What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

CẨN THẬN VỚI BỌN TLS - TRUNG TÂM TIẾP NHẬN HỒ SƠ PHÁP,

Hôm nay, mình thật bức xúc với bọn TLS, lúc 8h sáng, khi bạn mình nộp hồ sơ vô, con nhân viên tiếp nhận nó xem xong hs check vào cái checklist nói vơi bạn mình là thiếu Hợp đồng lao động bản gốc. Mà không hiểu nó cần gì bản gốc? Rồi nó thông báo trên trang web của TLS thiếu hồ sơ. Và sau đó bạn mình mang HDLD bản gốc vô, đưa cho nó, thì nó nói ok, ghi hẳn trong checklist chữ ok và ký tên xác nhận.

Thế mà, vừa về tới nhà, mở web kiểm tra, thì nó lại cập nhật thiếu hồ sơ. Gọi lên tổng đài thì nó bảo là chưa có bổ sung. Mình và bạn mình tức quá, chạy thằng lên TLS gặp 1 người khác ngồi ở phòng trả hồ sơ phía ngoài, và đưa mã số hồ sơ vô thì nó vẫn nói là chưa có bổ sung hs? Mình phải kêu nó check camera xem lại, nó vẫn không chịu và khăn khăn là chưa bổ sung hs.

Sau đó, mình đưa nguyên chữ ký to đùng xác nhận của cái con lúc nãy ký tên xác nhận đã nhận hồ sơ vô, thì nó mới chịu chạy vô trong hỏi ai đó. Và khoảng 10 phút sau, chay ra nói là HỒ SƠ BỊ THIẾU DO KHÔNG CUNG CẤP ĐƯỢC GIẤY XÁC NHẬN NGÀNH NGHỀ CỦA CÔNG TY DỊCH THUẬT. mình hết hồn, nói có liên quan gì đến công ty dịch thuật? Nó bảo bây giờ, LSQ cần và bạn phải quay lại xin giấy xác nhận ngành nghề của công ty đó.

Tuy tức giận, nhưng vẫn chạy về xin tờ giấy Xác nhận ngành nghề của cty dịch thuật và mang đi công chứng, rồi dịc luôn tờ giấy đó ra tiếng Anh. Và quay lại nộp đúng 2h15phut.

Con nhân viên nhận tờ giấy đó, và mang vô trong và quay ra bảo là xong. Ký tên. Anh cứ yên tâm quay về. Hồ sơ đã bổ sung. Mình sợ quá hỏi lại 3, 4 lần nó đều xác nhận là xong.

Tuy nhiên, đúng 4h chiều mình lên web của TLS kiểm tra lại, vẫn ghi thiếu hs? Bực quá gọi lên tổng đài TLS hỏi, thì nó vẫn nói là chưa bổ sung và hs vẫn còn thiếu.

Trời... muốn điên lên, tăng tốc quay lại TLS mà trời mưa tầm tả. Gặp ngay con đó đang ngồi, nói với nó. Thì nó nói cho 1 câu: Hồ sơ đã niêm phong từ lúc 8h30 sáng, và đã được gởi đi. Anh bổ sung chúng tôi ghi nhận nhhưng anh cứ về nhà chờ thông báo tiếp theo của LSQ. Vì nếu thiếu thông tin gì họ sẽ cần bổ sung?

Tức muốn chết, và mình đã hiểu kq này khôn bao giờ đâu. Vì nó đã đánh dấu vô hồ sơ thiếu. Đau lòng. Đành sáng mai lên lại TLS nộp lá thư phản hồi sự vô trách nhiệm của nó vậy.

Túm quần lại thì rốt cục sau những ngày tháng chờ đợi trong mỏi mòn thì bạn có đậu visa không bạn? Cập nhật cho mọi người đỡ hóng để sau gặp chuyện như vầy còn có hi vọng. Thanks

Chào các anh /chi trên diễn đàn

Cho em hỏi khi du lịch CHÂU ÂU bắt buộc phải đặt cả vé máy bay cho chiều về đúng không ? hay mình đặt lượt đi thôi , lượt về mình đặt sau ?

Và nếu lượt đi và về mình đi khác hãng bay thì có sao không ?

Hãng bay nào chất lượng okie và giá tầm trung vậy ạ

Em mới tìm vài trang thấy giá China airline rẻ , anh /chị nào đã đi qua cho em ý kiến với ạ

Em chưa có kinh nghiệ mong cả nhà giúp đỡ

Nếu chuyến bay đến châu Âu của em là fly-thru từ VN, thì em bắt buộc phải có vé về vì nhân viên mặt đất của hãng sẽ yêu cầu cho xem vé về mới làm thủ tục check in cho em.

