What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm phượt đêm trắng SAINT PETERSBURG và MOSCOW tháng 7/2014

Cin

Phượt tử
Nhóm em có 4 người vừa đi phượt đêm trắng ở Moscow và St. Petersburg về và bọn em phải vào đây ngay để cảm ơn anh xuanhoa2000ru và các anh chị khác. Quả thực, bọn em coi chia sẻ của mọi người là "cẩm nang" du lịch, hơn cả tripadvisor hay bất cứ trang hướng dẫn du lịch nào. Đi đến đâu, bọn em cũng check lại topic này để tìm thông tin. Thực sự rất chi tiết, cập nhật và rất hữu ích ạ. Bọn em nhìn thấy cả cửa hàng hoa cạnh ga tàu ở gần bến taxi tuyến đi Peterhof mà anh đề cập và reo lên: A, cửa hàng hoa đây rồi! Mình đi đúng hướng rồi! :)

Cảnh sắc, kiến trúc, lịch sử và văn hóa Nga thực sự rất hoành tráng và tuyệt vời. Em ở Nga 12 ngày mà ko biết chán và mới chỉ đi được một phần rất nhỏ những chỗ muốn đi. Đa phần thông tin thì các anh chị đã chia sẻ hết rồi, nên em chỉ bổ sung thêm một số điểm mà các anh chị chưa đề cập thôi ạ.

Ballet: Theo em, đến Nga thì rất nên đi xem ballet ạ. Bọn em muốn xem vở Swan Lake nhưng đợt hè này họ lại đi lưu diễn quốc tế. Các vở khác của các nhà hát xung quanh khu Red Square cũng cháy vé, bọn em ko mua được. Rất may là bon em rình được vé trên mạng của nhà hát Mariinsky: [url]http://www.mariinsky.ru/en/[/url]. Đây cũng là 1 trong những nhà hát lâu đời và nổi tiếng nhất ở Nga. Bọn em xem vở Le Corsaire, cũng là một vở rất đặc trưng của nhà hát, được biểu diễn lần đầu tại đây vào năm 1863. Trang phục và sân khấu lung linh hoành tráng cực kỳ, y như trong truyện cổ tích ý. Còn màn múa của các diễn viên thì ko thể chê được, rất uyển chuyển, mềm mại nhưng cũng rất dứt khoát. Cả khán phòng cứ vỗ tay rần rần sau mỗi màn xoay vài chục vòng hoặc bay trên không của diễn viên.

Một chi tiết nhỏ đáng lưu ý là khi bọn em mua vé trên mạng thì vô tình mua phải loại "special rate" giá 2600R (hình như là dành cho công dân Nga), nhưng ko biết, đến lúc họ gửi vé về email mới phát hiện ra nhưng ko đổi được nữa. Mấy đứa phải đến sớm để định trình bày hoàn cảnh nhưng cuối cùng họ lại chẳng hỏi gì, thế là tiết kiệm được một đống tiền (vé thường là 4000R).

Communist tour ở SP (thời Soviet có tên là Leningrad): Nếu mọi người quan tâm tới lịch sử hiện đại của Nga (rất liên quan tới VN) thì có thể đến thăm các điểm trong tour này để theo dấu Lenin và các đồng chí của mình trong thời kỳ CMTM: [url]http://www.lonelyplanet.com/russia/st-petersburg/activities/guided-tours/communist-walking-tour-st-petersburg[/url]

Literature tour (tên này bọn em tự nghĩ ra): SP là nơi Catherine the Great đã đặt nền móng cho sự thăng hoa và nở rộ của văn học, nghệ thuật Nga thế kỷ 18. Có nhiều nhà văn, nhà thơ lớn đã từng sinh sống ở đây. 5/7 vừa rồi đúng dịp bọn em đang ở SP là ngày kỷ niệm 150 năm ra mắt cuốn “Tội ác và trừng phạt” của Dostoevsky nên cả thành phố có rất nhiều hoạt động liên quan tới các tác phẩm của ông. Bọn em cũng đến thăm nhà của ông và nhà của Nabokov (tác giả Lolita) và Pushkin (ko kịp vào vì đóng cửa). Mọi người lưu ý là các bảo tàng này đóng cửa lúc 5h chiều nhé. Đến các bảo tàng này (mà trước kia là nhà của các nhà văn), mình hiểu them nhiều về cuộc sống và nhiều yếu tố ảnh hưởng tới phong cách sáng tác của họ.

