What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Re: Chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc khối Schengen - Châu Âu

chào các ban
mình nộp hồ sơ ngày 9/3 tại lsq Hà lan, nhưng ngta hẹn là 23/3 mới có kết quả, trong khi trước đó bạn mình thí bảo khoảng 1 tuần là có rồi. hnay mình lên check status thì nó chỉ báo: admitted at front office thui ah. hix
mn có thể tư vấn giúp m hok vì ngày 21/3 mình định đi roài.
ah mà xin visa tại Hà lan nhưng đi PHáp chắc là k có vấn đề chứ huh.
cám ơn mọi ng trước nha. ˆˆ

Nếu bạn nộp ở LSQ Hà Lan tại TPHCM thì sau 2 tuần sẽ có kết quả nhé, vì họ phải gửi hso sang Malaysia duyệt chứ họ ko làm tại chỗ như Pháp.

Việc bạn xin visa Schengen ở LSQ nước này mà nhập cảnh vào nước khác cùng khối thì trên lý thuyết thì ko sao, nhưng hiện tại thì - như có nhiều bạn nói rồi đó, hên xui thôi, nếu gặp hải quan Pháp dễ tính thì họ cho vào, khó hơn tí thì nó hỏi nhiều chút mình trả lời ok thì cho vào luôn, còn khó nữa thì trời biết :D

gud luck bạn

À, cập nhật với mọi người 1 chút là hiện tại Lãnh sự quán Đức cũng cấp visa Schengen du lịch tự túc nhé, chứ không chỉ có 4 nước Pháp, Ý, Hà Lan và Tây Ban Nha đâu nhé. Và thời gian thì cũng chỉ có 4 ngày làm việc thôi, hôm nay, 16/3 mình nộp thì giấy hẹn nhận kết quả lả 22/3. Chi phí là 60e, hôm nay quy đổi là 1tr5.

À, cập nhật với mọi người 1 chút là hiện tại Lãnh sự quán Đức cũng cấp visa Schengen du lịch tự túc nhé, chứ không chỉ có 4 nước Pháp, Ý, Hà Lan và Tây Ban Nha đâu nhé. Và thời gian thì cũng chỉ có 4 ngày làm việc thôi, hôm nay, 16/3 mình nộp thì giấy hẹn nhận kết quả lả 22/3. Chi phí là 60e, hôm nay quy đổi là 1tr5.

Mà Đức phải có thư mời phải không bạn? Mình nghe đâu khó hơn mấy nước kia, b cho mình hỏi về hồ sơ của bạn đc không :D :D

Last edited:

Mà Đức phải có thư mời phải không bạn? Mình nghe đâu khó hơn mấy nước kia, b cho mình hỏi về hồ sơ của bạn đc không :D :D
Không bạn ơi, nếu xin du lịch tự túc thì cũng giống mấy nước kia thôi ,là ko cần thư mời.
http://www.ho-chi-minh-stadt.diplo....Visabestimmungen/Seite__C__Visa__tourist.html
Bạn xem cụ thể ở đây nhé.

Còn hồ sơ của mình thì gồm:
1. Đơn xin visa (khi bạn nhấn vào link thì sẽ điền online, rồi in ra).
2. 2 hình 3.5x4.5cm, nền trắng. 1 tấm dán trên đơn, 1 tấm rời.
3. Hợp đồng lao động (bản gốc & photo, do cty mình giấy tờ song ngữ Việt - Anh hết, nên mình ko cần dịch công chứng).
4. Giấy xác nhận lao động (bản gốc, do BP Nhân sự ký, đóng mộc luôn - trên đó nên có thông tin họ tên, ngày sinh, chức vụ, mức lương).
5. Giấy nghỉ phép.
6. Sao kê ngân hàng 6 tháng gần nhất (ngân hàng mà bạn nhận lương ấy).
7. Sổ tiết kiệm (nếu có) - ko có yêu cầu thời gian gửi nhưng mình nghĩ là bạn nên có thời hạn tất toán sau ngày hoàn tất chuyến đi.
8. Bảo hiểm du lịch, cover thời gian bạn ở châu Âu + 15 ngày (vd: bạn đi từ 1/4 - 10/4 thì bạn mua từ 1/4 - 25/4) và có giá trị thanh toán ít nhất 30,000EUR. Mình mua của Liberty, 32 ngày, gói classic, 1 tỷ, thì 780k, và nếu bạn rớt visa, họ sẽ trả lại 280k (trả phần chênh của 500k).
9. Booking vé máy bay (chỉ booking, ko phải vé, nhưng ko thấy họ ý kiến gì).
10. Booking khách sạn.
11. Lịch trình (bằng tiếng Anh), làm cho khớp mục 9 & 10.

