What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Re: Chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc khối Schengen - Châu Âu

cảm ơn bài viết của bạn Jolly171 quá đầy đủ và chi tiết. cho mình hỏi các giấy tờ mình có:
- Đã ly hôn và nuôi 2 con nhỏ dưới 10 tuổi
- thêm nữa mình cũng chưa đi du lịch nước ngoài bao giờ :D
Mình muốn đi du lịch Hà Lan dự định là đi cùng với 2 con nhưng với hồ sơ và tình trạng trên của mình có khả năng nhận được visa không.

Bạn thichdi_lam đã xin được visa vào HL chưa? Mình có chút chia sẻ này, có thể là muộn rồi nhưng hy vọng có bạn khác sẽ cần.

Nếu Mẹ ly hôn đi cùng con dưới 18 tuổi thì phải có giấy cam kết của người cha. Giấy này phải làm theo mẫu của nhà nước và phải được dịch ra tiếng Anh và công chứng mới được chấp nhận. Cách làm: Người cha phải đích thân cầm CMND ra Ủy ban Quận (vì UB phường không chứng văn bản tiếng Anh) điền vào cái form (tiếng Việt) rồi nộp form cùng lệ phí dịch + công chứng cho Ủy bạn, hẹn ngày ra lấy. Nếu muốn làm bao nhiêu Giấy cam kết thì phải ký chừng đó form nhé. Vụ này khó hơn xin visa đi Hàn đấy.

Mình có con học ở HL nhưng định xin visa dạng du lịch để khỏi mất công và mất tiền ra City Hall làm Thư mời nhưng Cô nhận hồ sơ ở LSQ HL nói là em không dám chắc hồ sơ chị sẽ được duyệt nhưng nếu chị có Thư mời (không cần bảo lãnh, không cần tài trợ vì còn là sinh viên) thì chắc ăn hơn. Thế là mình cứ nộp hồ sơ theo dạng du lịch, sau đó nói con gửi Thư mời về (bản scan pdf thôi) và mình gửi bổ sung qua mail cho bộ phận duyệt visa ở Malaysia, thế là được cấp visa (thực ra có khi không nộp Thư mời cũng đã được duyệt!!!)

Mình xin visa tháng 11, vừa đi về. Không thấy gì bất ổn, chỉ lưu ý khi đi các bạn nên mang theo đầy đủ bản sao các giấy tờ đã nộp để xin visa, chẳng hạn Thư mời, Thư bảo lãnh, booking vé, booking khách sạn. Khi xuống sân bay Đức mình bị hỏi đi những đâu, đi bằng phương tiện gì sang HL (vì thời gian dài nhất là ở HL) và phải trình cái Thư mời đó ra. Cảnh sát ôm súng có mặt khắp nơi ở mọi quốc gia mình đi qua (Đức, HL, Ý, Pháp): sân bay, sân ga, bến tàu, điểm tham quan và họ có quyền xét hỏi và khám người bất cứ lúc nào.

Về booking KS thì dù bạn ở nhà người thân và đã cancel rồi thì trước đó cũng nên in hết ra.

Vé máy bay: mình có "kỷ niệm" đau thương với hãng giá rẻ Vueling. Chuyến bay từ Amsterdam qua Rome bị delay hơn 7 tiếng trong đó có 2 tiếng ngồi trong máy bay (lúc này đã lăn đi được khoảng 10'), nghe tiếng động cơ khởi động tạch tạch tạch ... tắt, tạch tạch tạch ... tắt trong khoảng nửa tiếng đồng hô. Lâm râm khấn vái lạy trời cho tụi xuống chứ không có can đảm ngồi để bay tiếp trên chiếc máy bay hết xíu quách này. Cuối cùng cũng bị cho xuống giữa cái lạnh 4-5 độ. Vào đến nhà ga không 1 người tiếp đón, không 1 bảng hướng dẫn, gần 200 con người túm tụm, xôn xao, nháo nhào đi hết chỗ này chỗ khác để hỏi, leo xuống leo lên cuối cùng mới mò ra được 1 cái gate có tấm bảng nhỏ xíu ghi ký hiệu chuyến bay của mình! Sau đó cũng anh Vueling này đã tự đổi lịch trình của mình từ Ý đi Bỉ ngày 8/2 sang 7/2 (trong khi mình mới đến Ý ngày 6/2!), nếu không thì phải dời sau đó 1 ngày và bay vòng sang Barcelona hết 11 tiếng đồng hồ! Mình đã phải cancel chuyến bay này và hủy cả chuyến đi Bỉ! Nói chung các bạn bay với Vueling thì cẩn thận chút nhé, đừng book nối chuyến đấy! Easyjet thì ok hơn.

Cám ơn Demen, nhà mình đi chung, vẫn nộp chung 1 bộ hồ sơ, nhưng ý mình hỏi là cách sắp xếp giấy tờ trong bộ hồ sơ ý, ví dụ mình phải nộp tờ khai, và passport chẳng hạn, thì mình sắp xếp hồ sơ theo kiểu tờ khai 1,2,3 rồi đến pp1,2,3 hay theo kiểu tớ khai 1, pp1 rồi đến tk2,pp2....