Nhà thờ Đấng cứu thế trên máu ở SP rất đẹp, cả bên trong và bên ngoài. Có 2 loại vé trước và sau 6h chiều giá chênh lệch nhau khá nhiều (250R và 400R) nhưng ko có gì khác biệt. Giá khác nhau vì tiền nhân công làm việc sau 6h chiều cao hơn thôi. Vì thế mọi người nên bố trí đi trước 6h. Cạnh nhà thờ có 1 công viên xanh mướt ven song rất đẹp. Nếu trời nắng thì có thể mang đồ ăn ra picnic rồi vào nhà thờ tham quan.

Ở ngay đối diện nhà thờ Kazan có 1 quán café sách tên là Café Singer (28, Nevsky Prospekt) bán quà lưu niệm rất đẹp, phong phú và độc đáo, mà giá rẻ hơn ở bên ngoài rất nhiều. Họ có nhiều món đồ lạ và đẹp mắt mà bọn em chưa thấy bao giờ. Đặc biệt là có hàng trăm postcards cực kỳ đẹp, em chưa từng thấy ở một thành phố nào (ko chỉ riêng ở Nga) có nhiều postcards đẹp đến thế. Ở đây cũng có rất nhiều sách nổi tiếng của các nhà văn Nga, cả bằng TA và tiếng Nga. Có những cuốn hard cover chữ mạ vàng rất đẹp nữa.

Ở Nga, ngoài metro là phương tiện rất tiện lợi (nhưng ga tàu ko có TA nên bọn em phải dò chữ như người mù chữ) thì mọi người có thể dung Uber. Ban đầu bọn em cũng hơi nghi ngại, sau dùng thấy ổn lắm ạ. Nếu đi nhóm 3-4 người thì đi Uber tiện mà giá lại phải chăng (khoảng 150R cho quãng đường 15 phút).

Em xin chia sẻ thêm một chút là nhóm em 4 đứa một chữ tiếng Nga bẻ đôi cũng ko biết nên đi khá vất vả, đăc biệt trong việc tìm đường, đi tàu và giao tiếp với mọi người. Vì thế nên bọn em khuyên chân thành là ko nên đi lẻ nếu ko biết tiếng Nga. Bọn em gặp rất nhiều rắc rối với các dịch vụ ở Nga vì bất đồng ngôn ngữ và họ luôn tìm cách chèn ép để thu thêm tiền của mình. Bọn em thỉnh thoảng phải dùng google translate để giao tiếp. Nhưng trong nhiều trường hợp, người Nga rất bất lịch sự, họ thấy mình ko nói được tiếng Nga thì xua tay đuổi đi luôn.

Riêng em khi bay từ Thụy Điển về Nga thì bị hải quan sân bay bắt chờ, trong khi khách Tây đi cùng chuyến bay đã được nhập cảnh hết. Mà hộ chiếu của em có cả visa các nước to như Mỹ, Anh, Nhật, Canada, EU, etc. Em hỏi: Tại sao tôi phải chờ? Tôi phải chờ ai? Chờ cái gì? thì nhân viên hải quan nói một tràng tiếng Nga. Em hỏi lại là Bà có biết nói TA ko? thì bà ta bảo: Không (bằng tiếng Nga chứ ko phải TA). Em nghe mọi người nói nhiều về việc hải quan vòi tiền rồi nhưng nhất định ko chịu chi ra 1 xu. Em nhất quyết đòi gặp người có thẩm quyền biết nói TA, rồi chạy đi tìm cả tiếp viên của Aeroflot nhờ hỗ trợ. Em cũng đang định gọi điện cho đồng nghiệp ở Nga nhờ trợ giúp thì họ cho đi qua, và cũng chẳng nói thêm gì nữa. Lúc đấy em điên lắm, muốn đi tìm bằng được nhân viên biết TA để nói chuyện cho ra nhẽ nhưng ko tìm được ai, mà cũng đói quá nên đi về ksan. :) Vì thế mọi người cần hết sức cẩn trọng, và phải có thái độ cứng rắn để họ thấy mình ko dễ bị bắt nạt.

Tóm lại là em thấy Nga rất đẹp và xứng đáng để đến thăm, nhưng nên đi với người biết nói tiếng Nga thì mọi thứ sẽ dễ dàng hơn nhiều.

