What's new

[Hỏi đáp] Kinh nghiệm và thông tin chinh phục núi Ngọc Linh!

@ Tichuot, BM
Cảm ơn hai bạn đã cho những thông tin quý giá để chinh phục Ngọc Linh. Như đã nói ở trên đến bây giờ bản thân mình vẫn chưa tổng hợp được cụ thể những nguồn tin mang tính tin cậy cao, tuy nhiên mình sẽ tìm hiểu bằng mọi cách có thể để làm việc này. Về thể lực tất nhiên là phải tập luyện thật kỹ và mình cũng nghĩ tới khả năng đu dây qua vách đá, mình biết đây không phải là chuyến dạo chơi bình thường. Các bạn là những người chuyên đi rừng chắc các bạn có những kinh nghiệm quý giá về việc phòng tránh những nguy hiểm khi ở trong rừng. Nếu được các bạn cho mình xin một số kinh nghiệm về phòng tránh nguy hiểm cũng như các dụng cụ cần thiết cho việc đi rừng.
Cảm ơn các bạn!

Theo mình được biết thì Ngọc Linh có 3 con đường có thể dẫn đến chân núi, 2 ở Kon Tum và một ở Quảng Nam.

Kon Tum: Một đường từ Đắk Tô chạy vào theo TL. 672, đường này mình chưa đi, có bạn nào biết thông tin về nó post nha.

Một đường từ QL.14 trên đèo Lò Xo, theo TL. 673 theo hướng vô ngục Tố Hữu, xã Ngọc Linh. Đường này mình đi rồi cách đây khoảng gần 1 năm, đi được bằng xe máy. Đây là con đường dễ đi nhất, ngắn nhất.

Một con đường khác từ Quảng Nam theo TL.616 xuống Nam Trà My rồi lên đỉnh.

Đây là con đường có nhiều thông tin nhất trên mạng, theo mình thấy là khả thi nhất, có nhiều bài viết về NgoK Linh xuất pát từ con đường này.

Trên đây là một số thông tin mà mình biết về Ngok Linh, cũng máu me với nó lâu rồi. Mọi người hãy cùng đóng góp thông tin để chúng ta có thể chinh phục đỉnh núi huyền thoại này nhé.

p/s: Theo mình nghĩ, nếu vã quá, ko có thông tin chi tiết gì hơn nữa, ko được giấy phép,... Thì thôi cứ mùa xuân năm sau quyết tâm làm một chuyến, theo con đường Nam Trà My, nhờ người dân tộc dẫn đường, nếu bị đuổi thì cứ ở lì trên đó, quyết tâm đi được mới thôi. Các bác nào có sức khỏe, quyết tâm, ngủ rừng rú được, tự xoay sở cho bản thân được, nói chung là bị lạc một mình vẫn ok thì chuẩn bị nha, tất tần tật về tinh thần, sức khỏe. Năm sau em định làm một chuyến, đội hình dưới 5 người là ok.

Các bạn lại thổi bùng khao khát chinh phục Ngok Linh của mình! Hôm nay rảnh rổi cuối tuần, mở lại hồ sơ Ngok Linh, rà soát lại tất cả con đường đã dự tính và đi đến kết luận khả thi nhất là Nam Trà My. Thông tin về cung đường, bản đồ topo 1:10.000 đã sẵn sàng, GPS, bộ đàm, công cụ phượt rừng lại lôi ra kiểm tra lui tới. Thông tin về Ngok Linh rất nhạy cảm, nếu các bạn quyết tâm leo, BM đề nghị PĐN thử leo 1 vài cung trong tầm kiểm soát như Bà Nà (vòng phía sau, có trail của dân đi rừng ngày xưa lên đến cột phát sóng) để trãi nghiệm thực tế, làm quen sự thay đổi cao độ, tốc độ leo và khả năng phân phối sức...cũng như khâu tổ chức, lựa chọn thành viên.....Sau những trãi nghiệm này, nếu các bạn thực sự bị Ngok Linh hấp dẫn, BM và thành viên 442 xin phép được tham gia cùng các bạn. Thân.:)

Em cũng có cùng quan điểm với anh BM về vấn đề leo Ngok Linh từ phía Nam Trà Mi.Với em chỉ vì lý do duy nhất là nó nằm ở địa phương em nên nếu có tìm thông tin hay đi tiền trạm cũng sẽ dễ dàng hơn.
Em sẽ cố tìm thông tin thêm,nếu được đồng hành cùng nhà 442 thì còn gì bằng.

