What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm sử dụng phương tiện giao thông công cộng Tokyo - Kyoto - Osaka

Kinh nghiệm sử dụng phương tiện giao thông công cộng Tokyo - Kyoto - Osaka

- Em không chia sẻ thêm về vấn đề visa vì đã có topic chia sẻ riêng nhé
- Để đi lại thuận lợi tốt nhất có sử chuẩn bị trước ở nhà và nếu có thêm hỗ trợ của wifi hoặc 3G thì càng tốt (wifi xài ké ở sân bay, quán ăn hoặc mua sim internet của nhà mạng docomo theo link sau http://www.bmobile.ne.jp/english/index.html. Đăng kí mua trước qua mạng rồi hẹn ngày người ta sẽ tới khạch sạn của anh chị giao nhé, giá cũng mềm 4000 yên, em xài 6 ngày vẫn còn dư dung lượng)

- Khi đến sân bay Haneda em sử dụng wifi free để search đường về ks em ở shinjuku

Cách 1: đi keikyu line rồi đổi qua jr yamanote line, em thấy google map chỉ đường rất chính xác và giá tiền cũng chính xác luôn ^^

Cách 2: đi mono rail rồi đổi sang yamanote line

Cách 3:đi mono rail đến Hamamatsucho rồi đổi qua subway tại Daimon Station E20 đến Shinjuku station E27

em chọn cách 3 vì em muốn ngắm cảnh tokyo nên đi monorail, thêm nữa em mua thẻ tokyo subway nên kết hợp đi tàu điện cho tiết kiệm vì nếu đi theo cách 3 em chỉ phải trả tiền cho đoạn monorail còn đoan subway dùng thẻ tokyo metro, còn cách 1 + 2 phải mua vé cả 2 chặng k dùng thẻ tokyo subway được

- Khi đến Nhật chịu khó đọc kĩ các bảng chỉ dẫn nha, đa số đều có tiếng anh, cứ đi theo hướng dẫn sẽ tới được nơi mình cần tới

- Bảng điện tử ghi giờ tàu đến, ở Nhật rất chính xác nên anh chị cứ yên tâm

- Cảnh nhìn từ monorail

Last edited:
Re: Kinh nghiệm sử dụng phương tiện giao thông công cộng Tokyo - Kyoto - Osaka

Em ơi cho chị hỏi câu này hơi bị ngu tý, khi bay sang nhật transit tại Kul em có phải làm thủ tục nhập cảnh để lấy hành lý rồi xuất cảnh ko, hay mình đi luôn sang khu transit?

Em ơi cho chị hỏi câu này hơi bị ngu tý, khi bay sang nhật transit tại Kul em có phải làm thủ tục nhập cảnh để lấy hành lý rồi xuất cảnh ko, hay mình đi luôn sang khu transit?

chị ơi vé chị mua là vé liền hay vé rời, chị mua vé từ HAN sang Nagoya (quá cảnh tại Kul) trên cùng 1 vé thì em nghĩ nếu chị mua hành lí kí gửi thì nó phải tự chuyển cho chị, chị chỉ việc transit bên trong thôi không phải ra ngoài, còn nếu chị mua vé rời vé HAN => kul , kul => nagoya là 2 vé riêng thì em nghĩ mới phải ra ngoài lấy hành lí, còn để chắc chắn hơn chị lên trang web air asia lấy số điện thoại văn phòng đại diện tài VN gọi trực tiếp cho nhân viên ở đó họ trả lời chính xác nhất, vì em đi lười mang nhiều đó nên k có kí gửi, bữa em tưởng mình bị mất passport nên có gọi lên đó tư vấn người ta cũng trả lời nhiệt tình lắm