Nếu nghĩ ra thêm chi tiết gì mới thì em và đồng bọn sẽ cập nhật thêm sau nhé. (Bọn em sẽ cập nhật luôn vào bài viết này cho đỡ loãng topic và để mọi người dễ theo dõi nha.)

Last edited:

xuanhoa2000ru

Phượt thủ
Rất vui là topic này đã ít nhiều giúp các bạn trong chuyến đi vừa rồi và các bạn đã có một chuyến du lịch tốt đẹp ở đất nước Nga.

Cảm ơn bạn đã chia sẻ thêm nhiều điều rất bổ ích, cái này sẽ giúp những người muốn đi Nga sau này. Hy vọng những người đi du lịch Nga về cũng sẽ chia sẻ những kinh nghiệm như vậy cho những người đi sau!

hanbaoquyen

Phượt tử
Chào mọi người,
Mình có kế hoạch đi Nga vào tháng 11 này. Giấy mời bạn mình bên Nga đang tiến hành làm cô ấy bảo khoảng max 1 tháng là sẽ có giấy mời và nó sẽ lưu tự động trên hệ thống mình chỉ việc lên ĐSQ làm thôi, việc này có ai đã có kinh nghiệm chưa ạ? Bạn mình là người Nga bản xứ. Và nếu tháng 8 mình nhận được giấy mời thì khi nào có thể tiến hành làm visa được? Tại mình cần làm visa đi Hàn nữa, mình đi Hàn ở 10 ngày rồi bay qua Nga. Visa Nga thời hạn lưu trú là bao lâu vậy ạ? cám ơn mọi người nhiều!

xuanhoa2000ru

Phượt thủ
Chào mọi người,
Mình có kế hoạch đi Nga vào tháng 11 này. Giấy mời bạn mình bên Nga đang tiến hành làm cô ấy bảo khoảng max 1 tháng là sẽ có giấy mời và nó sẽ lưu tự động trên hệ thống mình chỉ việc lên ĐSQ làm thôi, việc này có ai đã có kinh nghiệm chưa ạ? Bạn mình là người Nga bản xứ. Và nếu tháng 8 mình nhận được giấy mời thì khi nào có thể tiến hành làm visa được? Tại mình cần làm visa đi Hàn nữa, mình đi Hàn ở 10 ngày rồi bay qua Nga. Visa Nga thời hạn lưu trú là bao lâu vậy ạ? cám ơn mọi người nhiều!
Khi nộp hồ sơ làm visa bắt buộc bạn bạn phải nộp giấy mời bản gốc. Không chấp nhận bản copy hay email. Bạn nói với người làm giấy mời gửi về cho bạn. Rất đơn giản mà. Theo mình biết thì không có quy định cụ thể là bạn có thể nộp hồ sơ trong khoảng thời gian nào trước ngày khởi hành. Bạn đừng lo về vấn đề này bởi khi có giấy mời rồi bạn nộp hồ sơ và chắc chắn nhận được visa sau 1 tuần (làm theo loại standard, phí 50$) hoặc ngay ngày hôm sau (làm nhanh, phí 90$).

tommy2110

Phượt thủ
Hanbaoquyen : chào bạn, mình cũng có kế hoạch đi nag năm nay ko bit có thể join v nhóm bạn đc ko? Mình ở hn , mà t11 hình như có tuyết thì fai

carothk

Phượt thủ
Group mình tự làm visa, tự xin thư mời thông qua ks mà bọn mình book phòng với giá 25$/ thư mời, phí visa 50$. Total: 75$. Visa Nga dễ vô cùng

hanbaoquyen

Phượt tử
Hi bạn, Mình đi Hàn từ ngày 10-20 tháng 11 rồi ngày 20 bay qua Nga nên không biết có tiện cho bạn ko? mình chỉ ở Nga 1 tuần thôi và đi 2 người, mình bay từ SG

hanbaoquyen

Phượt tử
dạ e cám ơn anh, bạn em vẫn đang phải làm bên đó anh ạ, giấy mời bên Nga nó bắt làm hơi kỹ còn nghe nói có giấy mời rồi thì đằng Vn mình dễ

tommy2110

Phượt thủ
Hanbaoquyen : thank u , có lẽ mĩnh sẽ đi sớm hơn bạn chỉ ngại là đi 1 mình v ko bit tiếng nga , bạn mềnh ng Anh cũng từng nói về thái độ của ng Nga v du khách r , hy vọng mềnh ko đen đén zậy he he