tàu rồi trèo lên boong, ở chỗ đó có một cái mái che nắng, có thể ngồi khoảng hơn 10 người trên đó.

Tàu chạy khá nhanh, chỉ hơn 1 tiếng là tới đảo lý sơn. (thực tế lúc đi hêt s1 tiếng 30 phút, lúc về chỉ hết 1 tiếng 10 phút) Chú lợi (01668113181), chủ nhà homestay của mình đã đợi sẵn với hai cái taxi, nhà chú cách bến 2 km về phía đông. Taxi hết cỡ 23 đến 30k. Bọn mình cũng thuê xe máy của chú hết 150k một ngày bao xăng. Hai cô chú rất nhiệt tình, nhà cô chú bán tỏi nên bọn mình cũng mua hết tỏi ở đây, tỏi thường 50k 1 kg, tỏi cô đơn 700k hàng đẹp nhánh to, 600k hàng nhánh nhỏ hơn.
Từ nhà chú lợi đi về phía điểm cuối bên phía đông là hang câu (nơi tắm biển) hết 7km, phía đông gồm có một số điểm như: nhà tưởng niệm (nơi đây được mệnh danh là quê hương của hải đội Hoàng Sa., giếng vua(bọn mình chưa tới vì hỏi hai người mà họ ko biết), Chùa hang (chùa nằm trong hang)cảnh ở đây rất đẹp cho những pose hình, nên bỏ nhiều thời gian ở đây, bãi tắm hang câu, núi thới lới ( nơi cao nhất, cảnh đẹp mê hồn cho những pose hình lý tưởng), hồ đập nước( cái này ngay trước đường lên đỉnh thới lới một chút, phải để xe ở ngoài và đi bộ lên, nhưng bọn mình đã ko vào vì có thấy ghi biển quân sự gì đó) hòn mù cu (thực chất là một cái đảo nhỏ nằm phía đông của đảo lớn, ko có người ở) là dãy tảng đá đen nằm ngay đường ngăn đập) trên đường vào hang câu các bạn sẽ thấy một đường xây bê tông phía bên tay phải, thẳng tắp ra biển, đi hết đường đó là hòn mù cu (theo mìinh ko đẹp lắm, cũng có thể lúc mình đến đã gần tắt nắng rồi nên ko thấy đẹp. Tuy nhiên đây là điểm lý tưởng để bạn đến ngắm bình minh).
Phía tây đảo cách cầu cảng khá gần chỉ tầm 3km, gồm có chùa Đục, lên đỉnh núi có view đẹp, cổng tò vò, nên đi buổi chiều tầm 4 rưỡi ra chùa rồi ra cổng tò vò là vừa lúc hoàng hôn xuống. Có thể tắm biển tại đây. Cổng tò vò thì đẹp khỏi nói rồi khi hoàng hôn xuống.
Lời khuyên cho bạn là nên in ra một bản đồ Đảo rồi khoanh tròn những điểm cần đến và đi theo nó, chứ người dân ở đây nhiều cái hỏi họ cũng ko biết, với lại họ nói giọng địa phương khá khó nghe nên tốt nhất là bạn nên in sẵn một cái bản đồ để đi, hoặc ko thì giờ công nghệ cao bạn xài google map.

Tối và trưa hôm đó bọn mình đều ăn ở nhà hàng Khói chiều 0917 513 416 ở ngay gần cảng, nghe nói nếu gọi đặt qua di động sẽ được giảm 10%. Ở đây có món đậu hũ hải sản (đậu hũ non nấu với tôm, nấm, kiểu như món đậu hũ tứ xuyên) rất ngon, 150k một đĩa cho 6 người.

Last edited:

Sáng hôm sau ngày 28 tháng 4 bọn mình lấy tàu đi đảo bé, thấy các bạn trên phượt đặt của chú tròn nên mình cũng đặt của chú tròn, đến nơi mình mới ngớ ra là chú tròn chỉ là cò, gom các bạn lại, chờ các bạn ở cảng, chỉ cho các bạn cái thuyền, lên tàu rồi bạn tự thanh toán với chủ tàu, 25k một lượt. Mà cao su ghê gớm, mình hẹn 8h thì đến 8 rưỡi mới có tàu, rồi lúc tàu đến (nhìn tàu gỗ nào có ghi tàu ra đảo bé) thì mọi người a lô xô nhảy xuống.Bọn mình hơi shock nên ko xuống tàu đó, lại phải điện cho chú Lợi nhờ chú gọi tàu khác. Tàu đi mất khoảng 20 phút nữa tiếng ra đảo bé.

Thưc ra nếu vào ngày thường thì ko sao, ở bến cảng có vài cái thuyền sang đảo bé, mỗi thuyền chỉ xuất phát một lần, ví dụ như tàu mình đi là tàu Thanh Trân tour lý sơn đảo bé xuất bến 1 chuyến lúc 7h30 còn những ngày lễ này lượng khách đột biến thì được tăng cường vài chuyến gì đó, tel 0977 817 129, 0945 591 821. Còn nếu các bạn nghỉ ở nhà chú Lợi rồi thì mọi việc cứ giao cho chú, đặt tàu bé cũng như mua vé tàu khi về, cô chú rất thật thà và đáng tin cậy.

Ânh cả đoàn mình chụp trên núi Thới lới ở đảo lớn.
[/URL][/IMG]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,579
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back