What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Re: Chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc khối Schengen - Châu Âu

Demen ơi, mình ko gửi msg cho b được nên mình hỏi luôn ở đây vậy vì của mình gấp quá rồi: Ngày 3/5 mình có hẹn của DSQ lăn vân tay và mình sẽ phải ra HN, tuy nhiên booking hotel của mình đã bị hủy sáng nay. Vậy, cho mình hỏi, khi xét hồ sơ, ĐSQ có check booking ko vậy, và mình xin nộp bổ sung họ có đồng ý k? Vì mình hỏi mấy công ty làm dịch vụ visa họ nói ko nộp bổ sung được, trừ khi ĐSQ gọi. Mà hôm đi nộp, họ còn cho chồng mình rút passport của mình về đi HN vì mình mất chứng minh thư, và họ đồng ý cho nộp lại Hộ chiếu sau . Vậy mình có thể nộp bổ sung booking k nhỉ?
Với lại mng cho mình là tại sao mng cứ phải khai là tôi đi Pháp, xong sang Đức, HL...làm gì, sao phải khai lịch trình đấy, giả sử mình xin visa đi P thôi, rồi sang đó đi loanh quanh vài nc xong quay về P rồi về VN thì họ có biết đâu mà phải khai ra vậy? :D Mình hỏi ngố tí ai giải đáp giúp mình với?
Tks Demen và mng nhiều nha!

Thật ra là LSQ họ có check booking KS đấy bạn, hôm trước mình fail 1 lần khi nộp xin visa ở LSQ Hà Lan, nguyên văn lý do fail là " Justification for the purpose and circumstances of the intended stay was not provided. Your hotel reservation has lapsed, and no other reservation has been made in its place. As a result, the purpose of your journey can't be confirmed". Nguyên do là bạn mình khi book KS thì thẻ tín dụng bị lỗi mà ko để ý, bookingcom họ email và hỏi có muốn rebook hay ko, nhưng do bạn mình it check mail yahoo nên ko trả lời mail và thế là bkg bị hủy, cả 3 đứa xài bkg đó (1 ở HN, 2 ở SG) đều bị tèo visa với cùng lý do, sau đó bọn mình book lại, re-apply thì pass hết đó.

Mình nói dài dòng vậy là để bạn hiểu rõ vấn đề, có thể sẽ có người sẽ bảo là ko sao nhưng đâu ai biết tình hình sẽ ntn, vậy nên bạn book liền lại trên hệ thống nhé, khi nào bổ sung pp thì nộp bổ sung cho họ luôn.

Còn việc khai đi Pháp, xong sang nước abc khác thì 1. giúp lịch trình của bạn khớp vé mbay; 2. LSQ sẽ xem xét và cho bạn thời hạn visa phù hợp tương ứng. Nếu bạn khai đi Pháp thôi thì bạn cũng phải kê rõ là bạn sẽ làm gì cho hết thời gian bạn xin ở Pháp mà, sang nước khác cho dễ vì ko có cần nộp bkg tàu xe nội địa đâu.

Tóm lại, mình là người đi xin nên mình có nhiệm vụ cung cấp đầy đủ hso, thà làm đủ cho xong chứ thiếu lỡ tèo mất thời gian và tiền bạc.

À, bạn xóa bớt hộp thư nhé, nó bị full nên bạn ko thể nhận msg được nữa

Last edited:

Phỏng vấn xin visa vào Hà Lan rất khó chịu, họ chỉ xoay quanh mục đích đến Hà Lan làm gì, cứ hỏi đi hòi lại ý này, sau khi trình bày lịch tham quan ở Hà Lan từng ngày một (mà lịch này có kẹp chung vào hồ sơ rồi), họ lại xoay qua chứng minh tài chính xem mình có đủ tiền trả cho chuyến đi này không, mặc dù có nộp bảng sao kê sô dư tài khoản ngân hàng bằng tiếng Anh, họ vẫn yêu cầu cho xem sổ tiết kiệm tại NH đó bản gốc, sau đó họ yêu cầu ra photo sổ tiết kiệm để kẹp vào hồ sơ đó bạn. Họ còn quan tâm đến việc mình có người nhà sinh sống ở Hà Lan không, hoặc một trong những nước khối Schengen. Tóm lại bạn phải thể hiện đi du lịch tự túc, có đảm bảo tài chính, và điều quan trọng là có những ràng buộc tại VN để đi xong là về, không có ở lại. Tháng 4 vừa qua, mình đã phòng vấn vào Hà Lan 10 ngày, hồ sơ đầy đủ, văn vẹo mãi cũng xong, cuối cùng họ cho visa là 1 năm đấy. Chúc bạn thành công.
Anh ơi thế họ phỏng vấn anh bằng tiếng anh hay tiếng việt ah ! Em cũng muốn đi nhưng là dân chuyên Trung nên tiếng anh chỉ bập bẹ , mà đi du lịch 1 mình liệu họ có ok cho đi ko ah?