Không bạn ơi, nếu xin du lịch tự túc thì cũng giống mấy nước kia thôi ,là ko cần thư mời.
http://www.ho-chi-minh-stadt.diplo....Visabestimmungen/Seite__C__Visa__tourist.html
Bạn xem cụ thể ở đây nhé.

Còn hồ sơ của mình thì gồm:
1. Đơn xin visa (khi bạn nhấn vào link thì sẽ điền online, rồi in ra).
2. 2 hình 3.5x4.5cm, nền trắng. 1 tấm dán trên đơn, 1 tấm rời.
3. Hợp đồng lao động (bản gốc & photo, do cty mình giấy tờ song ngữ Việt - Anh hết, nên mình ko cần dịch công chứng).
4. Giấy xác nhận lao động (bản gốc, do BP Nhân sự ký, đóng mộc luôn - trên đó nên có thông tin họ tên, ngày sinh, chức vụ, mức lương).
5. Giấy nghỉ phép.
6. Sao kê ngân hàng 6 tháng gần nhất (ngân hàng mà bạn nhận lương ấy).
7. Sổ tiết kiệm (nếu có) - ko có yêu cầu thời gian gửi nhưng mình nghĩ là bạn nên có thời hạn tất toán sau ngày hoàn tất chuyến đi.
8. Bảo hiểm du lịch, cover thời gian bạn ở châu Âu + 15 ngày (vd: bạn đi từ 1/4 - 10/4 thì bạn mua từ 1/4 - 25/4) và có giá trị thanh toán ít nhất 30,000EUR. Mình mua của Liberty, 32 ngày, gói classic, 1 tỷ, thì 780k, và nếu bạn rớt visa, họ sẽ trả lại 280k (trả phần chênh của 500k).
9. Booking vé máy bay (chỉ booking, ko phải vé, nhưng ko thấy họ ý kiến gì).
10. Booking khách sạn.
11. Lịch trình (bằng tiếng Anh), làm cho khớp mục 9 & 10.

cảm ơn bạn, để mình tham khảo thêm :D :D

Mình có giấy mời thăm thân ở Đức, thời hạn 5 năm. Hôm nay ngồi nghiên cứu kỹ các quy định xin cấp thị thực của SQ Đức mới rõ là có thể xin cấp Visa thăm thân có thời hạn tới 5 năm, mỗi lần đi không quá 30 ngày, cách nhau 6 tháng một lần. Xin chia xẻ để mọi người biết và ai hay đi lại như mình thì có thể xin Visa 5 năm luôn cho tiện.

Cho e hỏi thủ tục xin Visa Phần Lan có khó ko ạh. E có thư mời bạn bè mời qua đi du lịch (do bạn e có nhà bên đó nên e ko booking ks lịch trình thì qua đó bạn e dẫn đi mới biết), sổ tiết kiệm 200tr, HDLĐ, bản lương, ngoài những giấy tờ đó ra thì e ko có tải sàn nhà đất. Do bạn e cũng đang trong thời gian thực tập nên không có bản lương. Vậy có ảnh hưởng hay khó khăn gì cho e khi phỏng vấn ko ạh?

Cho e hỏi thủ tục xin Visa Phần Lan có khó ko ạh. E có thư mời bạn bè mời qua đi du lịch (do bạn e có nhà bên đó nên e ko booking ks lịch trình thì qua đó bạn e dẫn đi mới biết), sổ tiết kiệm 200tr, HDLĐ, bản lương, ngoài những giấy tờ đó ra thì e ko có tải sàn nhà đất. Do bạn e cũng đang trong thời gian thực tập nên không có bản lương. Vậy có ảnh hưởng hay khó khăn gì cho e khi phỏng vấn ko ạh?

Chị thấy hồ sơ em đủ điều kiện xin Visa Châu Âu rồi chui qua đó ở, chứ xin riêng sợ khó
Tốt nhất em làm hồ sơ đi 1 mình ko liên quan gì đến bạn em => dễ đậu hơn
Nhớ làm theo hướng dẫn làm full papers của chủ topics này nhé là ngon lành cành đào ^^

Khái niệm này dùng để chỉ các giấy tờ mang tính tư pháp quan trọng thôi, ví dụ giấy khai sinh, kết hôn, giấy nghỉ phép cơ quan, đăng ký kinh doanh, xác nhận đóng thuế... Cần 1 bản dịch công chứng tiếng Đức hoặc Anh kèm theo. Các giấy tờ không mang tính tư pháp như chứng minh tài sản, sổ tiết kiệm... bạn chỉ cần photo là OK kèm theo bản chính đối chiếu khi nộp. Tôi hay tự dịch một số giấy tờ không quan trọng lắm như bảng lĩnh lương, giấy phép nghỉ rồi ký tên mình là người dịch cũng được chấp nhận OK ở sứ quán đức HN. Nói chung là phải tôn trọng họ không để các giấy tờ chỉ có tiếng Việt họ o hiểu.

Thanks bạn nhiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back