Để riêng mỗi người 1 bộ hồ sơ, riêng những booking chung thì chỉ để trong hồ sơ 1 người (vé máy bay, phòng khách sạn, vé tàu xe, hành trình v.v...)

Để riêng mỗi người 1 bộ hồ sơ, riêng những booking chung thì chỉ để trong hồ sơ 1 người (vé máy bay, phòng khách sạn, vé tàu xe, hành trình v.v...)

Cám ơn monalisavn nhiều

Không rõ các sứ quán khác thế nào chứ sứ quán Đức không có khác biệt giữa xin 30 ngày hay 90 ngày. Vậy nên cứ xin 90 ngày. Chỉ cần chú ý ngày đi và về phaải khớp với vé máy bay và bảo hiểm .

Hi bác HaHoi, hoặc bạn nào có kinh nghiệm về xin visa Đức dạng thăm thân nhân cho mình hỏi chút nhé, lần đầu mình làm visa nên nhiều cái bỡ ngỡ quá (tháng 3 này, anh họ bên Đức sẽ gửi giấy mời về cho mình và ba mẹ mình):

- Mình có đọc hướng dẫn của đại sứ quán Đức thì thấy nói "Tất cả các giấy tờ được nộp phải là bản chính cùng 01 bản sao. Tất cả các giấy tờ không được cấp sẵn bằng tiếng Đức hay tiếng Anh, phải được nộp cùng bản dịch tiếng Đức có chứng thực + 01 bản photo của bản dịch này.” (http://www.ho-chi-minh-stadt.diplo.de/contentblob/3084254/Daten/6290354/downl2besuchvisa.pdf)

Mình không biết "Tất cả các giấy tờ không được cấp sẵn bằng tiếng Đức hay tiếng Anh” là những loại giấy tờ nào vậy, để mình còn biết mà dịch qua tiếng Đức.

Mình đang phân vân:
- Nên làm Visa Đức theo dạng thăm thân nhân.
- Hay làm kiểu du lịch tự túc như kiểu bạn Linh rồi apply cho 1 đại sứ quán khác.

2 phương án đó nên chọn cách nào để tỷ lệ đậu Visa cao hơn. Rất mong được sự giúp đỡ của bác và mọi người.

Thanks!

@monalisavn: vueiling sợ thật ý. Hồi mình đi, book vé xong xuôi rồi mới đọc comment trên tripadvisor thì 9/10 là kêu ca delay không ai giải quyết, sợ toát cả mồ hôi. Mà hồi ấy, mình đặt vé Barcelona - Paris, xong lại bắt đầu đi Bỉ nên chỉ sợ delay là hỏng hết kế hoạch. May sao, chuyến bay của mình ngon lành, không bị du di gì. Nhưng máy bay giá rẻ thì luôn trong tình trạng hồi hộp như vậy. Easyjet thì đúng là chuyên nghiệp hơn rất nhiều.

Hi bác HaHoi, hoặc bạn nào có kinh nghiệm về xin visa Đức dạng thăm thân nhân cho mình hỏi chút nhé, lần đầu mình làm visa nên nhiều cái bỡ ngỡ quá (tháng 3 này, anh họ bên Đức sẽ gửi giấy mời về cho mình và ba mẹ mình):

- Mình có đọc hướng dẫn của đại sứ quán Đức thì thấy nói "Tất cả các giấy tờ được nộp phải là bản chính cùng 01 bản sao. Tất cả các giấy tờ không được cấp sẵn bằng tiếng Đức hay tiếng Anh, phải được nộp cùng bản dịch tiếng Đức có chứng thực + 01 bản photo của bản dịch này.” (http://www.ho-chi-minh-stadt.diplo.de/contentblob/3084254/Daten/6290354/downl2besuchvisa.pdf)

Mình không biết "Tất cả các giấy tờ không được cấp sẵn bằng tiếng Đức hay tiếng Anh” là những loại giấy tờ nào vậy, để mình còn biết mà dịch qua tiếng Đức.

Mình đang phân vân:
- Nên làm Visa Đức theo dạng thăm thân nhân.
- Hay làm kiểu du lịch tự túc như kiểu bạn Linh rồi apply cho 1 đại sứ quán khác.

2 phương án đó nên chọn cách nào để tỷ lệ đậu Visa cao hơn. Rất mong được sự giúp đỡ của bác và mọi người.

Thanks!

Nộp tiếng anh được bác ạ

Bạn gửi cho mình nữa với : [email protected] .Mình cũng mới chuyển công ty nhưng lâu hơn bạn, được 6 tháng rồi mức lương cũng k cao lắm, cứ mạnh dạn thử nộp thôi, dự định tháng 6 mới nộp :)

đã gửi rồi bạn nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back