Chào anh chị , em muốn đi châu âu quá mà ngại khoản visa ( nghe nói bị từ chối 1 lần rất khó xin lại )
Em trình bày hoàn cảnh của em , anh chị tư vấn giúp em nhé !
Công việc , đang làm cho tập đoàn Big C , thu nhập 10tr/tháng
Có bất động sản ( 1 miếng đất 100m2 ) , tk tiết kiệm 300tr có gia đình ck & con
Ngôn ngữ tiếng Trung , tiếng anh thì chỉ giao tiếp đơn thuần
Em muốn đi sang pháp chơi và sau đó đi Balan ( nhưng đi 1 mình )
Trc có đi Thái Lan thôi ah
Vì vc em đang trục trặc ! ?
Liệu em có thể xin visa đi du lịch pháp 90 ngày ko ah !?

Linh và 020786 có thể cho mình xin file của bạn Linh để mình lên plan đi Châu Âu sắp tới được không ạ, mình cám ơn 2 bạn nhiều
[email protected]

Cả nhà cho mình hỏi chuyện này, mọi ng đã ai gặp trường họp như mình chưa, và giải quyết thế nào?
Mình book phòng qua booking.com, loại phòng hủy miễn phí trước 3/5. Mình book 28/4 và hủy ngay sau đó 6 phút ( do đã nhận đc giấy xác nhận phòng từ Bỉ), và cũng ngay lập tức booking.com đã có email xác nhận việc hủy phòng của mình. Tuy nhiên, thẻ tín dụng của mình vẫn bị trừ tiền, số tiền k nhỏ, hơn 1kE. Ngay lập tức mình báo ngân hàng và hôm sau ngân hàng có email lại nói tk của mình đã đc gỡ phong tỏa. Yên tâm cho đến ngay hôm qua, ngân hàng lại gửi bill đòi khoản tiền này. Minh gọi hỏi ngân hàng thì bảo tự liên lạc với booking.com, nếu ko đc thì ngân hàng mới giải quyết. Tuy nhiên, nếu k kịp giải quyết trước hạn nộp tiền thì mình vẫn phải nộp cho bank rồi sẽ khiếu nại sau (!?)
Mình đã email cho cả booking.com và khách sạn nơi mình booking, gửi cả email xác nhận hủy phòng của booking.com và bill của bank, nhưng vẫn chưa thấy phản hồi.
Mọi ng cho mình hỏi, trường hợp này, mình có phải nộp tiền cho bank ko? tại sao bank đã có email xác nhận gỡ phong tỏa tk cho mình ngày 29/4 mà tới 10/5 lại đòi tiền mình? Và cách giải quyết thế nào để mình k phải trả khoản tiền vô lý này? Bạn nào gặp trường hợp như mình xin tư vấn giúp với. Cám ơn cả nhà nhiều!

Cảm ơn bạn Jollee171 rất nhiều, thông tin của bạn rất chi tiết.Mình cũng có kế hoạch hè 2016 sẽ đi châu âu nhưng cũng lăn tăn vụ visa làm sao để thành công. Nếu tiện bạn chia sẻ thêm chi tiết lịch trình đi của bạn và những kinh nghiệm nữa cho mọi người tham khảo nhé[/QUOTE

Em cũng muốn xin [email protected] nhé

Last edited:

Chào anh chị , em muốn đi châu âu quá mà ngại khoản visa ( nghe nói bị từ chối 1 lần rất khó xin lại )
Em trình bày hoàn cảnh của em , anh chị tư vấn giúp em nhé !
Công việc , đang làm cho tập đoàn Big C , thu nhập 10tr/tháng
Có bất động sản ( 1 miếng đất 100m2 ) , tk tiết kiệm 300tr có gia đình ck & con
Ngôn ngữ tiếng Trung , tiếng anh thì chỉ giao tiếp đơn thuần
Em muốn đi sang pháp chơi và sau đó đi Balan ( nhưng đi 1 mình )
Trc có đi Thái Lan thôi ah
Vì vc em đang trục trặc ! ?
Liệu em có thể xin visa đi du lịch pháp 90 ngày ko ah !?

Hình như chỉ làm được 30 ngày thôi mà

Last edited:

Chị ơi, tháng 8 này em cũng định đi Châu Âu, chị cho em xin cái list hồ sơ mà chị gửi cho LSQ với nhé
[email protected]
Em cảm ơn chị ạ :)

Em có 2 vấn đề ạ ^^
1, em nghe nói bên Đức họ không cho làm visa du lịch tự do với người Việt Nam phải không ạ? em định đi như vậy mà có ng bảo thế. Phải cần có thư mời hoặc thư cử đi công tác mới được ạ?
2, Cho em xin file của chị nhé để em nghiên cứu với ạ, [email protected]
Em cảm ơn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back