Chà!!! công nhận pác BM và nhà 442 máu thiệt, mới thấy hỏi đến Ngọc Linh mà đã lôi hàng ra kiểm tra rồi kiểu này chắc hô đi cái là mấy pác bỏ em lại nộp thịt cho thú dữ quá hehehehe.
Nếu có thông tin tốt mà có thể leo được thì tất nhiên nhà em sẽ mời các pác tham gia chinh phục ạ.

Ôi! Ngồi cả đêm lục tung cái Gúc gồ lên tìm thêm thử còn sót thông tin gì về Ngok Linh mà cái mình cần thì không có.(NO)
Chỉ toàn là Sâm bao nhiêu tiền 1 kg.
Nào là lên đỉnh tìm Sâm bị gấu vồ
Rồi máy bay rớt từ thời Pháp nay mới tìm thấy
Rồi lại lên đỉnh Ngok Linh bị ma dắt không thấy đường về....
Sao đường quang không đi mà anh em lại cứ muốn đâm đầu vào ngõ cụt thế này????

Ôi! Ngồi cả đêm lục tung cái Gúc gồ lên tìm thêm thử còn sót thông tin gì về Ngok Linh mà cái mình cần thì không có.(NO)
Chỉ toàn là Sâm bao nhiêu tiền 1 kg.
Nào là lên đỉnh tìm Sâm bị gấu vồ
Rồi máy bay rớt từ thời Pháp nay mới tìm thấy
Rồi lại lên đỉnh Ngok Linh bị ma dắt không thấy đường về....
Sao đường quang không đi mà anh em lại cứ muốn đâm đầu vào ngõ cụt thế này????

Gấu ư: không sợ!
Máy bay rơi: cái này rất hay để khám phá!
Ma ư? chưa từng tin vào ma qủi?
Sâm ư" KHÔNG LẤY GÌ NGOÀI NHỮNG TẤM ẢNH!

Sợ ư:
1. Kiểm Lâm, Du Kích xã chặn đường leo
2. NƯỚC!!!!! (Căn cứ vào thế núi, BM đoán khả năng tìm thấy nguồn nước trên đường đi là vấn đề nan giải!)
3. Bom mìn còn lại từ thời chiến tranh

Gấu ư: không sợ!
Máy bay rơi: cái này rất hay để khám phá!
Ma ư? chưa từng tin vào ma qủi?
Sâm ư" KHÔNG LẤY GÌ NGOÀI NHỮNG TẤM ẢNH!

Sợ ư:
1. Kiểm Lâm, Du Kích xã chặn đường leo
2. NƯỚC!!!!! (Căn cứ vào thế núi, BM đoán khả năng tìm thấy nguồn nước trên đường đi là vấn đề nan giải!)
3. Bom mìn còn lại từ thời chiến tranh

Pác BM: Em đã đọc ở đâu đó là ta có thể trùm tấm nilong lên kín thân cây có còn nhiều lá còn tốt một tiếng sau hơi nước sẽ đọng bên trong tấm nilong do sự thoát hơi nước từ lá cây và ta có thể hứng nước đó. Người ta nói là diện tích phủ bằng 1 cái áo mưa thì sẽ thu được khoảng 1/2 lít trong 1 giờ. Em đọc mà thấy sao nhiều nước vậy không biết pác đã từng thử cách này chưa hoặc pác làm thế nào để có nước khi ở trong rừng. Cảm ơn Pác

Bạn đọc trong topic "Bidoup đón giao thừa, Phước Bình chào năm mới...", mình có đề cập cách này và một vài cách khác. Tuy nhiên thực tế cho thấy những cách trên chỉ giải quyết tình trạng khẩn cấp mà thôi. Thân.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back