What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Mình và nhóm bạn đang làm thủ tục xin Visa Du lịch Đức (lịch tình dự kiến Đức - Séc - Ý - Pháp) vào tháng 8 (đã đặt lịch nộp hồ sơ). Trong quá trình chuẩn bị hồ sơ mình có một só thắc mắc, nhờ các bạn giải đáp giúp mình:
1. Trong hướng dẫn của ĐSQ yêu cầu các văn bản không phải tiếng Việt thì phải dịch công chứng Tiếng Đức (mục số 05). Vậy có chắc phải dịch công chứng tiếng Đức không? hay Tiếng Anh cũng được (đối với sổ hộ khẩu, CMT, QĐ nghỉ phép...)?
2. Trong giấy tờ kèm theo, ngoài vé máy bay đã đặt cho chặng Hà Nội - Frankfurk - Hà Nội, ĐSQ có yêu cầu các booking khác cho các chặng tiếp theo không? (vé tàu từ Frankfurk đi Dresden, hay vé máy bay từ Đức sang Pháp chẳng hạn).
Cảm ơn các bạn nhiều.

Các bạn ơi cho mình hỏi là mình ở Hố Chí Minh thì có nên ra TLSContact Hà Nội nộp không ạ vì giờ lịch ở HCM kín quá rồi ạ huhu

Mình và nhóm bạn đang làm thủ tục xin Visa Du lịch Đức (lịch tình dự kiến Đức - Séc - Ý - Pháp) vào tháng 8 (đã đặt lịch nộp hồ sơ). Trong quá trình chuẩn bị hồ sơ mình có một só thắc mắc, nhờ các bạn giải đáp giúp mình:
1. Trong hướng dẫn của ĐSQ yêu cầu các văn bản không phải tiếng Việt thì phải dịch công chứng Tiếng Đức (mục số 05). Vậy có chắc phải dịch công chứng tiếng Đức không? hay Tiếng Anh cũng được (đối với sổ hộ khẩu, CMT, QĐ nghỉ phép...)?
2. Trong giấy tờ kèm theo, ngoài vé máy bay đã đặt cho chặng Hà Nội - Frankfurk - Hà Nội, ĐSQ có yêu cầu các booking khác cho các chặng tiếp theo không? (vé tàu từ Frankfurk đi Dresden, hay vé máy bay từ Đức sang Pháp chẳng hạn).
Cảm ơn các bạn nhiều.

Mình vừa nộp đi thăm thân nên mục 2 mình ko rõ lắm, còn mục 1 thì mình dịch công chứng tiếng đức mỗi sổ hộ khẩu thôi (thăm thân nên thêm cả giấy khai sinh của mình và ng thân), CMT thì không cần nhé, còn nghỉ phép hay chứng từ liên quan cviec thì sếp làm luôn bản tiếng anh có đóng dấu xác nhận thôi

Re: Kinh nghiệm xin visa Schengen multiple entry?

Hi các bạn,

Mình dự định đi du lịch Châu Âu trong thời gian tới, và trong lúc ở Spain đang định ghé qua Morocco chơi luôn thể vì chưa đi Châu Phi lần nào. Do về từ Châu Âu nên từ Morocco sẽ phải quay lại châu âu lại và như vậy sẽ cần nhập cảnh nhiều lần.

Mình dự kiến apply tại ĐSQ Hà Lan (thông qua VFS), và sẽ xin multiple entry nhưng đang lo nếu bị từ chối multiple entry thì sẽ bị từ chối luôn visa. Cho hỏi bạn nào đã xin thành công multiple entry visa thì cách apply của các bạn ntn được không?

By the way, nếu xin visa schengen tại ĐSQ Hà Lan, và lịch ghi là đến HL đầu tiên, nhưng thực tế lại đi qua nước khác trước thì có rủi ro gì không nhỉ. Mình nghe nói là không sao, nhưng cứ thấy hơi lo

Bạn nào có kinh nghiệm về mấy vấn đề này chia sẻ giúp mình nhé.

