What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Mọi người ơi đơn của e xong mục số 6 rồi đang chuyển về TLS, mn có biết từ lúc này đến lúc mình có thể nhận lại pp k biết mất bao lâu nhỉ, mà cái này mình đâu biết đậu rớt phải k mn, chỉ khi nào lên nhận pp mở ra xem mới biết đúng không

Cái này nhanh lắm. Như của mình làm ở HN thì khoảng 1h sau đã xong mục 7.

Em nên có giấy xác nhận sinh viên của trường nhé, cover letter ko thể thay đc cho giấy xác nhận này. Với cả cover letter nếu em viết sến súa quá cũng ko ăn điểm đc đâu em nhé :)

E có nộp giấy xác nhận sinh viên của trg r ạ. Mà e nghĩ là hè nên ko xin đơn nghỉ học thôi ạ

Cái này nhanh lắm. Như của mình làm ở HN thì khoảng 1h sau đã xong mục 7.

tks bạn nha, có điều bạn xin ở HN thì nhanh vậy chứ ở HCM lâu gấp 2 3 lần đó bạn, mình thấy ở HN 3-5 ngày là có kết quả chứ ở HCM 12-15 ngày mới có kết quả đấy >.<, nộp trúng đợt nghỉ lễ triền miên lâu quá, hôm nay nó có chuyển qua mục 7, 8 chắc cũng k lấy kịp lại dính nghỉ lễ xong 30-4 1-5 ngồi nhà mà thấp thỏm

Đừng lo, bạn làm ở hcm phải không. Mẹ mình sáng cũng thế, sáng kiểm tra thấy mục 6 7 đổi, trưa cùng ngày nhận được visa về đến nhà. Àh , mẹ mình cũng có visa canada giống bạn đến hết hạn passport mà lãnh sự quán chỉ cấp cho single entry.

Mọi người ơi đơn của e xong mục số 6 rồi đang chuyển về TLS, mn có biết từ lúc này đến lúc mình có thể nhận lại pp k biết mất bao lâu nhỉ, mà cái này mình đâu biết đậu rớt phải k mn, chỉ khi nào lên nhận pp mở ra xem mới biết đúng không

Giờ bạn lên TLS lấy là ok rồi. Mình mới vừa lấy về. Được cấp 1 năm.

mọi người ơi cho em hỏi có bạn nào có kinh nghiệm làm đơn cứu xét chỉ e làm với, tình hình e vừa lấy kết quả bị đánh rớt với lí do "Các thông tin để giải trình mục đích và điều kiện lưu trú dự kiến không đáng tin cậy"

Nói chung lúc em lấy kết quả có bé tour gần đó cũng khá ngạc nhiên vì em rớt do lịch sử du lịch của em đã được cấp visa nhật 7 lần (đi 4 lần, 2 lần k đi, 1 lần sắp đi) visa Hàn 3 lần, Canada đc cấp hết hạn pp và đã đi 1 lần, ÚC đã đi 1 lần, Hong kong 1 lần, Đài loan và các nước đông nam á khác nhiều lần, cùng buồn mà e cũng hiểu được phần nào lí do e rớt

do em mua bảo hiểm book phòng ks đều từ 28/7-7/7 tổng cộng là 10 ngày, nhưng khi book vé máy bay em cũng book từ 28/7 - 7/7 nhưng khi đến TLS bé kiểm hồ sơ phát hiện e bay 28/7 nhưng mà bay đêm dẫn đến 29/7 em mới tới paris nên bé đó yêu cầu em sửa thành 29/7 và kí nháy kế bên, như vậy dẫn tới bảo hiểm + booking ks em bị trước 1 ngày, là 29/7 mới tới paris mà book phòng từ 28/7 e có hỏi bé đó vậy có sao k bé đó nói k sao, chưa kế dẫn đến số lượng ngày xin lưu trú bị giảm còn 9 ngày mà k thấy bé đó kêu e sửa, e bị thêm 1 cái là trên lịch trình e ghi số hiệu chuyến bay mà lúc đầu do e book chưa chuyển sang tiếng anh nên vé nó ra tiếng việt, sau đó em book lại bằng tiếng anh booking mới nhưng e lại quên đổi số hiệu chuyến bay khai trong lịch trình, tại trong lịch trình tự nhiên e ham hố ghi sẽ bay chuyến bay số hiệu bn tới Paris thành ra k khớp, do chủ quan + nhà xa, lúc nộp em cũng thấy kì phải chính lại 1 chút các yêu tố cho khớp nhưng do nhà em xa ở đồng nai nên cũng ngại nộp lại, thêm nữa ở HCM đặt lịch hẹn khá khó vì thường kín lịch trong vòng 1 tuần nếu e về đặt lại lịch hẹn thì dẫn tới 1 tuần nữa e mới có thể nộp + vướng nghĩ lễ giổ tổ + 30/4 1/5 mà 9/5 e cần pp để đi Nhật nên e cũng chủ quan kệ nộp luôn dẫn đến rớt, nhò bác nào có kinh nghiệm hướng dẫn em làm đơn cứu vớt, e tính được thì đi k cũng k sao coi như đây là bài học cho lần nộp sau

Mọi người cho em hỏi do lí do trên thì em có thể viết thư cứu + kém theo lịch trình, +vé máy bay + booking sắp xếp lại cho phù hợp được k ạ

Last edited:
Cho e hỏi có ai bị trường hợp hồ sơ bị chuyển qua tận nước xin visa để xét duyệt không?
E submit 3/4 mà đến giờ chưa có kq gì, rồi e nói người mời email cho lsq Bỉ Hanoi hỏi tình hình.
Hôm nay nó email lại báo là hồ sơ này ở lsq HN ko quyết định được nên sẽ chuyển cho bên Bỉ xét. Chờ 4-6 tuần (mà k bít là 4-6 tuần là đã gồm 4 tuần tính từ 3/4 chưa hay là tính từ lúc qđịnh hs sẽ chuyển qua kia)
Có vụ hs mà duyệt tới cả 2 tháng vậy luôn ko? Có ai bị trường hợp này chưa?

bạn ơi, mong bạn đừng nhìn vấn đề thiển cẩn như vậy. Mình ko hề nói lsq ko hiểu từ thuyết phục nha, đó là cái bạn nói.
Hồ sơ bị sai thì làm lại và bổ sung thôi có gì đâu mà quan trọng. Mình nộp đơn lên lãnh sự khi bị từ chối mình có quyền làm đơn cứu xét, và chẳng tội gì lại không thực hiện "quyền" đó chỉ vì ai đó nói hồ sơ mình thiếu thuyết phục a?

Mình qua dịch vụ theo cách của mình, và họ giúp mình theo cách của họ nên sẽ chẳng có 1 lá thư "đáng đồng tiền bát gạo" như trong trường hợp bạn nói đâu. Hihi, nói vậy thôi, chắc gì bạn đã hiểu.

Thân,

bạn ơi bạn có thể chỉ mình cách làm đơn xin cứu xét không bạn, bạn cho mình xin fb nhé

Cho mình mail của bạn nhé

[email protected] cám ơn bạn trước nhé, dù biết xác suất họ xét lại thấp mà thôi cứ làm thử biết sao giờ, mới nói chuyện với 1 chị giàu kinh nghiệm c ấy chia sẻ đã đi Pháp rồi xong xin lại lần 2 nghĩ là sẽ dễ hơn nên cũng chuẩn bị lịch trình ẩu nên cũng bị đánh rớt luôn nên cảm thấy lỗi do mình thật T.T

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back