chị ơi vé chị mua là vé liền hay vé rời, chị mua vé từ HAN sang Nagoya (quá cảnh tại Kul) trên cùng 1 vé thì em nghĩ nếu chị mua hành lí kí gửi thì nó phải tự chuyển cho chị, chị chỉ việc transit bên trong thôi không phải ra ngoài, còn nếu chị mua vé rời vé HAN => kul , kul => nagoya là 2 vé riêng thì em nghĩ mới phải ra ngoài lấy hành lí, còn để chắc chắn hơn chị lên trang web air asia lấy số điện thoại văn phòng đại diện tài VN gọi trực tiếp cho nhân viên ở đó họ trả lời chính xác nhất, vì em đi lười mang nhiều đó nên k có kí gửi, bữa em tưởng mình bị mất passport nên có gọi lên đó tư vấn người ta cũng trả lời nhiệt tình lắm
Em ơi, chị gọi rồi phải nhập cảnh rồi mới xuất cảnh nếu mang hành lý ký gửi. Hic, chị đi mùa đó lạnh chắc phải có hành lý gửi rồi!

Em ơi, chị gọi rồi phải nhập cảnh rồi mới xuất cảnh nếu mang hành lý ký gửi. Hic, chị đi mùa đó lạnh chắc phải có hành lý gửi rồi!

chị mua 2 khoảng thời gian cách nhau lâu không chị, em vừa đi này air được chuyển qua KLIA2 rộng rãi đẹp đẽ, thủ tục xuất nhập cảnh làm cũng nhanh gọn lẹ lắm chị, hơi mất công cho chị rồi >.<

- Em thấy ở Kyoto thì thuê ks ở gần Kyoto station là tiện nhất, vì Kyoto có quá nhiều địa điểm để đi nên ở Kyoto station tập trung đủ loại phương tiên, em ở khách sạn Hotel Hokke Club Kyoto cạnh Kyoto tower đối diện Kyoto station khá là ok, sạch đẹp, rộng rãi, giá phòng mềm 1 trieu rưỡi /2 người /1 đêm. Mọi người có thể lên agoda xem thử review

- Các ks ở Nhật bây giờ cũng khá là chu đáo, chuẩn bị đầy đủ sửa tắm, dầu gọi, khăn và cả bàn chải đánh răng, cái capsule em ở tokyo nó còn có cả tẩy trang, lotion, nước hoa hồng, sửa rửa mặt nữa mới ghê >.<

- Ks ở Nhật thì dúng 3h nó mới cho check-in nhé anh chị, capsule của em ở tokyo thì những 4h >.<

- Tiếp tục chuyến đi của em đến chùa vàng Kinkankuji ^^

+Thẻ Kyoto bus one day pass 500 yên

+ Các tuyến bus xuất phát từ Kyoto Station

+ Các tuyến bus đi ngang qua Kinkankuji

+ Anh chị chỉ việc dò bản đồ bus nào có ở cả 2 điểm đầu và điểm cuối là ok

+ Lúc lên bus nó có nói tiếng anh nữa nên anh chị đừng quá lo lắng, em nhớ khi sắp tới chùa vàng trên bus có thông báo "Next station, Kinkankuji - michi" có hướng dẫn luôn cách qua đường để tới chùa vàng luôn

+ Vé vào cồng chùa vàng (hình như 400 yên)

+ Hình ảnh chùa vàng rất nhiều người chụp và chụp đẹp hơn em rất nhiều >.< em chụp nó chỉ được đến thế này thôi >.<

Last edited:

Em ơi capsule ở Tokyo ở có ổn không? Có ầm ỹ lắm không? Em review nhé! Chị thử đặt trên agoda phòng của em tận 1,9 triệu 1 đêm cơ...Giá capsule Tokyo em đặt bao nhiêu. Em review luôn cả khách sạn Nhật Bản nhé!

