What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Mình đang định xin visa schengen qua dsq Hà Lan, mình có email hỏi thì họ ghi là giấy tờ cần dịch thuật công chứng tại phòng công chứng hoặc phòng tư pháp, không chấp nhận công chứng tư nhân. Mình có hỏi khá nhiều chỗ thì họ nói chỉ có công chứng tư nhân, còn mấy phòng công chứng nhà nước thì lại không có dịch thuật. Mọi người thường dịch thuật công chứng ở đâu ạ (mình ở HN ạ). Cám ơn.

thế à bác, em cũng định để khoảng 200 triệu thôi, thế chắc phải 400-500 triệu ạ?

Mình thấy để sổ tk 200tr là được rồi. Kinh nghiệm của mình xin visa Đức thì cái sao kê tk 03 tháng quan trọng hơn, vì nó thể hiện mức lương / thu nhập của bạn. Có lần mình xin visa Đức chỉ có sao kê tài khoản số dư hơn 100tr, không có sổ tk vẫn được.

em đang nghiên cứu thủ tục xin visa đức diện thăm thân ạ!
đại sứ quán đức yc là giấy tờ mang bản gốc + bản copy + 1 bản dịch tiếng đức!
- có bác nào nộp bản tiếng anh ko ạ? ( e có hợp lao động, bảng luơng hàng tháng và giấy xin nghỉ phép, sổ tiết kiệm bản gốc tiếng anh
- các giấy tờ như: khai sinh, đăng kí kết hôn, sổ hộ khẩu, mình tự dịch qua tiếng đức ( ko có công chứng) có bác nào nộp kiểu này chưa ạ? (vì anh chị e có thể dịch được mấy cái này, ở đức quãng 15 năm rùi) - e hỏi điều này vì có mấy bác chia sẻ là tự dịch n ở đsq khác.
- sổ đỏ và sổ hưu của mẹ em có được tự dịch tiếng anh ko ạ? (cái này e đang định tự dịch)
Em độc thân, 32 tuổi, cv ổn định 10 năm ở 1 cty nước ngoài, đi HK 2 lần, sing 2-3 lần, malay, indo, thái 1 lần thì nên apply visa du lịch hay thăm thân ạ (anh chị e chưa làm giấy mời vì họ chỉ cho làm trc 3 tháng mà e định giữa tháng 8 mới đi.) bố mẹ e 6 năm trc xin diện thăm thân(6 năm trc e cg tự xin cho bố mẹ e thì chỉ mang bản gốc giấy tờ và tự photo thêm 1 bản là xong, ko phải công chứng hay dịch j cả) thì đã thành công, lần này e cũng đi n đi sau bố mẹ 2 tuần và về cùng.
em thấy mn chia sẻ là diện độc thân thì nên apply du lịch sẽ dễ hơn, đúng ko ạ?
với hoàn cảnh của em thì mọi người cho em lời khuyên với, em sang để dự lễ khai giảng của cháu vào lớp 1, anh chị em bảo lễ đấy quan trọng lắm)!
e cảm ơn ạ!

Bạn nên xin visa dạng thăm thân nó sẽ đảm bảo hơn là xin dạng du lịch tư túc. Mình không biết Anh chị bạn ở thành phố nào mà họ lại quy định là chỉ cho làm giấy mời trước 03 tháng. Người thân mình ở Berlin vừa làm giấy mời cho ngày đi là 1/7/2018.

Bạn nên xin visa dạng thăm thân nó sẽ đảm bảo hơn là xin dạng du lịch tư túc. Mình không biết Anh chị bạn ở thành phố nào mà họ lại quy định là chỉ cho làm giấy mời trước 03 tháng. Người thân mình ở Berlin vừa làm giấy mời cho ngày đi là 1/7/2018.
Anh chị mình ở Aachen thì phải, gần Hà Lan ạ!

Cảm ơn bạn!

Mọi người ơi, nếu check kết quả nộp hồ sơ online ở VFS HÀ LAn mà ghi thế này Visa application ref no ..... has been forwarded to The Dutch Regional Support Office Asia for processing on 13/03/2018 thì khoảng bao lâu sẽ có kết quả mọi người nhỉ?

Mọi người ơi, nếu check kết quả nộp hồ sơ online ở VFS HÀ LAn mà ghi thế này Visa application ref no ..... has been forwarded to The Dutch Regional Support Office Asia for processing on 13/03/2018 thì khoảng bao lâu sẽ có kết quả mọi người nhỉ?

Nhanh nhất là 05 ngày.

update với mọi người em mới nộp hồ sơ bên HL mà họ xét nhanh kinh khủng thứ 3 ngày 30/1 nộp mà thứ 6 2/2 đã có kết quả. Em lên nhận kết quả trong chiều ngày 2/2 luôn. Xin single 6 ngày mà được cấp multi 90 ngày hạn visa 106 ngày (3 tháng rưỡi) thời gian lạ ghê :)) bữa giờ em cứ lo sợ gần tết hồ sơ đông nó sẽ xét lâu

b xin ở vfs HL tại Hà Nội hay Sài gòn?

Cho mình hỏi có ai có kinh nghiệm xin rút passport ở LSQ Ý chưa ạ? Năm ngoái mình xin qua TLS Pháp, đợi hơn 1 tháng ko có kết quả vì đông quá, xin rút passport giữa chừng để đi Thái thì họ oke trả trong 1 nốt nhạc. Lần này xin ở Ý, cũng hơn 2 tuần rồi ko thấy tăm hơi trong khi mình có nộp kèm giải trình và vé đi Sing vào cuối tháng 3. Mình định lên rút passport thì nhân viên tổng đài LSQ nói rút là rút cả bộ hồ sơ, đi về nộp lại từ đầu chứ ko như Pháp. Còn VFS thì lại nói có người tối bay thì trưa mới được trả lại passport nên cứ đợi. Ai có kinh nghiệm thì chỉ mình nha! Thank cả nhà :)

Last edited:
Mình vẫn dịch thuật công chứng dấu của phòng Tư pháp được mà. Mình đến phòng dich thuật và bảo là cho em dịch thuật hồ sơ này với dấu của phòng Tư pháp. Sao chỗ bạn lại bảo là không xin được dấu Tư pháp

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back