What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Xin báo với cả nhà Phượt là gia đình mình đã nhận được visa Schengen hôm thứ Hai 1/5, mình phải đến công ty EMS để nhận trực tiếp, nếu không thì phải chờ đến hôm nay, vì mọi người nghỉ lễ.
LSQ Pháp ký chấp thuận ngày 26/4, đến 28/4 thì có email hồi báo với mình, nhưng chỉ là visa 1 lần (không phải nhiều lần), ngoài ra còn kèm theo giấy yêu cầu đến LSQ trình diện sau ngày về.
Hy vọng Bạn 020786 cũng đã nhận được visa như mình, chúc mọi người tuần mới tốt đẹp nhé!

Lịch trình bạn xin đi ngày nào vậy nhỉ?
Mình đợi dài cả cổ chưa thấy email hay website có báo đèn .....
Mình lại định tuần sau lên LSQ nè ....

Lịch trình bạn xin đi ngày nào vậy nhỉ?
Mình đợi dài cả cổ chưa thấy email hay website có báo đèn .....
Mình lại định tuần sau lên LSQ nè ....

Hi ban 020786, nha minh khoi hanh 9/5, luc apply la 8/5 nhung co visa roi, di mua ve thi 9/5 thuan tien hon. Co the ngay ban di sau ngay cua tui minh nen lsq cap sau minh khong?

Hi ban 020786, nha minh khoi hanh 9/5, luc apply la 8/5 nhung co visa roi, di mua ve thi 9/5 thuan tien hon. Co the ngay ban di sau ngay cua tui minh nen lsq cap sau minh khong?

Yes
Y chang như mình có post bài trước.
Sát ngày đi họ mới cấp - chứ ko phải do nộp lâu hay mới nộp haizzzzzzzz
Mình định đi sớm hơn 5 ngày so với hành trình đã xin nên mình cũng đang lo thúi ruột - họ cấp ko sớm 1 chút là mình tiêu tùng .....

Chào mọi người, em xin có vài câu hỏi về vụ xin visa như sau :
1. Em định đi Đức thôi hoặc có thể đi vài nước nữa, nhg điểm đến đầu tiên lad ĐỨc và ở lại nhiều nhất cũng là Đức , thì xin visa Schengen Pháp hay HL có khả thi ko ạ?
2. Em ko còn đi học, ko việc làm ổn định, nhưng gia đình em sẽ hỗ trợ cho chuyến đi thì cần chính xác những giấy tờ gì ạ
3. Lịch trình có phải chính xác 100% ko ạ vì thực ra em cũng chưa có kế hoạch đi những đâu, sang Đức em sẽ ở cùng nhà với bạn
4. Chi phí làm visa Pháp/ HL mất bao nhiêu ạ ?
Mong nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị Phượt. Em cám ơn

Yes
Y chang như mình có post bài trước.
Sát ngày đi họ mới cấp - chứ ko phải do nộp lâu hay mới nộp haizzzzzzzz
Mình định đi sớm hơn 5 ngày so với hành trình đã xin nên mình cũng đang lo thúi ruột - họ cấp ko sớm 1 chút là mình tiêu tùng .....

Bạn 020786 ơi vậy bạn mua vé chưa? Hay đợi tới có visa mới mua? Mình cũng nộp từ 24/3 nè mà mình đầu tháng 6 mới đi, hôm qua gửi mail lên LSQ họ trả lời chung chung y như bạn là:

"The visa office wants to inform you that following the sharp increase in visa applications received by the consulate since March, the processing time for visa files has increased.
We would like to apologize for the inconvenience and inform you that the visa service will return your passport on time for your departure."

Mà vé thì mỗi ngày mỗi tăng, mình đang định đánh liều mua vé luôn nè =(((

Bạn 020786 ơi vậy bạn mua vé chưa? Hay đợi tới có visa mới mua? Mình cũng nộp từ 24/3 nè mà mình đầu tháng 6 mới đi, hôm qua gửi mail lên LSQ họ trả lời chung chung y như bạn là:

"The visa office wants to inform you that following the sharp increase in visa applications received by the consulate since March, the processing time for visa files has increased.
We would like to apologize for the inconvenience and inform you that the visa service will return your passport on time for your departure."

Mà vé thì mỗi ngày mỗi tăng, mình đang định đánh liều mua vé luôn nè =(((

Hiện tại mình đã mua vé máy bay + đặt vé tàu + hotel + bus tè le rùi ....
Vì mà còn đợi dài hơi nữa là ko còn phòng mà ở .... train cũng mắc ... vé máy bay mắc muốn xỉu luôn .....
Vì lịch trình thực tế mình đi thay đổi so với plan 1 chút haizzzz

Thực ra họ chẳng bận gì đâu, có điều họ ko muốn trả Passport cho tụi mình sớm thui ....
Chán quá đi ....
Đã zậy mình lại còn đi sớm so với lịch trình 5 ngày nữa mới ác ôn chứ .....

Bạn coi điều kiện hoàn trả hủy vé của các hãng máy bay đi:
- AIRFRANCE: nếu fail visa họ sẽ trả lại tiền vé máy bay cho bạn (mất phí 100USD)
- QATAR: nếu muốn trả vé thì mất phí 150$-200$

Bạn nên tranh thủ mua vé sớm đi vì ko liều mốt còn thảm thương với đủ hệ lụy luôn......
Vé tất cả đều cao ... tỷ giá Euro cũng ngất ngưỡng xém xỉu

Bạn coi điều kiện hoàn trả hủy vé của các hãng máy bay đi:
- AIRFRANCE: nếu fail visa họ sẽ trả lại tiền vé máy bay cho bạn (mất phí 100USD)
- QATAR: nếu muốn trả vé thì mất phí 150$-200$

Bạn nên tranh thủ mua vé sớm đi vì ko liều mốt còn thảm thương với đủ hệ lụy luôn......
Vé tất cả đều cao ... tỷ giá Euro cũng ngất ngưỡng xém xỉu

Cám ơn bạn! Mình cũng mới nhờ phòng vé giữ booking rồi, 1 tuần nữa deadline xuất vé mà chưa có visa chắc cũng làm liều luôn, chán LSQ ghê gớm....

Rút kinh nghiệm lần sau làm plan ngày sớm hơn để ăn gian
hoặc ra thẳng Hà Nội nộp, 5 ngày có kết quả ....
Cùng 1 lò LSQ mà Nam Bắc quy chế khác nhau và bất công quá cho dân miền Nam haiiizzzzz

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back