Nếu chuyến bay đến châu Âu là transit từ một nước nào đó, thì khi làm check in ở VN, em phải có vé về VN từ nước nào đó mà em transit, túm lại là em phải chứng minh được khi nào em về VN khi em làm thủ tục tại VN.

Vé lượt đi và lượt về không nhất thiết là phải cùng 1 hãng, hãng nào cũng được, miễn có về.

Em muốn biết hãng bay nào chất lượng ok và giá tầm trung thì em phải cho biết em muốn đi nước nào, mỗi hãng khai thác mỗi tuyến bay khác nhau nha em.

Nếu chuyến bay đến châu Âu của em là fly-thru từ VN, thì em bắt buộc phải có vé về vì nhân viên mặt đất của hãng sẽ yêu cầu cho xem vé về mới làm thủ tục check in cho em.

Nếu chuyến bay đến châu Âu là transit từ một nước nào đó, thì khi làm check in ở VN, em phải có vé về VN từ nước nào đó mà em transit, túm lại là em phải chứng minh được khi nào em về VN khi em làm thủ tục tại VN.

Vé lượt đi và lượt về không nhất thiết là phải cùng 1 hãng, hãng nào cũng được, miễn có về.

Em muốn biết hãng bay nào chất lượng ok và giá tầm trung thì em phải cho biết em muốn đi nước nào, mỗi hãng khai thác mỗi tuyến bay khác nhau nha em.

Dạ em cám ơn chị

Dạ lượt đi em đi từ HCM đến HÀ LAN

Còn lượt về em định đi từ Bỉ về lại HCM

Em thấy giá vé lượt đi từ HCM --> HA LAN của China Airline rẻ nên em định chọn hãng này

Còn lượt về từ Bỉ thì em chọn Qatar

Miễn em có vé về , bất kể khác hãng là okie hen chị ? mình có bị nv mặt đất làm khó không?

Với lại em đi lần đầu em không biết thủ tục nhập cảnh ở HÀ LAN có khó và tốn nhiều thời gian không chị ?

Em cám ơn , chúc chị một ngày vui vẻ

Ban có nghiên cứu kỷ chưa !
Giá vé MB khử hồi và giá vé một chặng khác nhau rất nhiều

Chào bạn

Mình nhập cảnh vào HÀ LAN và trở về từ Bỉ nên mình search theo từng chặng

Bạn có thể giải thích rõ hơn ý bạn giùm mình khôngg?

Dạ em cám ơn chị

Dạ lượt đi em đi từ HCM đến HÀ LAN

Còn lượt về em định đi từ Bỉ về lại HCM

Em thấy giá vé lượt đi từ HCM --> HA LAN của China Airline rẻ nên em định chọn hãng này

Còn lượt về từ Bỉ thì em chọn Qatar

Miễn em có vé về , bất kể khác hãng là okie hen chị ? mình có bị nv mặt đất làm khó không?

Với lại em đi lần đầu em không biết thủ tục nhập cảnh ở HÀ LAN có khó và tốn nhiều thời gian không chị ?

Em cám ơn , chúc chị một ngày vui vẻ

Qatar mình bay rồi, hãng khá thích, services rất ok.
Còn chuyến đi là bạn Air China ( của TQ) hay China Airlines ( Đài Loan), coi chừng nhầm lẫn giữa 2 hãng nha. Mình chưa bay China Airlines nhưng đã thử qua Air China, cũng hịn lắm. Nhưng nếu bạn book của nó thì nên check giá bên Văn Phòng đại diẹn xem thử ntn, nếu same same thì book bên đó cho nó khỏe, nếu sau này có thay đổi gì thì dễ liên lạc

Qatar mình bay rồi, hãng khá thích, services rất ok.
Còn chuyến đi là bạn Air China ( của TQ) hay China Airlines ( Đài Loan), coi chừng nhầm lẫn giữa 2 hãng nha. Mình chưa bay China Airlines nhưng đã thử qua Air China, cũng hịn lắm. Nhưng nếu bạn book của nó thì nên check giá bên Văn Phòng đại diẹn xem thử ntn, nếu same same thì book bên đó cho nó khỏe, nếu sau này có thay đổi gì thì dễ liên lạc
Tính đi Châu Âu nữa hả anh . Em cũng tính qua Tết đi đây . Đang năn nỉ ông sếp duyệt cái đơn xin nghỉ phép hahhhaha

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back