Em ơi capsule ở Tokyo ở có ổn không? Có ầm ỹ lắm không? Em review nhé! Chị thử đặt trên agoda phòng của em tận 1,9 triệu 1 đêm cơ...Giá capsule Tokyo em đặt bao nhiêu. Em review luôn cả khách sạn Nhật Bản nhé!

dạ capsule của em ở tokyo 800k/1 đêm tên là "Shinjuku Kuyakusho-mae Capsule Hotel", vô cùng yên tĩnh và sạch sẽ chị à,1 phòng cả 200 mấy chục giường đó những người ta vô ngủ rất yên tĩnh, k cười nói trò chuyện đâu chị, chỉ bị 1 cái bất lợi là 10h sáng tới 4h chiều chị phải ra khỏi phòng để người ta dọn dẹp, nhưng thường giờ đó mình cũng đi du lịch rồi còn đâu, mình có thể gửi hành lí cồng kềnh lại cho người ta, mang tiền bạc giấy tờ quan trọng theo thôi cũng được, còn lại những thứ khác đều rất ok, nhà vệ sinh sạch sẽ vô cũng, máy sấy tóc free, mỗi ngày người ta thay 2 khăn (1 khăn mặt + 1 khăn tắm) và cho chị 1 bộ quần áo ngủ, dầu gội, sữa tắm, tẩy trang, sửa rửa mặt, lotion, mấy sấy tóc, bàn chải đánh răng có kem sẵn đầy đủ, mà mỹ phẩm toàn của shiseido nên mấy chị cứ yên tâm mà xài, nếu chị đi 2 người thì book phòng ks share 2 còn nếu đi 1 mình thì ở capsule cho rẻ, em nghĩ capsule này khá nổi tiếng đó chị vì phòng nào cũng 200 mấy giường và gần như kín k có giường trống mà mùa em đi k phải là mùa cao điểm du lịch đó nha

Còn ở Kyoto chị có thể ở Hokke club kyoto, quá tuyệt vời cho 1 ks giá 1 triệu 5/1 đêm/2 người, cổng xuống tàu điện ngày trước ks, chị muốn qua kyoto station mà sợ nắng sợ mưa thì cứ chui xuống hầm mà đi cũng tới rất tiện luôn á, kyoto station lớn vô cũng ăn uống shopping gì cũng có, thêm cách đó vài trăm mét có cái aeon mall nữa, theo kinh nghiệm của em thì mua đồ ở aeon mall rẻ hơn cửa hàng tiện lợi nhiều, ví dụ chai nước cửa hàng tiện lợi bán 130 yên thì aeon mall 100 yên

P/S: bonus cái chùa vàng ox em chụp >.<

Last edited:

Tuyến bus đi ngang qua Kiyomizu và Yasaka shrine

Vé vào cổng Kiyomizu

Bị xui là 1 vài nơi ở Kiyomizu đang bảo trì >.<

Nói chung chùa vàng đẹp nhưng chỉ có cái chùa đẹp, còn Kiyomizu thì có nhiều nơi đẹp hơn để đi

Do đường lên Kiyomizu có chỗ thuê kimono rẻ đẹp nên rất nhiều bạn nữ mặc kimono lên Kiyomizu chụp hình

Từ trên cao nhìn xuống

Trên đường xuống núi cũng có vài chỗ đẹp mắt để chụp, cũng kiếm được 1 ít lá đỏ đó chứ ^^

- Sorry anh chị là thường anh chị nhà mình phượt toàn chụp cảnh, còn em vợ chồng phượt nên up hình toàn dính cái mặt mốc của em trong đó (do ox chụp dùm nên em cứ tự tin tạo dáng thau ạ =)), ngắm cảnh xong phải ngắm luôn cái mặt mốc của em >.<

Yasaka Shrine

Cái đền này em xem hình thấy buổi tối nó thắp mấy cái đèn lên nhìn long lanh hơn ban ngày nữa nhưng em k có dịp đi vào buổi tối, em thấy buổi tối rất đẹp

Hai tấm này em lấy trên mạng hok phải em chụp >.<

Đi đên ở Kyoto em có 1 kinh nghiệm thế này 1 số đền, chùa chỉ mở cửa đến 4,5 h chiều thôi nên những nơi này nên ưu tiên đi trước, những chỗ nào mở cửa cả ngày thì mình đi sau cũng được

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back