Tks

- Lúc trước thì LSQ Hà Lan luôn cho visa multi dù chỉ thời hạn ngắn, giờ thì ai confirm giúp xem có thay đổi ko.
- Quy định khi xin visa Schengen là 1. xin ở nước nào bạn ở lâu nhất, 2. nước đầu tiên của hành trình. Vậy nên nếu bạn xin ở LSQ Hà Lan mà đến nước khác trước thì khi nộp hso xin visa bạn phải chuẩn bị lịch trình, vé, bkg hotel,... chứng minh rằng bạn sẽ ở Hà Lan lâu nhất (và cũng chbi sẵn các loại giấy tờ đó khi nhập cảnh kẻo hải quan hỏi).

Nói chung nguyên tắc là có visa Schengen thì vô nước nào trước cũng được, nhưng thời buổi này khủng bố tị nạn tùm lum nên khi nhập cảnh mà ko đúng visa do nước đó cấp thì hay bị hạch hỏi lắm đó, nếu may mắn gặp hải quan dễ thì họ cộp 1 phát & cho vô luôn, còn khó thì potay ah

Cảm ơn các bạn nhiều.

Theo mình tìm hiểu thì mục 1 bằng Eng\Deu đều được cả. Tuy nhiên nếu chuyển từ VIE thì nên sang tiếng Đức (nịnh tý). Còn VB nào có VIE/Eng rồi chắc ko cần
Ở mục 2: Thường đi thăm thân có người nhà bảo lãnh thì ko cần có liệt kê hành trình chi tiết. Nhưng nếu ko có bảo lãnh và đi du lịch chắc phải có hành trình và book KS tương ứng, còn phương tiện di chuyển chắc ko cần có vé vì có thể giải trình về thời gian ko chủ động nên sẽ mua vé theo hoàn cảnh

Xin hỏi mọi người kinh nghiệm liên quan đến book vé MB + mua BH + khai trong đơn visa sang Đức: Nhà mình có nhận được GM sang bên Đức trong 2 tháng (nhưng dự kiến đi thực tế 1 tháng thôi). Vậy liên quan đến chuyện này xin hỏi:
1. Vé MB mình đặt 1 tháng, dự kiến 3/7 - 3/8
2. Nhưng trong khai đơn xin visa mình định xin từ 1/7 - 15/8 ( để đề phòng trục trặc thôi)
3. Vậy BH mua mình sẽ mua theo gói 30 ngày hay 45 ngày ?

Khi cấp visa thì họ sẽ cấp theo vé MB hay tờ khai và BH ?

Xin hỏi mọi người kinh nghiệm liên quan đến book vé MB + mua BH + khai trong đơn visa sang Đức: Nhà mình có nhận được GM sang bên Đức trong 2 tháng (nhưng dự kiến đi thực tế 1 tháng thôi). Vậy liên quan đến chuyện này xin hỏi:
1. Vé MB mình đặt 1 tháng, dự kiến 3/7 - 3/8
2. Nhưng trong khai đơn xin visa mình định xin từ 1/7 - 15/8 ( để đề phòng trục trặc thôi)
3. Vậy BH mua mình sẽ mua theo gói 30 ngày hay 45 ngày ?

Khi cấp visa thì họ sẽ cấp theo vé MB hay tờ khai và BH ?

Mình e rằng nếu lịch trình trên vé máy bay, tờ khai và BH của bạn không giống nhau thì sẽ bị đánh fail luôn cơ :D

Mình e rằng nếu lịch trình trên vé máy bay, tờ khai và BH của bạn không giống nhau thì sẽ bị đánh fail luôn cơ :D

Không phải cả ba cái đó khác nhau mà chỉ có khác là vé và thời gian xin trên visa (dài hơn một chút để đề phòng). Còn BH để an toàn thì đi theo tờ khai rồi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back