What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Giữa tháng 9 mình và em trai đang có dự định đi Châu Âu. Mình muốn hỏi chút là khi lên lịch hẹn với bên đại sứ quán thì mình chỉ cần đăng ký 1 nick, hẹn 1 lần thôi. Hay là mình và em mình mỗi người phải lập 1 nick và hẹn 1 giờ riêng. Ngoài ra thì hiện tại nên xin visa ở nước nào cho dễ vậy.Mình đã từng đi Hàn, Nhật, Đài, Sing. Em mình thì đã đi Nhật, Đài, Sing, Thái, Indi, Phil.

Mình muốn hỏi thêm chút là mình tính đi khoảng 35 ngày. Nhưng xin cả 35 ngày như vậy liệu có sợ bên ĐSQ đánh trượt không? Nếu xin ít hơn mình sợ họ lại chỉ cho đúng số ngày đã xin :(

Last edited:
Cho mình hỏi về hồ sơ xin visa Pháp. Mình định đi vào cuối tháng 9, hiện đang làm ở cơ quan nhà nước và tháng 10 sẽ đi du học. Vì thế mình không xin được giấy phép nghỉ của cơ quan. Cho mình hỏi là thiếu giấy xin phép đó thì có ổn không? Mình có cần giải thích trình bày gì hay nộp thêm giấy tờ gì khác thay cho giấy xin phép đó không? Mình đã từng đi Mỹ, Châu Âu, Anh, Hàn Quốc,...

Cho mình hỏi về hồ sơ xin visa Pháp. Mình định đi vào cuối tháng 9, hiện đang làm ở cơ quan nhà nước và tháng 10 sẽ đi du học. Vì thế mình không xin được giấy phép nghỉ của cơ quan. Cho mình hỏi là thiếu giấy xin phép đó thì có ổn không? Mình có cần giải thích trình bày gì hay nộp thêm giấy tờ gì khác thay cho giấy xin phép đó không? Mình đã từng đi Mỹ, Châu Âu, Anh, Hàn Quốc,...

Mình nghĩ là bạn cứ nộp HĐLĐ cũ đề chứng minh bạn có từng đi làm, cộng thêm thư nhập học hoặc giấy tờ liên quan đến việc tháng 10 đi du học .. Viết thêm 1 lá thư trình bày nữa thì sẽ ok thôi

Xin visa du lịch thăm thân Pháp

Hello cả nhà, mình là mem mới ở đây. Có vài điều thắc mắc mong được giải đáp. :( :(:( Đợt hè này mình dự định đi du lịch Pháp theo diện được bảo lãnh và đang tiến hành làm hồ sơ xin visa. Cho mình hỏi là
1. Mình chưa có khả năng để chứng minh tài chính của bản thân vì vẫn còn đi học thì chỉ cần chứng minh tài chính của người bảo lãnh bên Pháp có được không ?
2. Giấy tờ của người bảo lãnh bên Pháp cần được gửi về trực tiếp để đưa vào hồ sơ xin thị thực hay nếu gửi qua mail để in ra thì có được chấp nhận không?
3. Khi đi nộp hồ sơ, nếu không đang nắm giữ hộ khẩu bản chính thì đem theo y sao bản chính để đối chiếu có được không ? Và hộ khẩu có cần dịch sang tiếng Anh không
Mình cảm ơn mọi người ! :D

Cho mình hỏi cái đơn xin visa schegen thì mình thấy có mẫu online. Mình down về rồi gõ trực tiếp vào in ra được không? nhưng mình cứ thấy có chữ this form is free thì có sao không? với lại có cần quan trọng cái mã cerfa không hay không có cũng được ? Cảm ơn mọi người nhiều.

Cho mình hỏi cái đơn xin visa schegen thì mình thấy có mẫu online. Mình down về rồi gõ trực tiếp vào in ra được không? nhưng mình cứ thấy có chữ this form is free thì có sao không? với lại có cần quan trọng cái mã cerfa không hay không có cũng được ? Cảm ơn mọi người nhiều

Không sao bạn, gõ xong rồi in ra cho đẹp, hay in ra rồi viết tay cũng ok hết.

Re: Xin visa du lịch thăm thân Pháp

Theo mình thì
1. Thường người mời bên kia đều phải mang các giấy tờ ra để chứng minh có khả năng mời. Do vậy về vấn đề tài chính bên đó (nếu có GM thì OK). Nhưng người đi cũng phải chứng minh kha năng tài chính và các giấy tờ khác để đảm bảo sẽ trở về VN. Chính vì vậy mới có chuyện họ yêu cầu sổ đỏ, sổ tiết kiệm, bảng lương ....
2. Thường giấy gửi về trực tiếp và mình có thể photo kẹp trong hồ sơ và cầm bản chính đi đối chiếu. Hơn nữa cũng cần bản chính mang theo người khi nhập cảnh bên đó (nếu cần họ có thể hỏi)
3. Hộ khẩu phải dịch công chứng nên cũng ko cần thiết mang bản gốc

Cho mình hỏi một chút, là trong hồ sơ làm visa Châu âu tại ĐSQ Pháp, nếu trong kế hoạch chuyến đi mình ghi là đi Pháp - Đức thì có cần book vé máy bay (train) từ Pháp sang Đức không? Nếu cần thì bạn nào cho mình biết cách book vé mà chưa phải trả tiền cho chuyến bay này với?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back